ni wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Manyema, mjini Kindu, kulianzishwa kampeni ya kuandika watoto masomoni na kuwalinda katika masomo yale. Shirika la kimataifa ya UNICEF lenye kuhusika na kampeni hiyo iliwaingiza katika mipango viongozi vya upashaji wa habari na madivisheni mbali mbalimbali za serikali. Jimboni Kasai ya Mashariki, watu mia tatu wakiwa waaskari jeshi na polisi, walitawanywa kwa kumtafuta Kanali John chibangu aliyetoroka na watu wake katika pori Kanjinga, kati ya majimbo mbili ya Kasai. <muchilis> Habari kamili Kinchasa, kufunguliwa kwa masomo kunako mambo mengi na matatizo mengi umbalimbali, na hatua zenye kufanyika kila mara mbele ya kufunguliwa kwa masomo, uhakikisho wa kila mwanafunzi ajiandikishe upya na kulipa pesa. Viongozi wa masomo mbalimbali viligeuza masomo yao kuwa soko ya kuuzisha, sio tu vyakula, bali pia nguo za masomo na vifaa mbalimbali, mabuku na kadhalika, kwa bei kubwa kabisa. Kwa upande wa waziri wa PSP Makele Mwangu aliahidi kama kama atapinga aliile ripoti ya mwandishi wetu Jacqe Ive Molima, mengisi jiontu yafate na Veronique Kibungu. Kama kumwanzo mawazo ilikuwa watoto wote wawe na mavazi moja, kwa kusaidia wazazi na upande ingine kununua vifaa vya masomo shuleni. Leo namna ya mambo hiyo imekusha kubadilika, wa kiongozi za shule sasa hivi pesa tu ndio imewaangalia, iwe masomo ya kipekee ya serikali ya katoliki ya Waprotestante. Utimizo wa kanuni imekuwa shuru: shati moja ya mweupe, mara nyingi yenye kutonewa vibaya na nguo ya hali mbaya, imeuzishiwa bei kali kupitia bei ya soko. Shule zingine wameuzisha vikwembe yenye wameita nguo za siku kuu ya shule. Waziri mwenye kushika na masomo wala EPP amesema kwamba hali hiyo inapashwa kubadirika, na kama wazazi wameona kama bei ya mavazi na ya vifaa vingine vyenye kujishiwa shuleni imekuwa bei kali, wanapasha kutuambia kwa sababu sisi tuko hapo kwa ajili yao wenzetu wakazi wataenda kushule hizo. Tumeomba wakiongozi za mashule wafanye ange na tabia hiyo, na mwenye atajilinganisha nasi atalipizwa. Kwa wakiongozi za shule za awapatiake pesa za kutosha, ndiyo maana wamefanya hivyo. Lakini waziri ametueleza kama wapatia pesa za kutosha imefaa pesa hizo zijulikane na zitumikishiwe vizuri. Wazazi wanapaswa kufungua macho kwa yote inapitikana shuleni. Na jimboni Maniema kumeanzishwa leo hii kampeni ya kuandikisha watoto na kuwakinga katika masomo bila ubaguzi wowote. Shirika la kimataifa UNICEF lililoandaa kampeni hiyo ilichukua mipango ya kutawanya kwa njia ya habari uhimizaji ule. Ni hivi wapasha habari jimboni Manema, viongozi vya madivisheni mbalimbali za kazi za serikali na wengine, hasa vituo vya habari vimeingia katika mpango wa kuhimizaji kwa mwaka huo, masomo huo wa masomo huenda kuanzishwa wa elfu mbili na kumi na mbili elfu mbili kumi na tatu Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Mamia Lili Chibangu Mengi na Bili Iva Lutumba. Kampeni ina lengo la kuhimiza wazazi kuandikisha watoto wao katika shule na pia kuhakikisha uandikishaji wao kuendelea mpaka mwisho wa mwaka wa shule, kwa sababu kulingana na UNICEF kwa ujumla watoto wote waliojiandikisha katika mwaka wa shule wamali zake mwaka kutokana na ukosefu wa jukumu wa wazazi wengine, vikwazo za kitamaduni, na kazi na kazi za madini katika maeneo fulani, fulani ya jimbo. Ndio maana lazima kukuwe mipango ya mawasiliano kwa ajili ya kupiganisha sababu za watoto wa umri tano mpaka kumi kuacha shule juu ya kutimiza maoni hii, UNICEF inaomba kutayarisha vyombo vya habari na kazi za kutetea ili kukuwe mawasiliano katika mikoa hata na nchi mzima. Kazi hii itakuwa ya kusambaza matangazo kupitia redio kati za lugha za mitaa. Lazima kugawanya tena vikaratasi vyenye kujulisha kuandikisha kwa watoto shuleni. Nambo lake mkuu, kiongozi wa masomo ya watoto alisema, kama mwaka hii watoto wa shule ya tano watasoma nao bila kulipa, kusudi watoto wajifunze kabisa jimboni Kasa ya Mashariki, uhoshakama wa askari ya pata mia tatu wakiwamo pia polisi walitawanywa kwa kutafuta kanali John Chibangu na watu wake aliyokimbia aliyotoroka. Huyo ndiyo yalijulishwa jana siku ya tatu na liwali wa jimbo Alfonsi Ngoikasaji kwa ujumbe wa Umonisco Mbujimayi. Watoro wale wa jimbo la ine la kijeshi la FRDC yenyi makao yao kasai ya magharibi, hawa walienda kukaa katika pori kajinga lenyi le kupatikana kati ya majimbo mbili ya Kasai. Ripoti ya Kriste Mukande mengi sizontu yafate na ja milinganyo katika majadiliano na wawakilishi wa Monisco walioongozwa na mkuu kiongozi wa ofisi jimboni, liwali wa jimbo la Kasai ya Mashariki alisema kwamba wanajitahidi kwa kumshika Kanali John Chibangu na watu wake kisha kuonekana katika mtaa wa Miabi. Akida mkuu huu aliyejikagua katika Kasai ya Magharibi alionekana Pachichanku ngambo ya Kabeaka Mwanga. Kwa ujasusi uliofanyika, kuna watu walioitwa kwa maulizo wanaoshakiwa kuwa wanatumika na huyu John Chibangu, na kati yao kunapatikana Fortina Kasonga, mpasha habari kwenye radio na television autonome di debukasai. Na sasa watu hawa wanashitakwa kuleta usalama mdogo nchini, na ujasusi unaendelea kufanya kazi yake. Na kwa hiyo Monisco iliomba kwamba watu hawa wanaweza kutembelewa na wanaohusika na haki ya wanadamu mahali wanapofungwa, na tena kama mashitaka yao inaweza kufuatiliwa kwa haki. Kwa swali la kujua kwamba ofisi jimboni inayohusika na haki ya wanadamu ya Monisco inaweza kusogelea watu hawa, liwali wa jimbo alikubali. Toka Mbushimai mimi nja milinganyo kwa niaba ya redio Kapi na habari kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ushekama misiba makumi saba na ine yakiwa ya mashambulio kwa watumishi wa mashirika ya kiutu yalifanyika tangu mwanzo wa mwaka huu a elfu mbili na kumi na mbili jimboni mule Kivu ya Kaskazini. Idadi hiyo ya misiba ilijulishwa kiserikali siku ya pili iliyopita na shirika Aucha wakati wa sherehe ya kimataifa juu ya usaidizi wa kiutu, kila tarehe kumi na kenda mwezi wa nane wa kila mwaka. Mwenye kuhusika na upashaji wa habari kunako chumba kile cha mataifa ucha anatetea juu ya ukingo wa kila operesheni ya usaidizi kwa manufaa ya waami. Bibi Imane Shalife alijulisha maoni yale mbele ya mikrofoni ya Patriki Maki wa Virunga Bisines Redio hapa Kivu ya kaskazini tunakuwa na shida mkazi yetu zaidi zaidi zaidi, kukosekana kwa usalama. Tangu mwanzo ya mwaka hii tumeisha kuhesabia uhalifu makumi saba na ine yenye kutendea watumishi wa shirika za kiutu. Zaidi tunashambuliwa kunyumba zetu, magari, wizi nyumbani, hata kwenye ofisi zetu. Mashambulizi zote hizi hazitusaidie hata kidogo, wakati tunapashwa kutumika mafasi yenye kuwa muwali, yenye inaomba msaada kwa haraka. Wakati shirika fulani wala wafanyakazi wanashambuliwa Kinyume ni kusimamisha kwa kazi yenye tulipasha kufanya. Maana yake raia wenye walipasha kusaidiwa na kazi yetu watabaki bila msaada yenye tulipasha kuwapatia. Ndiyo maana tunakuwa tunaomba kukuwe usalama fasi zote tunaenda kutumika, wakuwe wanalinda watu wenye tunasaidia na wafanyakazi wote wa mashirika za kiutu, kusudi tuendelee vizuri na kazi yetu. Jimboni mashariki pa mji ya Doya Degombo, utumivu wa pombe kubwa na kali lutuku na uvutaji wa tumbaku mbaya bangi jamba iliwaua vijana tatu na mwengine yupo sana katika hali mbaya mjini humo ya Digombo unapatikana umbali ya kilomita mia moja magharibi mwa mji wa Kisangani. Habari hiyo ijulishwa na kuhakikishwa na kiongozi cha mji ule. Kwa upande wake, shirika la raia linahuzunishwa na hali ile ambayo ina, kwa watu wanaopenda kuhuzisha pombe kali lutuku na kuhuzisha bangi mbele ya viongozi wa serikali bila kufanya lolote, lakini hawafanyi kitu. Taarifa ya mwandishi wetu Jef Joseph Basai wa Radio eh, Bondeko mengi sizioni tuyafate na Veronike Kimbungu wenye kutolewa ni vijana wa miaka makumi mbili na makumi mbili na nane Wa kwanza alifariki walifariki kisha kukunya bangi, na wawili wengine walifariki kisha kupelekewa chumba ya maombi, na waine hali yake imekuwa mbovu na angali na nafasi hiyo. Amesema kiongozi wa kijiji wa Likumpu. Shirika la raia ya Isangi wamesema kama jambo hiyo haiko ya kwanza, bangi imeuzishiwa fasi yote. Shirika hiyo imesema tena kama saki tatu ya bangi kutokea Isangi ilinyanganiwa na kuharibishiwa isangani mwezi mmoja imepita. Mashirika za afya awaelewi kwa nini wakunyai waujishai na wenye kupanda bangi awafungiwe na serikali. Polisi ya Isangi ameacha mambo hiyo. Kanali amesema kwamba wamefunga watu wenye kutenda vitendo hiyo, na hata wapolisi wamefungiwa gerezani kwa ajili ya bangi. Ofisi ya djm ya Isangi wamesema kama hawana watu wengi kwa ajili ya kufanya kazi ya kutambua manjia yote kwenye kupitia bangi jimbondi ekwatoria ujulisha kama pabumba katika eneo la mongala mtu mmoja aliwawa na mwengine kuumizwa vikali hiyo ni kinyume kichotukia kunako uwanja wa michezo stadi mobutu pabumba ambako wanateja wa kundi saa longo ya bumba waliposhindwa wakarukia wenzao na walikuwa wakishiriki kunako mkutano wa kundi la iroko la sifroko ni hili mzozo kakuwa katika uwanja wa mpira Kiongozi wa mtaa wa Bumba Bwana Willi Angali alijulisha kama kisha ki kushindwa kwa timu la Salongo wafuasi wa Salongo walianza kumpiga mwongozi wa michezo ile ya Kabumbu na kisha ki wagewaukia wagewa, pia waaskari polisi waliokuwa wakikinga usalama katika uwanja walijaribu kunyang'anya silaha za wapolisi, lakini haikuwezekana na hapo ndipo askari moja akafyatula risasi kwa upande waliofanya fujo kinyume mwanafunzi moja wa miaka kumi na nne alifariki pale pale, na mwingine wa miaka kumi na kenda aliumizwa vikali sana, yupo mwenye kutunzwa kunako hospitali kuu ya Bumba. Lakini askari polisi aliyefyatula risasi alijulisha kama kufanya kusudi risasi ilitoka wakati alikuwa akikimbia magharibi. Wakaji walijaribu kupeleka mwili ya, wa mwanafunzi aliyefariki, lakini askari polisi aliwasambaza. Usiku kundi la wajambazi ilipora vifaa vya maduka madogo, watu wengi wanaumizwa wanahuzimishwa na hali ya kila ya, ya ki mbaya ya usalama katika uwanja wa michezo ya Bumba. Ni pamoja nawe Bili Iva Lutumba, tutakomeja taarifa za habari katika lugha bora la Kiswahili. Wakati unasonga mbele mno, naona e, Tina Salama e, bibi Tina Salama Meleke na uzunisho sana, na kitu tunakuachia nafasi utampokea mwenzako na nambala katika ukarasa wa michezo weitu. Kwa upande wetu tunapiga asanti, kwa heri.