Karibuni kwa habari zetu kuhusu hali ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mji wa Goma unadhibitiwa sasa na wati wa M23. Askari wa jeshi la taifa wanasema ya kwamba wanaondoka mjini kusudi ya kuongoza mara tena kazi zao. Sababu ya ukosefu wa usalama mjini Goma, kumepunguzwa usafirishaji katika ziwa wa Kivu kati ya Bukavu na Goma. Mashua moja tu ndiyo inaendesha usafirishaji mara moja kwa siku ikichukua tu watu wanaokimbia mapambano. Akitoa maoni yake kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, Rais wa Jamhuri Joseph Kabila anaomba Wakongomani wote wajiunge ili kufikia shabaha ya amani yenye kudumu. Joseph Kabila yupo sasa pa Kampala ichini Uganda kwa kuzungumza na mwenzake oh, Aksansi kwa kutupokea popote pale mulipo. Hakika wasi wa kundi la M23 wanazibiti mji wa Goma tangu leo majira ya saa tano za mchana. Wasi wale wanaongoza nafasi za muhimu mjini hasa uwanja wa ndege na Mongoma ambako kunapatikana chombo cha habari cha RTNC. Wakiulizwa, askari wa jeshi la taifa ambao wameondoka Goma kwa kujilekeza mjini saki pa kilomita makumi mawili na saba kusini mwa mji wa Goma wanasema kwamba ni kusudi ya ku kazi nguz. Wapiganaji wa M23 wameingia mji wa Goma wakibeba silaha na zingine zana za vita wakipitia sehemu za kaskazini ya mji wa Goma. Haya ni baada ya mapambano kali yaliyodumu wiki moja kati yao na askari FARDC. Watu wametoka barabarani kuwatazama wapiganaji hawa. Kati ya wakaaji wa Goma, wamoja wamewapokea kwa vigelegele na wengine kwa upande wao wameonyesha kufadhaishwa kwao. Duru nyingi zimehakikisha kwamba kituo cha ETNC kempi ya askari Katindo vimekuwa chini ya udhibiti wa M23. Vitongoji vyote pia vya mji wa Goma vinaendelea kuongozwa hivi sasa na waasi wa M23 wa, ambayo wamejitayarisha kuelekea uko Sake, kunako urefu wa kilometre 27 kusini ya mji wa Goma. Ni huko ndio jeshi la taifa FARDC limejikusanya na kujitayarisha kwa kujaribu mara tena kudhibiti mji wa Goma, zaarifu duru za kijeshi. Hali ya maisha yameanza kurudi katika hewa ya woga baada ya mchana kati. Ila juhudi zote za kijamii na kiuchumi zimefungwa. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Capi. Watu wasiopungua mnane wamefariki pia, yapata wengine makumi sita kujeruhiwa. Hayo ndiyo matokeo kwa muda ya mapambano kati ya askari wa jeshi la taifa na waasi wa kundi la M23 kando ya mji wa Goma. Kati ya waliofariki wane walikuswa na makombora kutoka Rwanda jana jioni, kwa ajili ya kujibu kwa makombora yaliyopigwa nyuma ya mchana na askari wa jeshi la taifa juu ya mji wa Gisenyi nchini Rwanda. Bernard Anyangi kwa jumla ni makombora tatu ndizo zilipigwa toka eneo la Rwanda na zilizoanguka katika makata za mashariki mwa mji wa Goma kwa majira saa kumi jioni ya hiyo jana. Zaidi ya idadi ya vitu vilivyoharibika, watu tisa wakajeruhiwa kwenye kata la majengo, watatu miongoni mwa hao wakafariki papo hapo. Karibuni watano wengine wakajeruhiwa kunako kata la ofisi, mtoto mmoja akafariki baadaye kwa jeruhi. Kuna wengine waliofariki kutokana na masasi zilizopigwa wakati wa mapambano, wala waliopigwa masasi na waaskari jeshi tokea zazisho mapambano haya Alhamisi wiki jana. Kwa wakati huu wajeruhiwa sitini na wane wao katika hospitali tano mjini Goma. Mjeruhiwa aliyeripotiwa e, mjeruhiwa aliyeripotiwa eneo mwingine akaripotiwa eneo la Sake. Viongozi wa hospitali waomba kwa serikali kuchukua hatua muhimu ili kuhudumia matibabu ya waathiriwa wale. Ifahamike kwamba sehemu za Rwanda duru za ripoti kwamba makombora zilizotupwa huko na jeshi la FRDC zikasababisha vivu vya watu wawili na wengine kujeruhiwa. Toka Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Aksanti, Bernardin. wakati huu mujini sake pa kilomita makumi mawili na saba na mji wa Goma, wakaji wamejifungia katika nyumba tangu jana jioni. Kufatana na washuhuda, mitutu ilisikika mjini usiku mzima. Tena jana jioni duka ziliporwa na watu wenye silaha wasujulikana, ni zaidi duka zinazopatikana kando kando ya barabara Paminova, jimboni Kivu ya Kusini, umbali wa kilomita makumi matano kusini mwa muji wa Goma, wakati wakazi wapo katika woga kutokana na kuasili mujini kwa watu wenye kukimbia mapambano mujini Goma tangu lew asubuhi. Kazi zote zimeendeshwa katika uzembe pa Minova. Ezekiel Batumike wa Radio Bubandano aitutunia taarifa, nayo osomwa studioni nawe Gilbert Kwangaba duka na kazi zingine za uchuruzi hazikufanyika leo pa Minova. Shule hazikufungua milango yake, zaidi ya shule sita ambako tumefika leo hapo pa Minova, milango yote ilikuwa ikifungwa. Wazazi wa moja tuliowaudi walijulisha ya kuwachunga watoto hapo nyumbani mpaka hali iwe tulivu pa Goma. Hakuna gari lilionekana tangu asubuhi hapo pa Minova, kwenye barabara ni watu wanaotembea na miguu ndio walionekana tangu asubuhi, ni tangu saa moja na unusu ya usiku hapo jana ndio hali hiyo ilianza. Tumeona leo asubuhi gari zaidi ya makumi tatu zinazoja wanajeshi zikiingia pa minova kufuatana na mkuu wa kijiji cha Kasunyu kinachopatikana kwa umbali wa kilomita tano magharibi mwa Minova. Mitumbwi tatu zilizokuwa zikija wanajeshi zikitokea pa goma zimefika leo asubuhi. Mitumbwi hiyo ilikuwa ikiwabeba wanajeshi zaidi ya makumi tatu. Hakika hao wanajeshi tatu wameumia vikali sana. Habari hiyo imehakikishwa na duru ya afya eneo hilo. Wengine tatu waliumia walipokelewa kwenye hospitali kuu ya Minova usiku wa jana. Kufuatana na jambo linalojulisha kama waasi wa M23 wamevamia mji wa Goma, usafirishaji umepunguka kati ya Bukavu na Goma katika ziwa Kivu. Kisha Ki kudhibitiwa kwa mji wa Goma, wenyeji mashua wakikusanyika katika shirikisho liitwalo Asalak, wamechukua hatua ya kusimamisha usafirishaji wa mashua. Wanaomba kulindwa kwenye ziwa, pia wanaomba Monusco isindikize mashua ini kusafirisha raia. Mafasiri mengi na Jean Kasami toka Bukavu. Siku mbili zilizotangulia kuanguka kwa mji wa Goma katika mikono ya waasi wa M23, mashua moja ndiyo ilikuwa inaondoka bandari ya Goma kuelekea Bukavu na ilichukua hata watu waliokimbia mapambano. Hiyo inawapa wakazi wa mji wa Bukavu wasiwasi kwamba kuna uwezekano wa ukosefu wa vyakula ikiwa hali hiyo itaendelea. Kwa desturi, mashua zinasafirisha kwa siku tani mia tatu za chakula toka Goma kuelekea Bukavu na siku mbili zinazopita hakuna hata kilograma moja ilisafirishwa. Akadiri limeeleza shirika la wenyeji mashua. Asalak Fridan Pama alisema mashua Salama ndiyo peke yake iliwasili Bukavu siku ya pili asubuhi, na bila mzigo ilikuja tu na watu wa jamaa zinazokimbia usalama mdogo. Mji wa Bukavu unategemea ule wa Goma kwa aina mingi ya vyakula kama vile maharagwe ya zimuviringo, samaki kavu, unga wa mahindi na vinginevyo. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Radio mjini Kisangani katika jimbo la mashariki wanafunzi maelfu wa universiti na vyuo vikuu waliandamana leo asubuhi barabarani, wanashutumu kuona mji wa Goma inadhibitiwa na waasi wa M23 na washiriki wao. Katika maandamano yale walishambulia watu wa moja na nyumba chache, jumba pia gari zilishambuliwa. Pia Pabunia jimboni humo humo ambako raia wanapinga mashambulizi yanayoendeshwa na waasi wa M23 dhidi ya mji wa Goma. Mjini Kinshasa wanafunzi wa vyuo vikuu vimoja na universiti walijaribia kuandamana leo asubuhi barabarani kwa kuunga mkono wakaji wa Goma wanaoongozwa sasa na wa M23, lakini polisi ilizuia maandamano hayo. Wanafunzi wanasema hawaelewi msimamo wa polisi yenye kukataza maandamano yenye kupendelea amani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Sikilizeni maoni ya waandamanaji mbele ya mikrofoni ya Radio Kapi. Akitoa maoni yake kuhusu hali ya usalama mashariki mwa kongo ya kidemokrasia, rais wa jamhuri Joseph Kabila anaomba raia wa Kongomani wa wapiganishe ili kufikia shabaha ya amani yenye kudumu. Akizungumza leo na wapasha habari, Joseph Kabila anaalika raia wa nchi nzima wajiunge. Tumsikilize rais Joseph Kabila, masemi yake yalichukuliwa na Richard Junior Kamunga vita kama vile, kwa leo tunakuwa na mapashwa ya kujibu na kujibu kabisa kwa shaba ya amani ionekane. Inaomba kujitahidi kwa kufikia amani ya kudumu. Nimewapasha kwamba tumekwisha mwitisha mbalozi wetu aliyekuwa Rwanda hapa Kinshasa tangu juma lizopita. Mbalozi huyo ayuko tena Kigali mpaka ali iyi ijulikani kiwazi. Uimizaji unaendelea ni vigumu kusema, inafaa kubaki kimya na ya muhimu ni kubaki kimya. Kongo inapashwa kuendelea kujitayarisha, uhimizaji inapashwa kuendelea, sio tu jimboni Kivu ya Kusini na Kaskazini, pia ndani ya jimbo la Mashariki, hasa zaidi ndani ya nchi nzima. Ni shuruli ya mwananchi. Raisi Joseph Kabila yupo sasa pa Kampala nchini Uganda. Anajielekeza pale kwa kuzungumza na mwenzake Yoeri Museveni na hondo. Mwisho wa habari zetu. Asante kwa wote waliojiunga nasi Okapi oh, Okapi oh, Ayo Okapi oh.