Shambulio dhidi ya gari ya Benki ya Kimataifa ya Afrika nchini Kongo Biake juzi siku ya pili, mjini Goma, iliyopelekea kuchukuliwa kwa milioni moja za dola za Kimarekani. Watu watatu wanaodhaniwa kuendesha shambulio ile walifungwa na polisi ya Rwanda tangu jana siku ya tatu. Tayari wengine walishikwa na kusikilizwa na polisi ya Goma. Mazungumzo baina ya serikali ya Kinshasa na wahuni wa M23 yalipashwa endeshwa nchini Kongo ya Kidemokrasia na sio mjini Kampala, yaani nje ya taifa hayo. Ni maoni ya chama cha kisiasa cha UDPS kinachosema ni matatizo ya ndani na yenye kuelekea uongozi wa nchi. Atafasiria punde katibu mkuu wa IDPS. E, tayari unga wa mahindi kutoka Afrika ya Kusini umefika na kuuzishwa moja kwa moja mjini Lumumbashi kwa bei chini. Hayo ni matokeo ya ombi Juma ya jumajana yaliwali wa jimbo la Katanga kwa nchi hiyo. E, tuanze mbele ya yote na habari hii inayotufikia watu kumi na wawili walifariki na wengine saba kapotea katika mporomoko wa udongo jana usiku pa Isale Kasongwere, katika goupema ya Bashu, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi nane na tano kusini mashariki ya mji wa Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu wa duru za hapo nyumbani, kilima kinachoitwa Mongulungu kiliangukia makao ya watu kisha mvua kali Kiongozi wa mtaa wa Beni anajulisha kuwasili leo hii nyuma mchana Paisale kwa ujumbe wa wakuu wa kiserikali na wa polisi kwa kuchungua matokeo kutoka ajali hiyo. Amisi Kalunda amejulisha kwamba utafiti wa watu hao saba wasioonekana hadi sasa unaendelea chini ya jiwe kubwa nafasi tukio hiyo mbaya iliyojipitiza jimboni Kivu ya Kaskazini, watu watatu wanaodhaniwa kuendesha shambulio juzi siku ya pili, dhidi ya gari ya benki ya kimataifa ya Afrika nchini Kongo biake na kuchukua moja kwa moja dola za Kimarekani milioni moja walifungwa na polisi ya Rwanda tangu jana siku ya tatu. Wengine wanaodhaniwa kushiriki katika shambulio hiyo walishikwa na kusikilizwa moja kwa moja na polisi pagoma. Hayo ni matokeo ya kwanza uchunguzi ulioandaliwa na polis kuhusu swali hili. Kutoka Goma, maelezo mengi nawe Moise mutunga Lukube. Wote walionaswa nchini Rwanda wamekuwa wakongomani waliotoka Rwanda wakiishi nchini Kongo, na wengine wawili wote wakongomani wamekuwa mbele ya mahakama kwa uchunguzi, hususan yule mwenyeji wa gari na yule aliyekuwa akitembeza, ila mwingine alikata nyama, ajulikani mahali alipo hadi sasa. Polisi imehakikisha kwamba imeendelea kutafuta wezi hao. Serikali nchini Kongo imenena ya kwamba mazungumzo na viongozi wa Rwanda yameendelea ili pesa iliyoibwa irudishwe nchini, yote ikiwa ya kiwango cha dola milioni moja ya Marekani, na wali jambazi waletwe nchini Kongo. Twafahamisha ya kwamba hii imekuwa mara ya tatu mwaka huu tunao benki biak ikiibwa kila mara. Mimi ni Mwezi Mtunga Lukube nikiripoti toka Goma kwa niaba ya Radio Okapi. Mazungumzo ya Kampala kati ya serikali ya Kinchasa na wahuni wa M23, chama cha kisasa cha UDPS kimejulisha kwamba mazungumzo hayo yalipashwa endeshwa nchini Kongo ya Kidemokrasia na siyo mjini Kampala, yani nje ya taifa. Chama cha Etn Chisekedi kinafasiria kwamba ni matatizo ya ndani kutoka uongozi wa nchi. Ni wakati wa mkutano na wapashi habari leo siku ya ina hapa mjini Kinchasa ndiyo maoni hayo yalitolewa. Sikilizeni katibu mkuu wa UDPS Bruno Mavungu katika masemi yaliyochukuliwa na mwandoto Richard Junior Kamunga. L'UDPS affirme, chama cha kisiasa cha UDPS kinahakikisha wazi kwamba mazungumzo ya Kampala haiwezi tatua mzozo, kwani mzozo wa mashariki unatokana na hali isiyo sawa kuhusu uongozi wa nchi katika hali isiyo katika sheria. Ufahamu mzuri raya wa kongomani walitoa suluhisho kwa swali hilo tarehe makumi mawili na mnane Novemba mwaka wa 2011 ma Le 28 Novembre 2011 Bruno Mavungu, huyo katibu mkuu wa chama cha UDPS, katika masemo yaliyochukuliwa na mwenzetu Richard Jinior Kamunga. Na baada ya kutoka mjini Mbandaka, waziri wa mambo ya ndani anajulisha kwamba ujumbe wa uchunguzi utatumwa huko siku ya posho ijayo. Ni katika lengo ya kumaliza uchunguzi ulioanzishwa zidi ya tukio kunako baraza ya bunge ya jimbo ya Ekuater, alisema Richard Muyege. Leo hii siku yeene kunako bunge la wazee Senate alikuwa mwenye kujibu kwa swali la mzee wa bunge Sebastien Adambu, kwa kufahamu kamili iliyojitokeza na jukumu ya pande zote na pia mbinu zilizoshimikwa kwa kuepuka mzozo huo wa uongozi unaorudi mara na mara katika jimbo la Equateur. Taarifa ya mimi Enguma Mulongo Mengi Siondi naye Karinda Muso. Kwa ulizo kuhusu matatizo kati ya vituo vya serikali, waziri sikae na mambo ya ndani anakubali kama hakika kuna kutosikilizana kati ya wakuu viongozi wa vituo vya serikali. Anasema kama serikali ya jimbo inazuia bunge la jimbo kuendesha kazi yake kama inavyofaa. Wanajeshi wameendesha kazi katika upendelevu pia wanasiasa wazaliwa wa jimbo la Ekwator wanaoishi Kinshasa wanajiingiza katika kazi ya wengine. Kuhusu kuwepo kwa kundi la uasi linaloongozwa na liwali, waziri hakuka, hakuhakikisha jambo hilo, lakini kuna vijana wanaoendesha ujambazi juu ya maneno yanayoelekea kupiga kwa kwa wanabunge wa moja wa jimbo. Richard Muyesha anasema kwamba wizara yake ipo tayari kuwasaidia kwa matibabu. Aliomba kukutana na wahanga, lakini hawakupatikana anaomba pande zote kutotumia nguvu kwa ajili ya kutatua mizozo. Anaongeza kusema kwamba hatua zimechukuliwa ili kuepuka ajali zingine, muda wa kungoja matokeo ya ujumbe unaoendesha uchunguzi. Hali inaanza rudi tulivu Pambandaka. Ndivyo amesema waziri e. Taarifa ya mimi Engoma Mulongo ikisoma Sijoni na Karinda Muso. E, ni jana siku ya tatu, ndiyo unga wa mahindi ulianza uzishwa mjini Lubumbashi kwa bei chini hayo ni matokeo ya ombi ya jumajana ya liwali wa jimbo la Katanga kwa jamhuri ya Afrika ya Kusini. Sakia kilograma makumi mawili na tano inauzishwa fanga za Kongomani elfu kumi na tano na nafasi zingine elfu kumi na tatu mia tano Maelezo mingi nawe Denis Maeho kutoka mji wa Lubumbashi. Unga wa muhindi ulioletwa hapa Lubumbashi na liwali wa jimbo unauzwa pa nafasi mbili. Mfuko wa kilo makumi mawili na tano wa breakfast una bei ya elfu kumi na tano ya franga ya Congo, na ule unga wa aina rola una bei ya elfu kumi na tatu mia tano ya franga ya Congo. Hadi leo wanunuzi si wengi bado. Kwenye gala Renault tulikutana tu wanunuzi watatu, mmoja wao alitamani kuona bei ya unga kushuka tena zaidi hadi dola kumi. Kwa jumla ni gari kubwa mia mbili makumi tano ya unga wa muhindi inayosubiriwa hapa Lubumbashi. Sokoni mfuko unauzwa kwa franga 1018 ama 1019 ya franga ya Congo. Upande wa fek Katanga usema kupanda kwa bei ya muhindi na unga ni sababu Zambia imekataa unga wake kutoka nje na pia mazao yalikuwa madogo. Hapa Lubumbashi FEC inaomba viongozi wa serikali kuimarisha hatua ya kutolipisha kodi vifaa vya kilimo. Toka Lubumbashi, Denise Mayo, Radio Kati. Na mpango wa taifa unaopinga ukimwi utaanza mwaka kesho mafundisho katika masomo makuu na universite za wilaya afya Chopolo, ya Chopolo Mami, ya ugonjwa huo ni habari iliyotolewa jana siku ya tatu paisangi na kiongozi jimboni wa mpango huo, karibu masomo makuu kumi ya mitaa ya Isangi Basoko na ya umma ndiyo zenye mpango huo unaelekea mafunzo yataendeshwa na madaktari viongozi wa mitaa ya afya. Daktari Olinda Lokwa anasema mafundisho hayo yataruhusu wanafunzi kuepuka ugonjwa wa ukimwi na kwa zamu yao watahimiza wengine wanafunzi kwa lengo hiyo hiyo. Afuataye ni Daktari Olinda Lokwa ya Basai, akiwa mbele ya mikrofoni ya mwenzetu, kuingiza mpango huo katika vyuo vikuu jeni, kama tumeendesha mbinu za kupiganisha ukimwi, pia kuhusiana kwa ajili ya kubadilisha tabia kupitia wanafunzi tunaweza fikiria jamaa. Wanafunzi ndio wenda kufasiria wanamemba wa jamaa zao mambo mazuri na mambo mabaya. Hii itatupelekea kwa mabadiliko kwa wingi. Wanafunzi ndio wamekumbwa na magonjwa ya kuambukiza kupitia kimapenzi, na ni kwa njia hiyo ndio watu wameambukizwa ukimwi. Wakati habari imetangazwa, watahimizwa na kila mtu ataweza kujilinda ili kuepuka ugonjwa huo. Mfano pakisangani kufatana na mafu hayo yanayotolewa sasa kwenye vyo vikuu. Tumepokea wanafunzi wa vyo vikuu ambao wamekuja kuchunguzwa kiafya kwa ajili ya wa kujua hali ya afya yao. Ekiongozi jimboni mashariki wa mpango wa kupinga ukimwi Daktari Olinda Lokwa alikuwa mbele a mikrofoni na Joseph Basai wa Redio Bondeko. Mwisho matangazo yetu ya jioni kwa Irini.