Habari zetu Denis Amukunda Milemba. Karibu mpendo msiraji, wa msikilizaji wa habari zetu tunazo kwa wakati huu, kwanza mstasara wa habari zenyewe. Jimboni Mashariki watu wanane waliuawa na mwingine mmoja kuumizwa katika mapambano kati ya FARDC na Maimai wa Morga katika muji Badengaido kilomita mia moja makumi tatu na Mambasa wilayani Ituri. Yeah. Jimboni Katanga shirika lenye kuhusika na kazi kidini ya kuhimizaji linatoa mwito kwa viongozi vyote kiserikali Jimboni Katanga kukomesha futu mbalimbali katika mitaa nyingi ya jimbo lile, ili njaa isikumbe wakazi, kaji yeah. Kinshasa, Monusco na kundi litaope ya Umoja wa Mataifa yalifanya maendeleo mengi pamoja, kuhusu hatua za ukingo wa raia na pia mambo ya usalama yeah. Habari kamili jimboni mashariki hujulisha kama hali ya usalama imerudi jana, siku ya pili, pamuji bandegaido kisha masham, eh, mashambulio kati ya FARDC na wanamgambo wa mamai wa morga pandegaido. Ni mji unaopatikana pa kilomita 130, na Mambasa, kusini mwa mji wa Bunia, wila yani Ituri. Hujulisha kama ni watu wanane ndio waliuawa na mwingine mmoja kuumizwa. Wengi wakaji walikimbilia nyanya habari hiyo ilihakikishwa na duru za kijeshi na za uongozi kiserikali. Taarifa ya Jean-Claude Kabala wa Radio Amkeni Mambasa. Mengi sizoni tuafati na mwandishi wetu Bili Ivalutumba kimya imerudi kijijini Badengaido baada ya mapambano kwa silaha ya Jumatatu kati ya jeshi la taifa na waasi wa Morgan. Kulingana na duru kijijini, idadi nyuma ya mapambano ni watu nne kuwawa, sita kati ya waasi, na kati yao mke mmoja, na ngambo ya jeshi watu wawili nao waliwawa. Kulingana na ushahidi ya waliookoka, wanamgambo mmoja alifungwa na jeshi la taifa na anatumwa mjini Mambasa. Duru zingine kujulisha kwamba waasi hawa walikuwa wakifuta njia kwa ajili ya wao kuenda kusini ya kijiji Pangoya. Wakuu wa jeshi kusema kwamba waasi wanakuwa wakikimbia kimbia, na jeshi inaendelea kuwafuatilia kati ya eneo mzima. Juu ya hali hii, magari zilibaki muda ya siku moja barabarani ya taifa ya ine. Kulingana na kiongozi wa kijiji nyanya, usafirishaji umeanzilishwa. Habari hii inahakikishiwa na wakuu viongozi mtaani Mombasa. Tukumbushe kuwa hii ni mara ya pili jeshi la taifa linashambuliwa na waasi wa Paul Sadala alias Morgan. Jimboni Katanga, shirika liitwalo Service Kretien d'Animation, kwa kifupi Escarka, linaomba viongozi vya serikali katika kila ngazi za madaraka wanayo kurudisha hali nzuri ya usalama jimboni Katanga. Kama sivyo, jambo lote litakumbwa ni kusema njaa, na jimbo lote litakumbwa na njaa, kwani bila shaka huenda kusababishwa na gisi, maelfu na maelfu ya walimaji hawana namna ya kulima sababu ya hali mbaya ya usalama yenye kusababishwa na Mayi Mayi. Katika tangazo lake la jana siku ya tatu, kiongozi cha shirika lile Skaka, jimboni Katanga, liwisha kama mita ya Manono, Mitwaba, Pweto, Malemba Nkulu, Kasenga na hata sehemu kubwa ya Bukama wanalima mindi, maharagi, kalanga, wanao pia mafuta ya ngazi, samaki, miyogo na pia wanao pia kazi nyingi sana kalanga na mchele. Basi ikiwa kama hakuna usalama, miji mikubwa jimboni katanga yataishi je? Jibe Kayumba mkonkole anajieleza mbele ya mikrofoni ya Denise Mayo. Sekela population akultive vitu vyote vyenyi wakaaji waliweza kulima katika kipindi cha kwanza cha kilimo kinapoanza mwezi wa tisa hadi mwezi wa kumi na mbili, vitu hivi vyote vimeachwa. Na katika duru hili la pili tangu mwezi wa kwanza na mwezi wa pili na hadi wakati huu tunao ni muda mzuri sana kwa wakulima ambao wameweza kuvuna vitu kama vile majani, maharagwe ambayo wakaaji wote wamekwisha kuyacha. vinyume ya mambo haya yote ni kuona kwamba kwa muda huu tumehitaji kununua vitu hivi toka nchi la Afrika la Kusini, Zambi na vitu hivi vyote haviweze kusaidia rasmi kwa wakaaji wote wa miji minene. vinune vya pili ni yale ya kuona bei ya mavitu hivi kuweza kupandishwa siku kwa siku kwenye masoko nyingi ya hapa nyumbani Lubumbashi. Sasa tumehitaji kuwaza namna gani wakaaji wataishi kisha miezi miwili ama mitatu itakaokuja. Jimboni Kivu ya Kaskazini ujulisha kama wenye kutembeza pikipiki walianemana leo iy mjini Kasindi pa kilomita makumi nane na Beni santre. Waandamanaji walijulisha kama wanapinga kuuawa kwa mmoja wao shirika la raia lilijulisha kama watu mbili wa Kasindi waliuawa kwa risasi iliyofyatuliwa na polisi wakati wa kusambaza waandamanaji. Polisi kwa upande wake lilijulisha kama ilifyatuliwa masasi ya ngani, jambo ambalo lilihakikishwa na kiongozi cha mtaa wa Beni. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Amani, Beni shiki. Duka na soko kubwa hazikufunguliwa leo asubuhi katika mji wa Kasindi, karibuni kilomita makumi mnane na Beni sababu ya kufariki ya mtembezaji wa pikipiki yani motari kisha kupigwa masasi na watu wasiojulikana mpaka sasa. Kwa hasira ya kupoteza mmoja wao wakaaji walifanya maandamano na kwa hasira ya kupoteza mmoja wao wakaaji walifanya maandamano na washitaki polisi kupiga masasi katika umati wa watu. Duru za kamati za rahia za Kasindi ya Kasindi yapasha kwamba masasi ya polisi iliua watu mbili na ndiyo maana wahukumu kitendo hicho. Makamu wa Societe Civile aomba wakuu wa polisi kufanya uchunguzi ili waliopiga masasi wahukumiwe sawasawa na sheria. Tulipomuuliza kiongozi wa polisi pakasindi, alisema kwamba walipiga masasi hewani kwa kusambaza watu, ila hakikisha kufa kwa watu mbili na moja kuvunjika. Upande wake, kiongozi wa beni asema kwamba polisi walitaka zuiza watu kuharibu makao ya benki. Tutabaki tu katika jimbo lile la Kivu ya kaskazini kwa kuweza kujulisha kama zaidi ya wanawake elfu moja mia munane waliokumbwa na magumu kutokana na vitendo vya ubakaji wanasaidiwa na shirika liitwalo Ope in Action ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Usaidizi huo huenda kufanyika katika jimbo lote la Kivu ya kaskazini kuhusu afya na pia uchunguzi kipsikolojia. Waliobakwa wengi wao kutokea katika miji yenye kuwa mbali na miji mikubwa na ambako hali ya usalama ni mbovu na ni ya kurudiarudia. Shirika lile Open Action, serikali ilisema kama serikali inapashwa kukinga raia wenye kuishi kandokando na miji mikubwa. Richard Kibanja wa uh, Kashebera aliweza kujulisha kama hali hiyo inafaa bila shaka serikali iichungue. Kinchasa, viongozi ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa kustaresha jamhuri ya Kongo kidemokrasia pamoja na mashirika yoti ya kandu la kondo la Umoja wa Kimataifa kima wenda kutiliwa katika kundi litwalo ekipe pe ya Umoja wa Mataifa bila MONUSCO. Hayo ndiyo lijulisho na ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon juu ya hali katika Kongo Kidemokrasia mwezi wa pili mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ripoti hiyo huenda kujulishwa siku ya tano mbele ya shauri la usalama la umoja wa Mataifa, ambayo inasimulia juu ya mwenendo bora wa MONUSCO. Taarifa ya jefengoi mengi mengisi toni, tuyafate na mwandishi wetu bili iva lutumba Umoja wa Mataifa na nchi zote wanasikia maendeleo kubwa njuu ya kutafuta na kukamilisha amani kati ya eneo ambamo munakosa vita. Kulingana na ripoti ya MONUSCO, alitumia watumishi na vifaa vyake kwa ajili ya kulinda raia nchini Kongo. Kwa hiyo wanaendelea na kazi kwa ajili ya kutimiza lengo zote kwa haraka sawa, kujikinga na mapambano za namna yote na kukinga raia, kuundwa kwa kazi ya watu kabisa kabisa vijana, na kurudisha kwa uwezo wa serikali nchini mzima, kulingana na ripoti hatua zitaendelea kuchukuliwa ili kurudishia nchi za Umoja wa Mataifa madaraka yao. Kwa hiyo lazima kuunda maofisi jimboni ambamo amuko vita, ili kuwepo kwa Monisco kupunguki mjini Kinchasa ujosha kama makao kumi na sita asilimia moja ndiyo yenye kuwa na misarani nje ya nyumba zao, na misarani ya nje za nyumba zinatumiwa na watu makumi tatu na moja asilimia moja katika jamaa na watu makumi tano na ine asilimia moja wanatumia misalani pamoja na jamaa nyingi. Hayo ndiyo matokeo ya ripoti juu ya kazi za msingi kwa wakaaji, ripoti iliyojulishwa jana na kiserikali hapa mjini Kinchasa wakati wa kufungua semina ya uongozi wa kujitegemea Ade, kwa kifupi iliyeweza kuelekea pia mji wa Kisangani. Taarifa ya mwandishi wetu Inosa Olenga mengi na Chinwa Mbelechi. Matokeo ya hii uchunguzi imionyesha kama nchini Kinshasa na Kisangani jamaa nyingi zina masalani inje za numba, ni sawa vile asimilia makumi munane. Kinshasa ni asimilia makumi tatu na moja wanatumikisha wenyewe, na asimilia makumi tano na ine ndiyo wamegawanya na majamaa zingine. Nchini Kinshasa ni asimilia makumi tatu na moja ya majamaa ndio umetumikisha misalani zao bila kuchanga na wengine na asimilia makumi tano na ine ndio wanatumikisha na jamaa zingine. Kisangani ni asimilia makumi sita na majamaa ndio wanatumikisha masalani inje na asimilia makumi tatu wagawanya na jamaa zingine. Kama Kinshasa ni asimilia kumi na tano wana mamisalani ndani za manumba. Kisangani hako ni asimilia kumi tu. Hapo Kinshasa ni asimilia tatu ya wakaaji ndio wametumikisha misalani za watu wote. Ah, uh, ndio mwisho wa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha Magharibi. Kwa niaba fundi wa mitambo Paul Badjama na wandishi wetu ya walitufuata, kwa niaba pia ya kundi lio andaa taarifa hiyo, pia kipela mondo ya Vine Mbinga na Michelle Twala, tl unia mkunda milembanaapig. Asante sana. Magharibi mema na acha nafasi kwa bibi na Borojwa ambaye ataongoza vipindi vingine. Asante.