Habari zetu Denia Mukunda Milemba. Tuna wasalimu na kuwatakia usikivu mwema wa habari tunazo kwa magharibi ya leo, vichwa vikubwa vya habari zenyewe Jimbuni Katanga kwa upande wa kaskazini, zaidi ya wavuvi mia mbili walipotewa katika ziwa Tanganyika kaskazini mwa Katanga tangu dharuba iliyoharibu hali ya maji juu ya ziwa Tanganyika. Mm. Na bila shaka, katika jimbo la Kivu ya Kusini, Shabunda imeanza upya kazi zake mbalimbali kisha kuchukuliwa kwa mji ule na e, jeshi la taifa FARDC ambayo mbele ilikuwa katika chini ya usangazo na uongozo wa Maimai Mai Mutomboki, yeah. Kinshasa, wazazi wengi wanatoa kelele, hata pia shirika lenye kutetea haki za watoto na wanafunzi Hisave inasema kama madini ya kusisimu yani gize revei yapo msingi wa kuleta chuki kwa wazazi na kuwatukia watoto wao. Mengi mtayafata baadaye Habari kamili katika e, upande wa jimbo la Katanga kaskazini, zaidi ya wavuvi mia mbili walipotea katika ziwa Tanganika kaskazini mwa Katanga tangu zaruba iliyoharibu hali ya maji juu ya ziwa Tanganika katika usiku wa siku ya kwanza wa kutia siku ya pili. Hali hiyo ilijulishwa leo mjini Kalemi na kiongozi cha komiti ya wavuvi katika ziwa Tanganika kwa kifupi COPELTA. Dede Kapalanga Abedi anahakikisha kwamba utafuti wa kugundua watu wale unajielekeza kwa upande wa Tanzania, nchi jirani ambako kulipatikana wavuvi wamoja. Kiongo cha komiti ya wavuvi juu ya ziwa Tanganyika anajeleza njiani mwa simu na spedi mubi: siku wakukuchia tarehe kumi na tisa ulipita upepu mkubwa sana ndani ya ziwa Tanganyika, alafu ile upepu ilifanya ke maikipe ilikuwa mumai na maekipe yote ilitumbwa na upepo mpaka hivi kuna ekipe karibuni thelathini na moja yaani makumi tatu na moja ambayo haijapatikana, na ndani ndani yamo maekipe e, ma yote hiyo ni karibuni watu mia mbili na nne ambayo hawajapatikana. Lakini mpaka soka tuko tunasema tunapata habari kutoka Tanzania kama kuna maekipe fulani fulani, takriban ekipe karibuni saba ama nane iko tiari hivi ndio tunafanya utaratibu wote waakuwa serikali na wengineo watusaidi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la Mataifa lenye kuhusika na wakimbizi ACL kwa kifupi, lilipana vifaa vya kiganga kwa eneo la afya la kempi ya wahami Mugunga ya tatu leo asubuhi. Vifaa vile ni hasa madawa mbalimbali mbali, vitanda, matela, meza hutumiwa kwa uzazi na pia vifaa vingine vingi. Kiongozi cha ac julisha kama msaada ule ulikamilishwa na usaidizi wa serikali ya Jamhuri ya Ufaransa. Taarifa ya Patrick Maki wa Virunga Business Radio. Mengi sizni tuafate na Amani Mshoko Ben Shiki. Shabaha ya kutoa dawa kwa wakimbizi wa kambi Mugunga 3 ni kutaka afya na mpango wa uzazi uwe bora, alisema mkuu wa haser Pagoma dio Aziz. Aongeza tena kama yote ni tayari kwa ulinzi na matumizi bora ya vitu waliotoa kwa wakimbizi wa kambi Mugunga 3. Aziz asema tena kama dawa walizotoa nyingi ni kwa matunzo ya malaria na magonjwa inayopitia kwa njia ya kukutana kwa bibi na mke, yani IST. Mganga anayeongoza kituo cha afya Bwana Bertin Maombi alisema naye kama msaada wa haser utaongeza alama kwa kufanya kazi za afya Mugunga. Haser haikutoa ujumla wa pesa ya msaada wake kwa ajili ya wakimbizi wa kambi Mugunga 3 na jimboni Kivu ya kusini. Shirika la uchunguzi juu ya uongozo na amani kwa kifupi JP lilitangaza kiserikali ripoti ya kileo hii siku ya tano, ripoti yenye maoni mbalimbali mbali ya matukio ya pamoja na mashirika mengine ya raia juu ya kutetea haki za binadamu katika maeneo huenda kuchimba madini mbalimbali. Kati ya vitendo vile kinyume na haki ya binadamu hutachwa mipango za nguvu kwa kuwakaza watu kuchimba madini kwa ajili ya FRDC, vitendo vilivyochukuliwa huenda kuwa msingi wa maoni ya mikutano ya maraisi wa inchi wana memba wa Siajer, bwana Tibere Dunia Kajimba wa OGP anajeleza juu ya vitendo vimoja iliyovumbuliwa katika maeneo ya uchimbaji wa madini mbalimbali. Yupo mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami. Tumetambua kwamba makosa ingali mengi. Kuna mafasi maaskari wangali wanahusika kutumika madini. Kuna mafasi yenye mkubwa wa askari analazimisha wachimba madini kumpatia siku moja au siku mbili kwa ile siku zake za kutumika. Kuna mafasi kwetu tunakutana mabarier kumi na saba kunjia tu moja na kila mwenye anaenda na ngombe anapaswa anipe 4000 francs congolais. Kila mwenye anaenda na mbuzi anaweza pesha anipe 5000 francs congolais. Na ile ni kwa nani? Ni kwa askari wa FARDC na ni kwa askari wa a magroups armés. Ile yote ni kitu natuma madini yetu inakuwa tena inachafuka na inapata shida kwa kuuziwa soko ya Ulaya. Duru zenye kukamilika na kuhakikisha zajulisha kama waskari wa taifa ya FRDC walichukua tangu jana siku ya ine site ya madini Kasese iliyokuwa chini ya uongozo wa Maimai raia ya Mtumbuki tangu tarehe kumi na moja mwezi wa kwanza mwaka huu nao, na hiyo ni kisha mapambano makali yaliyofanyika upande wa saa kumi na moja na makundi hivi, saa chache ndivyo inahakikishwa waliweza hivi kuchukua mji ule, na nduru zingi kutoka Kisang, eh, kindu muniwerazi inahakikisha hayo na ufanyika kiisha siku ine tu ya kuchukuliwa kwa mji wa Punia na FRDC. Tukibaki tu katika jimbo la Kivu ya kusini, tuwajulishe kama uhakikisha kama hali ya usalama imerudi kwa kawaida pa Shabunda. Kazi mbalimbali mbali kama vile za kijamii na uchumi zilianzishwa kama kawaida, jana siku ya ine pa Shabunda Santre, eneo lenye kupatikana pa kilomita 350 kusini mwa mji wa Bukavu. Na hiyo ni kisha siku tano bila kazi katika eneo lile la Shabunda, kinyume cha mashambulio ya wanamgambo wa raia Mtomboki. Taarifa ya mwandishi wetu wa Shabunda, Emil Sadiki mengi sizonityafate na Amani Mshoko, Ben Bensheki. Shule, soko na ofisi za serikali zilianza tumika leo asubuhi pa Shabunda Centre. Ila mpaka sasa ofisi ya kiongozi wa Shabunda inafungwa tangu siku tano na haonekane, pamoja na watumishi wake, tangu majeshi wa FARDC walishambuliwa na vikosi wa Maimai mai katika makambi zao. Na Radio Kapi ilipotafuta kujua kweli kamili kuhusu mahali ambapo administrator na watumishi wake wanapatikana, mwenyewe alihakikisha kwa njia ya simu kwamba walikimbilia katika makao ya MONUSCO kwa ajili ya usalama wao. nduru za serikali za Pasha kama majeshi wa FARDC waongoza Shabunda kwa sasa na hali imerudi kwa usalama. Kundi la taifa lenye kuhusika na ukingo wa haki za binadamu Renadoke kwa kifupi, linaomba kuanzishwe bila kuanzishwa bila kupitisha wakati kesi yenye kuelekea Gustave Bagaya mkwe huyu aliyejulisha kama ni mkuu kiongozi cha chama chenye kupinga uongozi wa sasa jimboni Kivu ya kusini alifungwa pa Uvira tangu tarehe kumi mwezi wa pili na kusafirishwa mjini Kinchasa. Kiongozi kitendaji cha Renadoke kilijulisha kama Gisal Banga ya Mukwe mwenye kuteswa katika chumba cha ANR Kinchasa bila kusambishwa. Fernande Morola lijulisha kama kila kitendo cha kuenda kinyume na madaraka ya serikali kinapashwa kuhukumiwa, lakini kinapana haki kwa kusikilizwa. Katika kesi ya wazi Fernande Murula anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jacques Ive Molima. Tunafikiri kwamba Gustave Bagamukwe iko tu kati ya ofisi ya upelelezi ya ANR. Sisi tunafikiri kwamba anakuwa na haki yake juu ya uadilifu wa mwili na awezi kuteswa. Jinsi mnajua, tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja rais wa jamhuri alitangaza sheria inauzuia kutesa kwa watu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maana yake kutesa mtu kumekatazwa mahali popote, hata wakati ya maneno fulani. Ni kwa hiyo tunaomba kufunguliwe kesi si ya haki na ya alali kabisa, ili Bwana Bagaya Mukwe ahukumiwe kulingana na matendo yake, matendo ambazo zinashutumiwa na sheria ya jamhuri. Munajua kwamba sisi kama shirika ya haki ya kibinadamu tunatetea kila mtu, lakini hatutie mkono watu ambaye wanaunda kundi ya wausi njuu ya kuondoa utulivu kati ya jamhuri. Kumbukeni kama gisa ya Bagaya Mukwe aliweza hivi kujulisha kati ya mwezi wa kwanza mwaka tunao kuunda chama cha kisiasa huenda kuitwa Muungano wa makundi ya mapinduzi ya Kongo EFR kwa kifupi, ikiwamo na ushabaya kuweza kugomboa na kupinduza madaraka ya Rais Joseph Kabila. Chama kinachokuwa na makao ya Jimboni Kivu ya kusini. Mjini Kinshasa, kundi la kutetea la eneo la Afrika lenye kutetea haki za watoto na wanafunzi lizadere kwa kifupi, linahuzunisha sana kutoa kelele kwa ujiri ya makanisa ya kusisimua, yani gideregev wakisema katika lugha ya Kifaransa, ambayo bila shaka yapo msingi wa kuleta chuki kati ya watoto na wazazi wao katika uchunguzi unaofanyika na dini lile, kwa kuweza kuambia wazazi kutafuta hali ya watoto wao. Dini lile na wasukuma watoto kusema kwa wazazi kutafuta na kujulisha kama watoto wao wana uluzi. Makanisa hayo yanapatikana kwa Kimbondo, katika mtaa wa Bandalungwa Mulale, na mengi yao ni yenye kusukuma wazazi kwa kuchukia watoto wao. Gode Kayembe akiwa pia ni mwenye kuwa mhubiri anasema kama inafaa, bila shaka serikali chungue jambo lile na kuweza kukataza, kwani kinyume kile kuenda kuwa inaongeza idadi ya watoto wenye kulala barabarani. Ripoti ya mwandishi wetu Jacques Yves Molima. mengi sizntuyafate na shinwa mbelece mbele ya kanisa hihi peperuka nguo kunaandikwa mkutano moulume, ingia ili ujue maisha yako ya kesho leta watoto wako ili ujue maisha ya kiroho zao. Upande wa Kigode Kaembe, kiongozi wa Elizadel, amesema kama vitendo hivyo vimesababisha kuwepo kwa watoto wengi barabarani. Kufuatana na uchunguzi wa UNICEF imeonekana kwamba watoto wengi wameingia barabarani kufuatana na mashitaka ya uongo kutoka makanisa. Kwa ajili ya hiyo anaomba kiongozi wa kanisa hilo Bishop Jimmy ajirekebishe. Kanisa lenye kutufuata muda huu linapashwa kukomesha vitendo hivi, kwa sababu kama si hivyo tutawapeleka kwenye ma Maakamo kwa sababu wanachochea chuki zidi watoto. Akijibu kwa mwito wa Elizabeth, Bishop Jimmy aliahidi kuondoa maandiko hayo njiani. Chenye kubaki ni kujua kama hali hiyo takomeshwa namna gani. Tulifika kwenye chumba cha kazi cha mtaa Bandal, tumejulishwa kama wanaruhusu kuanzisha kazi za kanisa. Uchunguzi wa mahubiri na kazi ni wizara ya sheria na ni hapo tutakomesha taarifa. Taarifa eti habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni, kwa niamba ya fundi wa mitambo ya nyama na kundi yozanda taarifa hiyo Martes Bujangu, Levine Mbwinga na Ese Chikota, dunia mokunda mbilembana wapigi. Aksanti sana, na wacha katika mikono ya bibi na nabolojwa. Mwisho wa juma njema, aksanti, kwa heri, bon weekend.