Matokeo ya mapigano ya Rugari kati ya pande mbili za kundi la wahuni wa M23 ni ya kuwawa kwa watu 15 kuumizwa kwa wengine makumi na tatu, na kupelekea kuhama makao yao kwa zaidi ya jamaa elfu mbili. Hayo ni matokeo ya shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kaskazini lenye kufadhaishwa na hali hiyo na kuomba ikomesho haraka moja kwa moja. Ubakaji wa wanawake umepanda katika hali ya kufadhaisha jimboni Kivu ya kusini. Hayo ni maoni ya kiongozi wa hospitali kuu ya Mpanzi aliyoyatamka leo hii siku ya pili hapa mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Daktari Deni Mukwege anahisi suluhisho ya kudumu ya matatizo ya ubakaji wa wanawake huenda kuwa kurudi kwa amani mashariki mwa Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. <coughs> na vituo kenda vya television za kipekee vinavyopeperusha matangazo hapa mjini Kinshasa viliondolewa mitambo leo hii asubuhi. Ni azimio ya waziri wa posta, simu na mawasiliano, pamoja na teknolojia mpya ya habari na mahusiano, Trifon Kinke Mulumba anasema ni sababu vituo hivyo vya habari ya vilipe uchuru wa serikali. Oh, milio ya risasi ilisikika mara tena leo hii asubuhi parugari kilomita makumi kaskazini ya Goma mtaani mtaniuchuru. Shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini linafadhaishwa na hali hiyo iliyosababisha mauaji ya watu kumi na tano na kuumiza kwa wengine makumi mawili na tatu, pia kupelekea kuhama kwa zaidi ya jamaa elfu mbili tangu sasa tangu siku ya nne iliyopita kati ya mapigano baina ya pande mbili za kundi la uasi la M23 katika eneo la Rugari. Katika ripoti yake iliyotangazwa leo siku ya pili, mjini Goma, shirika la raia la Jimbo ya Kivu ya Kaskazini linajulisha kwamba nyumba makumi matatu zilivunjwa na makumi saba ziliguswa na risasi kutoka kundi hizo, moja ikiwa chini ya uongozi wa Makenga Sultani na nyingine ikiongozwa na Bodwen Ngawie. Shirika la rea la jimbo ya Kivu ya Kaskazini linaomba usaidizi wa Monisco kwa kufungua njia ya kufikisha msaada wa kibinadamu. Afuatayi ni Omar Kavota, katibu makamu, pia msemaji wake, akiujia kupitia simu na Bernard Nyangi. Mchana wa leo, hao waati wa M23 wanapora matela ya kula, wanapora nguo, wanyama wengine, wanavichukua katika gari zao hadi kambi ya Rumangabo, wengine wamechukua vile walivyopora, wameweza kuvipeleka maeneo ya Kibumba, eneo ya Nyiragongo. Kwa sasa, tunachoomba ni Monusco iweze kufikia njia ya kiutu, ili baadhi ya wale ambao wanapatikana katika eneo la Buvunga ambao sharti wafike maeneo ya Goma wapate njia, kwani wameweza kulala barabarani, hawana msaada wote wa kiutu. Tunaomba M23 iweze kuacha mchezo wake wa vita, kwani ni raia ndio wanakuwa wahanga sana. Tunatoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa waweze kutuma haraka iwezekanavyo kikosi ambacho kinaweza kupiga vita hivi vikundi vya kigaidi, penginepo watakuta raia hao na wamemalizwa na hivi vikundi vya kiasi. Upande mwingine wilayani Tui, hali imerudi tulivu katika vijiji vya Songolo, Medu na Sidabo. Ni manayo yapatikanayo moja kwa moja kwenye umbali wa kilometa makumi mane, makumi tatu na tano, na makumi tatu kusini mashariki ya Bunia. Ni baada ya mapigano kati ya wa wahuni wa FRPI Yakoba Matata mwisho wa juma jana. Kwa mjibu wa shirika la raia, maelfu ya watu wanapatikana ukimbizini katika vijiji vya kando Jean Bosco la lo anaomba mpigano hao ya komeshwe. Ni taarifa ya Kiza Marshal Kiza bya Mungu inaosoma Sidoni nawe Karin Damusu. Shirika la raia linashughulika na hali ya usalama kusini mwa mtaa wa Irumu. Kiongozi wa shirika hilo anashutumu mauaji yanayosababishwa na mapambano kati ya askari wa jeshi la taifa na waasi wa kundi la FRPI la koma Matata. Matokeo yanajulisha kwamba watu watatu walifariki wa upande wa FRPI. Jean Bosco Lalo analazimisha kukomeshwa kwa mapambano haya. Shirika la raia linakutana leo Pagogoro ili kutoa mapendekezo kuhusu hali ya usalama kusini mwa mtaa wa Irumu. Kamanda wa jeshi la taifa wilayani Ituri analika raia waweze kurejea vijijini. Viongozi wa FRPI hawapatikane kwa njia ya simu. Tukumbushe kama mapambano hayo vijijini Tsongo Lomedu na Sidabu yalianzishwa tangu wiki iliyopita kufuatana na kamanda wa operesheni ya safisha pa Ituri, wahuni wa FRPI walishambulia kikosi cha jeshi la taifa Pasota, kijiji kinachopatikana kusini mwa Bahema ya kusini. Kama alivyosema Kanali Falsi Kabwe, wahuni walijaribu kupora ngombe katika shamba moja la wanyama lakini askari wa jeshi la taifa waliwakimbiza Pasongolo na Medu. Suluhisho ya kudumu kwa matatizo ya ubakaji ya wanawake jimuni Kivu ya kusini huenda kuwa kurudi kwa amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hayo ni maoni ya kiongozi wa hospitali kuu ya Mpanzi aliyotamka leo, siku ya pili, hapa mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo na wapasha habari. Daktari Deni Mukwege mjuzi wa matunzo ya wanawake anahakikisha kwamba ubakaji umepanda katika hali ya kufadhaisha jimboni Kivu ya Kusini. Ndiyo maana anaomba zamiri ya watu wote, ili amani irudi nchini na hususan mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni taarifa ya mimi Engumba Mulongo, inayosoma Sidoni nawe Bili Ivan Lutumba. Kuhusu hali ya ubakaji mashariki ya jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, zaidi jimboni Kivu ya Kusini, Daktari Mkwege anajulisha kwamba idadi ilianza shuka mwaka wa elfu mbili kumi na moja lakini iliongezeka kabisa na hali ilikuwa mbovu mwisho ya mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. Kulingana na masemi yake, hospitali yake yenye inatambuliwa kabisa juu ya matunzo ya wasirika wa ubakaji inakuwa ikipokelea kila mwezi wanawake mia tatu, hali ambayo kusababishwa na migogoro mizozo ya kivita na silaha inayoandamana mashariki ya Kongo Sebyonu ubakaji huo wa mfano moja moja, wa mara mingi unafanyiwa mbele na kati ya watu wote. Maana yake mwathirika ambaye kuwa zaidi mwanamke anateseka kimwili na rohoni, kwa sababu ubakaji umetendwa na watu wengi mara moja. Gisi ubakaji unatendwa mbele na kati ya watu wote, mbele ya watoto, mbele ya mume, majirani, mke huyu anashauriwa moyoni kuhusu vinyume vya mizozo ya kivita. Daktari Mukwege anataja kuama kwa jamaa mengi, upungufu wa idadi ya wakazi na uharibifu wa hali ya kijamii. Mabaya zote hizi zinazaa kutishwa na maangamizi ya idadi ya watu. Na mkutano wa pande tatu, Jamhuri ya Angola, Jamhuri ya Afrika Kusini na ya Kongo ya Kidemokrasia, ulianzishwa rasmi leo hii siku ya pili mjini Luanda nchini Angola ni kwa kuchungua hali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na namna ya kutimiza mkataba wa Adisabeba. Ni taarifa ya Miere Bukasa inayosoma sijioni nawe shinw wa Mbeleshe. Mkutano kubwa ule una shabaha ya mbili. Ya kwanza utachungua hali yenye pitikana nchini Kongo ya Kidemokrasia, ngambo ingine itaendelea mazungumuzo juu ya kuweka kwa kazi makubaliano ya amani kilizano kati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na eneo zingine, makubaliano ya Addis Abeba ya mwezi liopita, enye imetamani komesha ukosefu wa amani na unyanyasi wa raia. Mwisho wa makubaliano hayo, serikali ya Kongo ya Kidemokrasia iliazimishwa kuendelea na mabadirisho kuhusu salama na uchumi. Makubaliano hii yaomba muungano wa Umoja wa Mataifa uendelee kufanya kazi jua amani rudi katika nchi za maziwa kuu. Mkutano wa leo inchi ni Rwanda yafasiriwa kwa sababu Angola naye alitia mkono ku makubaliano hayo, sawa vile inchi zingine za Afrika, za Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, sadeke na mkutano za nchi za ziwa kuu. Na kuna mtu aliyetoka hai katika ndege ndogo ya Monisco iliyopata ajali siku ya posho iliyopita katika mlima mmoja wa mbuga la taifa la Kauzi Biga jimoni Kivu ya kusini. Utume wa Monisco wa usaidizi uliwasili leo hii nafasi hiyo ya ajali na kujionea binafsi kwamba rubani, yani mtembezaji wa ndege, na wasaidizi wake wote wakiwa watu wane wazaliwa wa Rusia walifariki na helikopta hiyo ya Monisco iliyoungua moto. Msemaji wa Monisco Bukavu alao biliaminu ipeita samtume ya waliokwenda kujionea hali ya mambo tangu siku ya sita iliwasili nafasi ya ajali jana magharibi. Leo asubuhi mapema walifika na kutambua kwamba rubani wote wanne walifariki na ndege kuteketea. Ni wanne wakiwa raia wa Urusi. Mwito wao wa mwisho hapo siku ya sita ulikuwa umejulisha watumishi kwenye uwanja wa ndege kwamba walikaribia kutua uwanja mnamo dakika sita majira ya siku ile hayakuwa mazuri, na ndiyo maana hawakuweza kuvuka juu zaidi mawinguni. Ndipo hapo waliruka chini hadi kugonga mlima wa urefu wa mita elfu tatu katika sehemu yake ya mita elfu mbili na mia saba. Hatimaye, vituo kenda vya televisheni za kipekee vinavyopeperusha matangazo hapa mjini Kinshasa viliondolewa mitambo leo hii asubuhi. Ni azimio ya waziri wa posta, simu, mawasiliano na teknolojia mpya ya habari na mawasiliano. Kwa mjibu wa Trifon Kinke Mulumba, ni sababu shirika hizo hazilipe uthuo wa serikali, lakini wakuu wa vituo vimoja vya televishen vilivyofungwa wanasema wa kuarifiwa rasmi azimio hiyo ya waziri. Imechukuliwa. Vyombo hivyo vya habari haviwezi tena kutangaza, kwani havina mitambo. Tutaendesha kazi na tutafunga mitambo ya vyombo vingine vya habari. Viongozi wa moja wa vituo hivyo vya habari wanasema kwamba hawakuharifiwa kuhusu hatua hiyo, lakini wengine wananena kwamba tayari wapo katika mazungumzo na wakuu wa kiserikali wanaohusika na wakati huu hawawezi kusema lolote upande wake. Kinke Mulumba anajulisha wazi kwamba mitambo haya itatolewa Mashirika mengine yanayotamani. Jinsi mitambo inaongozwa na wizara ya posta, simu na mawasiliano, PTT kwa kifupi. Wizara hiyo ina uwezo wa kufuatilia pesa zenye mashirika ya upashaji wa habari yanapashwa lipa kwa serikali, ndivyo amesema waziri Kinki Mulumba.