Wakati wengine wanatamani afikishwe haraka mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa. Mm. Ugonjwa usiojulikana bado unasumbua maelfu ya wanyama wa mbuzi katika vijiji vingi vya eneo la Lulenge kwa karibu kilomita 200 kusini magharibi ya Baraka mtaani Fizi jimboni Kivu ya Kusini ni karibu mia ine na kumi walifariki tangu mwezi wa kumi na moja uliopita, atasema inspekta kiongozi wa kilimo, uvuvi na ufugaji katika mto wa Fizi, Laton Kasukulu, yeah. na azimio ya mpito kuhusu kuingizwa nchini ya kidemokrasia ya Kongo kwa magari kutoka nchi za kigeni, waziri wa serikali kubwa anayehusika na usafirishaji anajulisha kwamba kutosha kukatata huku kuna hatua inayounga mkono kuingizwa kwa magari zenye miaka inayoambatana na kanuni ya serikali ya Kinshasa. Kiongozi mwasi Bosco Ntaganda alijitoa jana, siku ya kwanza, kunako balozi wa Marekani mjini Kigali inchini Rwanda. Huyo alitamani afikishwe kunako korti ya hukumu ya kimataifa. Habari ilihakikishwa na msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni ya Marekani, Victoria Nuland Auyo ameandika shirika, imeandika shirika ya habari ya Ufaransa AFP. Tangu kujitoa huko, maoni kutoka pande nyingi, sivyo? Bili Van Lutumba maoni ya mwisho inatangazwa na shirika ya Human Rights Watch. Shirika hii ya kutetea haki za binadamu inafurahi na, na kujitoa kwa bwana Bosco Tanganda, kwani walijipiganisha muda ya miaka mengi ili Bosco Tanganda ahukumiwe mbele ya mahakama ya kimataifa juu ya mabaya zote ambazo alitendea raia iwe mjini Bunya. Mashirika mengi zinafurahi nazo pia na kujitoa kwa Tanganda, ijapokuwa nchi mbili hizi Rwanda na Marekani wao sikusaini mkataba wa Roma. Mashirika hizi zinaalika serikali ya Marekani kuitika kutuma kwa haraka mshtakiwa huu mbele ya ya mahakama ya kimataifa Ng'ambo lake Monisco anaeleza kwamba kutuma kwa Bosco Tanganda kwenye mahakama ya kimataifa kutakomesha kutokuhukumu Bosco Tanganda mwenye alibaki tu sawa muda ya miaka mingi bila kuhukumiwa. Maoni hii inalingana na ya serikali ya jamhuri ya Kongo kupitia msemaji wake. Serikali ya Kongo ina matumaini kwamba serikali ya Marekani na Rwanda itahitika bila shaka kutuma Bosco Tanganda mbele ya mahakama ya kimataifa, na kuongeza tena kwamba serikali ya Kongo inakuwa ikiongoja tu kutimizwa kwa swala hii. Upande mwingine wilayani Turi, waziri wa jimbo la mashariki anayehusika na mambo ya ndani amearifu hali ya usalama isiyo mzuri katika mtaa wa Aru. Hubert Pierre Moliso, aliyefika leo siku ya pili mjini Bunya, anasema makundi ya silaha yasiyojulisha bado yanatenda mauaji kila siku. Waziri huyo amesema ataandika ripoti kwa kuomba usaidizi wa serikali ya Kinshasa kwa kupinga makundi hayo ya silaha yasiyo na jina fulani. Afuatayi ni Hubert Moliso akiwa mbela mikrofoni Jose de Chartemenga. Aru, Ariwara. Aru na Ariwara ni maeneo ambamo wakaji wamepatikana katika usalama mdogo na wapo katika wasiwasi. Kumeendeshwa mauaji, mashambulizi, uwizi na watu wenye silaha, nyumba kunguzwa, kujilipishia kisasi. Watumishi wa serikali, askari polisi na askari jeshi wameshambuliwa, na kadhalika. Watu wote wameshambuliwa mchana. Kuna amani lakini usiku watu wapo katika wasiwasi. Iwali wa jimbo kisha kupata ripoti kwa jumla atachukua hatua zinazostahili kwa kuona namna ataweza saidiwa na serikali kuu ili kupata suluhisho kwa shida hiyo. Kumbukeni kwamba maeneo ya Aru yanashambuliwa na watu wenye silaha kutoka Jamhuri ya Uganda na ya Sudan ya Kusini. Ya mwisho ni Jumatano wakati waliwaua moja kwa moja kamanda moja wa FARDC na mlinzi wake. Nao wakuu viongozi wa vijiji vya Shunju na Bugimba wanaomba wakuu wa kijeshi na wakiserikali waziingize katika swali la usalama wa mtaa wa Masisi jimboni Kivu ya kaskazini. Mwito huo ulitolewa tangu jana, siku ya kwanza katika kibarua kwa wakuu wa jimbo mta wa mtaa na wa hapo nyumbani. Wakuu hao wanasema makundi tatu ya silaha yanasumbua watu katika vijiji vya Shunju na Bugimba. Kamanda wa jimbo la mnane la kijeshi na kiongozi wa mtaa kwa muda wa Masisi wanasema watachungua ombi hiyo. Maelezo mengi nawe Karinda Muso. Viongozi wa kiasili wanashuta kidole wapiganaji wa raia mtomboki na wanyatura wa wa wakishirikiana na wa FDLR. Katika kibarua walichoandikia viongozi wa, wa kiserikali, viongozi hao wa kiasili wanashutumu kona wa, huni wale wa miziviti mta, wanazulumu wakaji kuwafunga bila sheria na kadhalika. Kufuatana na, na viongozi wa kiasili, Kanali Kivuruga Rodrigue wenda kuwa na jela chini ya udongo, wafungwa wameingizwa ndani sawa katika shimo. Wapiganaji wanapiga fimbo wakubwa kijiji wakati wa kila kesi. Kibarua kinajulisha pia kama vijana wa miaka 13 hadi 15 wameingizwa katika makundi wanaomiliki silaha. Viongozi wa kiasili wanaomba serikali ya Jimbo, viongozi wa kijeshi na wengineo kufanya juhudi kwa kukomesha makundi ya wasi. Habari hizo zinahakikishwa na kiongozi wa kijiji cha Mufu ni Shanga. Kwake yeye milio ya risasi imesikika usiku na mchana vijijini humo. Anaongeza kusema kama wakaji wametekwa nyara na makundi haya matatu ya waasi. Kamanda wa jimbo la mnane la kijeshi anasema kwamba amekwisha kuarifiwa. Kwake yeye watajitahidi weneo hilo, kwa kulinda wakaji wa eneo hilo. Kiongozi kwa muda wa mtaa naye anatoa tangazo hilo hilo. Ugonjwa usio bado julikana unasumbua maelfu ya wanyama wa mbuzi katika vijiji vingi vya eneo la Lulenge karibu kilomita mia mbili kusini magharibi ya Baraka mtaani Fizi jimboni Kivu ya Kusini kwa mjibu wa inspekta kiongozi wa kilimo, uvuvi na ufugaji katika mtao wa Fizi, karibu mbuzi mia ine na kumi zilifariki tangu mwezi wa kumi na moja uliopita. Laton Kasukulu amehesabu karibu mbuzi elfu tano zinazoguswa na ugonjwa huo usiojulikana bado. masemiakelisukuliwa na mwenzetu Mutar wa mlendela wa redio Moja Baraka. Tunashutumu hali hiyo na tumetoa angalisho kwa wakaaji. Kulingana na ripoti ya waganga wenye kmsika na afya ya wanyama, mbuzi zinakumbwa na ugonjwa wa hatari katika eneo la Lulenge. Kama hatua hazichukuliwe haraka, kuna hatari ya kupoteza wanyama wa aina ya mbuzi katika eneo hilo. Tumeona kwamba mbuzi zinapatikana na vidonda kwenye viungo vya uzazi, kuna upungufu wa manyoya na tumbo ina zimba. Sisi kama wachunguzi tuna Tunaomba wakazi wapunguze mwenendo wa mbuzi kijijini. Azimio ya mpito kuhusu kuingizwa nchini ya kidemokrasia ya Kongo kwa magari kutoka nchi za kigeni. Waziri wa usafirishaji wa serikali ya Kinshasa anajulisha kwamba kutosha kukatazwa, huku kuna hatua inayounga mkono kuingiza kwa magari yenye miaka inayoambatana na kanuni ya serikali ya kitaifa. Waziri wa usafirishaji ni Justin Kalumba anaojiwa pa kupitia simu na Mirei Bukasa Mukendi. si concerne l'age kuhusu miaka za gari zenye zimepashwa njia hapa Kongo, hakuna muda kawaida. Tulikamata nje hatua moja, enyimerusu watena biashara au watu wote wenye walikuwa walisha nunua gari sawa, wale wenye walikuwa walisha zibatiza kusudi ziku ya pa Kongo. Watu awa nde tuliwapa muda wa miezi tatu, ni kusema kuanza tarehe makumi mbili na sita Novemba mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili mpaka tarehe makumi mbili na sita ya mwaka huo ezongeza tena muda kwa sababu ni lazima kushimika shurti fulani juu ya kuongoza nchi, kuhusu uchumi, kulipa kodi. Kuna faida nyingi kwa watu wenye wameuza gari za mupya. Gari yaitalipa kodi itapita bila kulipa kitu kushirika la toroza. Kwa mwisho, vifaa vya kazi ya afya vilitolewa jana na siku ya kwanza kwa wakuu wa jimbo la mashariki. Ni usaidizi kutoka mfuko wa Umoja Mataifa kwa watoto na shirika la afya ulimwenguni, kwa maeneo ya afya wa, ya wanarikula Kisangani, Lubunga na Kabondo. Ni vifaa na dawa vyenye thamani ya dola za Kimarekani. Maandamano yaliendeshwa kunako ofisi ya wizara ya afya jimboni mashariki wakiwepo wakuu wa kiafya na wakilishi wanaofaidishwa kutoka Kisangani. mafasigo mengi nawe, Henri Kitengi. Katika vifaa vyenye kupewa na shirika UNICEF kumepatikana gari moja ya wagonjwa makinga kumi pikipiki piki mbili na madawa ya sehemu za afya ya wanyerukula. Na kwa muradi ule wamepanga pia ujenzi wa vituo mbili vya afya, kukaza ukadiri ya watumishi kuhusu mambo za chanjo, matunzo na kadhalika upande ule wa sehemu za afya. Na sehemu za afya ya Aru wilayani Ituri imepata vile ile vifaa kwa muradi wa Fondation Ro. Kwa ngambo ingine, mapikipiki saba ilipewa kwa kusaidia mpango wa chanjo ya desturi masehemu za afya saba. Alinena Daktari Sise, kiongozi wa muradi ya kuishi kwa mtoto mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kwa ngambo lake OMS ilitoa vifaa vya informatique, dawa na vifaa vya baridi ya feza zaidi ya dola la Kimarekani elfu mia moja makumi sita, alinena Daktari Marie Jose Kiko, mganga kiongozi jimboni wa OMS. Waziri jimboni husikai na afya Bibi Jean Alasha alitoa hakika lake kwa kutumia vizuri vifaa vile. Mujikisangani, mimi ni Andre Kitenge, Redio Okapi.