tunawakaribisha kwa habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe. Kampala nchini Uganda uzulisha kama bado mkutano wa saba wa marais wa CIRGL bado kuanzishwa, uzulisha kama unangojelewa aliyeupisha mchana, lakini mkutano kati ya marais kati yao na kati ya wajumbe unaendelea. Jimboni Kivu ya Kusini, mtaani Uvira, wakaaji wa eneo la Ruberizi walikimbia makao yao leo asubuhi. Mji huo upo bila wakaaji, kwani usiku wa kuchia leo kijana mmoja aliuawa na watu wenye silaha. Hofu kubwa jimboni Kasaya Magharibi, korti ya kijeshi tawi la Chikapa linatoka kuwahukumu mpaka maisha yao gerezani maofisa tatu wa polisi kwa vitendo vya uwaji siege unangojelewa leo hii mchana mjini Kampala nchini Uganda. Lakini mbele ya kuanzisha kwa mkutano huo wa marais wa nchi wana memba wa eneo la kanda la maziwa makuu, mikutano nyingi za kimataifa kati ya marais na wajumbe mbalimbali wenye kuwa tayari Kampala yaliendeshwa mkutano huu wa ukweli. Utakamilika na uenda kufanyika kunako hoteli ya Munyonyo. Taarifa ya Martes Bujangwa, mengi sio ya Fate na Adolfine Ngoi iliyotambuliwa ni mazungumzo kati ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mwenzake wa Rwanda ambao alifika tangu jana siku ya tatu. Joseph Kabila alikutanana tena na Paul Kagame jana ya mara kwanza tangu kulifanyika mkutano wa makumi tano wa Umoja wa Afrika mwezi wa tano uliopita pamuji Addis Abeba. Mazungumzo ingine ilikusudia kuendeshwa leo siku ya nne, gazeti ya A AFP usema ya kwamba waziri Muganda husika na mambo ya kigeni alisema ya kwamba Rais Yoweri Museveni mwalikwa kunako mkutano alizungumza na kila rais pa kipekee. Upande wake rais wa Rwanda alisimulia na mwenzake Mtanzania Rais Jakaya Kikwete. Kwa masemi ya waziri wa Uganda husika na mambo ya kigeni bwana Sam Kutesa, mazungumzo hiyo iliendelea mpaka jioni, na pia inachelewesha kuanzishwa kwa mkutano wa ulimwengu ajili ya maziwa makuu. Yanapaswa kusaidia mkutano wa Kampala kufaulu kutosha: Kabila, Kagame, Kikwete na Museveni. Kumeonekana pia rais wa Sudani ya Kusini Salva Kiir Maraisi mengine walituma mwakilishi wao na pia ule wa Umoja wa Mataifa katika eneo la maziwa makuu b Mary Robinson, na pia ule wa Umoja wa Afrika mkosazane jamlini juma watashiriki kwa mkutano huu, aseme bwana Kamahungwe. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama wa polisi wanaombwa kukinga mji wa Kinshasa muda wote wa mikutano ya taifa. Hayo ndio muhimu ya mara ya maoni ya jamadari uliko leuii asubuhi wakati wa mkutano wa mazungumzo na makundi ya polisi kunako kempi ilifungula. Komisa mkuu wa jimbo mji wa Kinshasa alijulisha kama askari polisi wote wanao wa maeneo ine ya mji wa Kinshasa wanapaswa kufanya nguvu zao kwa kukinga watakaohudhuria mkutano wa taifa kwenda kuanzishwa siku ya sita ya ijayo. Na kwa wakati ule, Jemadhare Uleko aliweza kuwaonyesha wajambazi wa kuluna mia moja makumi kenda na mbili waliofungwa juma hili mbele, pia liwali Andre Kimbuta Bia tayoro, mengi fatene. Kauli aliyoitoa jemadari Jean de Dieu Oleko ni hii: kuongeza idadi ya doria pia kufanya msako katika karta za jiji Kinshasa zitakazoshotwa kidole. Jemadari Oleko kaomba makamanda wa polisi wa kila wilaya kufanya angalisho, ili wahudhuria kwenye mazungumzo ya kitaifa walindwe vizuri kwa mafanikio bora ya kikao hicho. Makuluna mia moja tisini na wawili wameonyeshwa kwenye ofisi ya liwali wa Kinshasa. Hawa ndiyo alama ya ukosefu wa salama, amenena liwali Andre Kimbuta. Huyu amefurahishwa na kazi walioifanya askari polisi wiki hii. Tena Andre Kimbuta kaalika miongoni mwa askari polisi wale wanaoshirikiana na wakuluna kwa ununuzi wa bangi, wakomeshe kabisa kitendo hicho cha kununua bangi kwenye wakuluna. Jimboni Kivu ya kusini na Luberizi lipo bila wakaji wake tangu leo asubuhi. Wakaji wao walikimbia wali mji huo kwani kijana mmoja aliuawa usiku na watu wenye silaha hayo ndiyo inahakikishwa na duru za kutoka ba, bonde la ruzizi kwa upande wa luberizi na hayo pia inahakikishwa na kiongozi cha askari polisi cha eneo lile la luberizi ambalo linapatikana pa kilomita kumi na mbili kaskazini na sita ya sange taarifa ya Gilbert Kagwaba wa radio kijamii sange mengi sizont yafate tena na mwandishi wetu Espedi Mwamba Mubi kijiji luberizi kimeshambuliwa pa saa mbili ya usiku Duru za huko hujulisha kwamba watu walioshika silaha mkononi wamezingira nyumba ya kamanda wa kikundi autodefense. Huyu amebahatika kujipenya peusi, ni hapo washambulizi wamemfyatulia risasi kijana mmoja wa kijiji hicho. Habari hiyo imethibitishwa naye kamanda wa kituo cha askari polisi. Kwa mjibu wake, mtuto wa bunduki umeendelea kusikika hadi asubuhi leo katika kijiji hicho Askari wa jeshi la taifa wanaendelea kuwatafuta washambulizi, ameongeza kamanda huyo wa polisi. Wakihofia maisha yao, wakaaji wamekimbilia kwenye kijiji Luvungi, yaani kilometri kumi mbali na Luberizi. Tukio hilo la waami limekuja wiki tatu baada ya wakaaji wa kijiji Mtarule kukimbia kisha mauaji ya watu wanane nao majambazi wasiojulikana. Mtarule na Luberizi ni kitambo cha kilometri mbili na korti ya kijeshi tawi la Chikapa lilihukumu mpaka maisha yao gerezani maofisa polisi tatu wa chumba cha mashtaki. Jana, siku ya tatu, korti hii ya kijeshi iliwahukumu bila washtakiwa kuweko. Mwendesha mashtaka wa Masaka, kijeshi wa tawi la lile la Chikapa anafuata anawafuata sheria kwani waliua mfungwa mmoja mwezi wa nane uliopita, hapa Muchima, umbali wa kilomita mia moja makumi nane mashariki mwa Chikapa taarifa ya Josephu Mwamba wa Radio Kilimanjaro. mengi sio ya Fatina Nabili Iva Lutumba, washitakiwa ambaye kukimbia, wanahukumiwa kifo kwa sababu wala makosa zinazojulikana vizuri. Mahakama ya kijeshi yanakuwa anawategemezia kufungwa kiholela, mauaji na usumbufu iliyosababishwa kifo cha Ilombe. Kukatakata maiti inakuwa nayo moja ya makosa wanaoshtakiwa. Kwa upande wa mashtaka, washitakiwa wanakosa heshima kwa wafu. Mwendesha mashtaka wa kijeshi kusema kwamba yeye sikupata hata alama moja kwenye mwili ya mwumati. Kulingana na masemi ya mahakama ya kijeshi makosa zidi washtakiwa watatu awa wa polisi ya chumba cha sheria ni tangu kufungwa kwa mwathirika nyumbani mwake tangu mwezi wa mnane uliopita. Mahakama ya kijeshi anashutumu gisi watumishi watatu awa wa chumba cha sheria walificha kifo cha mfungwa huo. Kulingana na chumba cha sheria, kifo kwa kunyongwa kwa mfungwa Ilombe ni udanganyifu wa watumishi hawa. Chumba cha mahakama kinaalika ofisi zote za usalama za mji na mtaa pale Chikapa kujipiganisha kwa ajili ya kufunga watumishi hawa wenye kukimbia. Kuhusu ukarasa unaoelekea sheria, kisha miaka tatu ya kufungwa gerezani kwa makala, Jerome Kakwavu, jemadari wa brigade kunako FARDC, anaomba uchunguzi upya ufanyike kuhusu jambo lake kunako kurti kuu ya kijeshi. Mshauri wake anahuzunishwa juu ya hali ya kesi yake Jerome Kakwavu ambayo inadumu sana tangu mwezi wa tano. Msingi wa hali hiyo ni ukosefu wa vifaa na gisi ya kutegemea waandisha mastaki kwa kuchungua makosa wanayomtia mgongoni mwake huyu anafuatwa na sheria sababu ya vitendo vya vita ya bie bie na vya kuenda kinyume na maisha ya raia, ubakaji wa kiolela na, na vitu vingine aliyoitenda katika mtaa wa Aru, yani Ituri, mwaka elfu mbili na ine. Mkili wake Peter Ngomo anajieleza mbele ya mikrofoni ya Tefengoi: Sisi watetezi wa jemadari Jerome, tuliona kwamba mtu ambaye tunatetea alikuwa akisikiliza katika chumba cha mahakamu kupitia hukumu ya hakimu yenye kutambua kosa bila wakati kujua wenye walikaribishwa kuhusu mashtaki haya, kulikuwa masemi fulani kali kuhusu makosa yenyewe, sisi kuona ushahidi kamilifu. Ni kwa hiyo tuliandikia korti kuu ya kijeshi, ili tujelekeze mahali zilitajwa katika mahakimu, kwa ajili ya sisi wote pamoja tulinganishe vyote vinavyoandikiwa katika mahakimu zote. Korti kuu iliitika ombi letu, lakini hadi leo hakuna hata kitu moja kimefanyiwa. Mwenye tunatetea anakuwa tu gerezani tangu mwezi si tatu sasa. Ikiwe sala hii iliendesha haraka, angelipasha kuachiliwa uhuru. Ni sasa siku ini ya mgomo wa kazi na waganga wa mahospitali ya serikali mjini Kinshasa. Shirika la kutetea waganga ninaomba leo hii kwa waganga wasididisha mipango ya mgomo wa kazi, lakini wafanye lolote ili kazi ndogo ndogo ifanyike katika mahospitali. Mganga Fabien Zoko presidenti wa commission ya utafiti na uchunguzi wa Sinamel anajieleza mbele ya mikrofoni ya Bibi Agathe Mpona Eleman. Ofisi ya taifa ya Sinamed iliomba kutokugoma kazi leo tarehe tano ila kuendelea na kazi ndogo ndogo mpaka mkutano mkuu kuchungua maombi ya serikali na kufikisha kwenye ofisi ya taifa mahitaji ya kila jimbo. Na baada ya saa makumi mane na nane waganga watatujulisha kama wanapenda ama la kukomesha mgomo au kuendelea na kazi ndogo, lakini ganga kungoja jambo muhimu kwenye serikali. Sasa waziri wa kazi ya serikali alinena waziwazi jana ya kama maombi yote kuhusu mishahara haitafaulu mnamo bajeti ya mwaka huu. Kwa hiyo mapatano haina lazima. Nawaza kama wakati kuna masikilizano, kuna uhusiano vile vile. Kwa sasa tunaomba alama moja, tunaweza kuanza na bareni ya kati kunako semesta hii ya mwisho, na kunako bajeti ya mwaka ujao kuingiza mashauri mengine, mashauri mengine, na ni hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Eritier Kale na kundi liweza kuandaa taarifa eh, ya likongozwa Martin Sebujangwe, Lievine Mbwinga na Mishilicwala, tunawapigia asante sana na kuacha katika mikono ya bibi na Naborojwa ambaye ataongeza na, amba na kuongoza vipindi vingine. Kwa heri, magharibi mema.