Tout, Jean Désiré Kanyama. Mkutano mkuu wa 14 wa wakuu wa polisi ya Afrika kati pamoja na mawaziri wa usalama ulianzishwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa ni katika shabaha ya kuunda mbinu ya pamoja kwa kupinga ujambazi kunako mipaka na kukaza uhusiano kati ya polisi ya nchi zili. Daftari ya karibu ya makamanda makumi saba na mnane wa M23 wasiokubaliwa kuingizwa katika majeshi za FDC inaendelea kuzuia mazungumzo ya Kampala. Wakati ule ule ule, daftari ingine inayoelekea wanasiasa inazunguka pia mjini Kampala. Jimboni mashariki hakuna gereza kwa kulinda mamia wafungwa pa Yangambi, magharibi ya mji wa Kisangani. Kiongozi wa tribunali kuu ya Yangambi alijulisha kwamba kesi za kwanza zenye kuelekea wafungwa karibu mia mbili zitaendeshwa au mwezi tunawo. Oh, mkutano mkuu wa kawaida wa kumi na ine wa kuu wa polisi wa Afrika ya kati ulianzishwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa kwa muda wa siku tano wakuu mnane wa, wa, wa polisi wanaowakilisha nchi mnane za Afrika kati pamoja na mawaziri wa usalama wa Afrika kati wanakusanyika kwa kuunda mbinu ya pamoja kwa kupinga ujambazi kunako mpaka pia kukaza uhusiano kati ya polisi ya nchi zile. Taarifa ya Jef Ngoi Mengi studioni nawe Karinda Muso. Shabaha ya mkutano huu ni uongozi wa maovu kati ya mipaka, kamati ya viongozi wa polisi katika eneo la Afrika kati CCPAC inatamani kukomesha uchuruzi wa silaha, uchuruzi wa watu na bangi pia ujeuri na maovu makuu. Kufatana na wanamemba wa CCPAC inafaa kuzungumzia siasa ya ukingo katika eneo hilo, kwambatana na shabaha hizo. Kama alivyosema Charles Bisengimana, kamisa mkuu wa polisi nchini Kongo ya Kidemokrasia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inachukua nafasi ya lazima katika mpango huo wa kupiganisha ujeuri, kwani maovu ya kimataifa na ya taifa sawa ubakaji na ujambazi au kuluna yanagusa mipaka yenye kuwa kati ya Kongo na nchi kenda jirani. Kwa hiyo kamisa mkuu wa polisi analika wa uzuriaji wote watoe fedha za kutosha katika uhusiano huo kati ya mipaka, kuhusu kurudisha wawaji nchini mwao mikononi mwa polisi, kwa sababu katika sheria inaendeshwa katika uzembe. Kikao hicho kinaelekea jambo tano sawa vile kuhusu mkutano wa kamati ndogo za kiufundi. CCPAC iliundwa mwaka wa 1917 mjini Brazzaville kwa ajili ya kuunda siasa ya kupiganisha maovu katika eneo la Afrika ya Kati. Mazungumzo ya Kampala wakati daftari ya karibu makamanda 78 wa kundi la M23 wasiokubaliwa kuingizwa katika majeshi ilitangazwa na serikali ya Kinshasa na huenda inazuia kuendelea kwa mazungumzo yale. Daftari nyingine inazunguka mjini Kampala, hiyo inaelekea wakuu wa kisiasa wa M23 wasiokubaliwa kushirikishwa kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Duri yetu yapo Munyonyo nchini Uganda imearifu kwamba kiongozi wa M23 Bertrand Bisimwa huenda patikana katika daftari ile. Tarifa ino saulinga mengi sidioni na wekari nda muso. Daftari ya ifanye tofauti kati ya upande wa Sultani Makenga na upande wa Bosco Ntaganda. Ndiyo sababu katika daftari hiyo kuna majina sawa ya Jean Marie Roniga, kiongozi alifukuzwa katika kundi la M23, François Ruchogoza, waziri wa zamani wa sheria jimboni Kivu ya Kaskazini, akiwa kiongozi wa zamani wa ujumbe wa M23 pa Kampala, na Mashagiro Nzei, mwanabunge aliyetengwa katika bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini, Roger Lumbala, mwanabunge wa taifa mchaguliwa wa jimbo la Kaskazini ya mashariki aliyefukuzwa bungeni mwenye kusema kwa mbali alikuwa na M23 pa Kampala, yupo pia katika daftari hiyo ya watu ambao serikali inatamani kutenga katika siasa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Watu enda kuepuka ni Rene Abandi, kiongozi wa sasa wa ujumbe wa M23 pa Kampala, kamba Sungev, mpatanishi mkuu wa M23 wala tena, Sendugu Mseveni anayehusika na siasa ya ndani katika kundi hilo la uasi. Daftari nayotengenezwa wakati kuna shida yenye kuelekea daftari ya kwanza kanza kuhusu makamanda makumi saba na nane wa M23 waliokataliwa kuingizwa katika jeshi la taifa. Mpatanishi mganda wenda kuipunguza kwa makumi mane na tatu, hali wenda kusababisha hasira kwa ujumbe wa serikali e. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya kima inaripotiwa wakati tunao katika maeneo ya Luberiki na Ihana mtani walikali, ni tangu kutawanywa kwa wanajeshi wa FARDC katika maeneo zimoja na kuwapo kwa Monisco paka Shebere, Bunyampuli na Kibua, wakaji walianza kurudi na kutimiza kazi za shamba. Masomo na maduka vimefungua pia, lakini wakazi wanaishi katika wasiwasi wasi, sababu ya kuwapo kwa makundi ya silaha nafia. Uchunguzi wa eneo lile mengi nao Bernard Nyang'i, kutoka mji wa Goma. Ingawaje raia wa Kashebere mkoani Luberiki na wale wa Binyampuri na Kibua mkoani Iana waishi kama kawaida, mashule zikifungua na wakulima wakiendesha kazi zao za mlimo, raia wale wanaofia usalama wao kutokana na kwamba wana mgambo wa Mai Mai wanapambana mara kwa mara eneo hizo na hayo, hata kama vikosi vya MONUSCO vinakuwepo. Serafin Gulu ni kiongozi wa mkoa wa Iana. Hapa kuna kweko polisi na jeshi la FARDC, ila upande mwengine makundi za wamaimai maimai, raia wanaishi kama kawaida, wamoja wakiendesha kazi zao za mlimo, wengine wanaendesha kazi za biashara pa Kalonge Mera, Luvungi, hayo hata kama usalama mdogo wa kuwepo. Viongozi wa pale tuliowakuta huko walipendelea kuona jeshi na polisi watapanyama maeneo zote mikoani huko ili kuhakikisha usalama wa raia watekelezwa kwa wakati huo. Raia wale wanatumaini lao lote kwa waaskari wa MONUSCO walioko Binyampuri, Kashebere na Mpofi. Sehemu hizo hawa wakiondoka, raia waweza nao pia ondoka, kwa kuwa hakuna kiongozi wa serikali anayekuwepo sehemu zile, waeleza viongozi wale. Goma, Bernardin Nyangi, Radio Okapi. Na hakuna gereza kwa kulinda mamia ya wa wafungwa pa Yangambi jimboni mashariki Mji ule mdogo unapatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi magharibi ya Kisangani. Habari ilitolewa jana siku ya Mungu na kiongozi wa tribunali kuu ya Yangambi. Kwa mjibu wa Claude Chimanga, karibu wafungwa mia mbili wa wilaya ya Chopo wanahamishwa kutoka tribunali kuu ya Kisangani hadi kunako tribunali ya Yangambi. Anajulisha kwamba miezi tunao, mwezi tunao kesi za kwanza zitaendeshwa. Ni taarifa ya Joseph Basai wa Radio Bondi kuu yenye kusoma na Billy Ivan Utumba na kesi ya watoto karibu makumi mbili. Kwa hiyo wasimamizi wa chumba hicho wanalalamika juu ya ukosefu wa gereza ambamo wanaweza kutia wenye kuhukumiwa juu ya kesi yenye kupangwa mwezi tunao zitaendeshwa kati ya gereza mjini Kisangani, ni kwa ajili ya, ya kuepuka kutoroka gerezani wakati ya kuhamisha wafungwa. Shirika zinatetea haki za binadamu wilayani Chopo kueleza kwamba ukosefu wa nyumba juu ya vyumba vya kukata mashtaki ndipo shida kubwa. Kati ya mita mengi vijijini Basoko, Isangi, Opala na nafasi zingine, hakuna gereza juu ya ukosefu wa nyumba chumba cha kuendesha mashtaki Kijijini wa Yangambi kinakuwa kati ya ofisi ya wilaya. Ni kwa hiyo shirika la kiraia wilayani Chopo inaalika serikali kujenga magereza na ofisi za waendesha mashtaki ili kazi iendeshe vizuri. Komisheni ya uchaguzi huru ilishimika kituo cha mazungumzo na uhusiano wa makundi mbalimbali mbali za shirika la raia. Mkutano wa kwanza uliendeshwa leo siku ya kwanza pa mjini Kinshasa, kwa mjibu wa kiongozi wa seni Shabani, ya kuongoza uchaguzi ujao wa sawa na kuheshimu kalendari ya vipindi vingine vya uchaguzi. Taarifa ya Gad Mpona Elema Mengi sijoni nawe Bili Valutumba. Lengo ya mkutano wa masiku mbili kuitishwa na seni ni kwa ajili ya kuanzisha ushirikiano bora na shirika la kiraia vile vile na mashirika mbalimbali. Mbali. Padri Malumalu, kiongozi wa tume uhuru ya taifa inayohusika na uchaguzi kueleza kwamba wanatamani kuunda namna wanaweza kuwa wanajikusanya juu ya maongezi na mashirika zinazohusika na elimu ya uraia, uangalizi wa uchaguzi, makanisa, mashirika zinazotetea haki za binadamu, vyombo vya upashaji wa habari, wenye uelemavu na mashirika zinazotetea wamama wa na Kadhalika, yote hii ni kwa ajili ya uchaguzi nchini Kongo uendeshwe vizuri na uheshimiwe na watu wote. Kati ya washiriki kwenye mkutano huo kulikuwa shirika ya aina Maison des Electeurs. Msimamizi wa shirika hii kunena kwamba mkutano huo ni wa muhimu kubwa, kwani juu ya uchaguzi uendeshwe vizuri lazima watu wote kujiunga mkono. Mtetezi Sylvain Lumu Mbaya kusema kwamba lazima kukuwe maongezi mara kwa mara, zaidi zaidi juu ya mabadiliko ya sheria kuhusu uchaguzi kabla ya kutuma kwenye ubunge. Tarehe saba Oktoba ni leo hii, siku kuu ya kimataifa ya kazi yenye mafaa. Ni kwa hiyo mkusanyiko wa watetezi wa wafanyakazi biash... wafanya ulichungua hali ya kazi yenye heshima katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mjibu wa waandalizi, kuna ukosefu kamili wa kazi yenye mafaa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali iliyokubaliwa na waziri wa watumishi wa serikali wakati wa sherehe ile. Taarifa ya Jacques Ive Molima Mengi sijoni nawe Karinda Muso kazi ya mzuri yenye watu wanaweza kufanya katika huru usawa, usalama na yenye kuheshimisha mtu sio kawaida nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kufuatana na kiongozi wa shirika UFF, haki za lazima za binadamu katika kazi kuambatana na kanuni ya kazi zimepingwa mara na mara. Gikuku anatoa mfano. Tangu zamani serikali yetu haishurulikie swali hilo, hali inayopelekea kutumikishwa vibaya kwa wafanyakazi wa Kongomani. Katika maduka, viongozi wengi hawaheshimu kanuni ya kazi kwa watumishi wao hawasai hata mkataba wa kazi, hali inayo shutumiwa pia na waziri mwenye kuhusika na watumishi wa serikali, kwake Jean Claude Kibala, lengo sio kukuwa na kazi ya mzuri, lakini ni kuunda kazi na kuilinda pa wakati. Jean Claude Kibala, iwe ngambo ya serikali au katika sekta ya kipekee, inafaa kuhimiza viongozi watoe pesa kusudi waweze kuendelesha nchi. Jueni kwamba kwa kuboresha hali ya kazi, wanaotetea haki za watumishi walitoa mapendekezo