Kisha kudhibitiwa jana kwa maeneo ya Ruchuru na Kiwanja, wanajeshi wa FRDC waliingia leo mchana katika eneo la Rumangabo, kilomita makumi tano kaskazini ya mji wa Goma wakati ule Monisco inatangaza mwisho wa kuishi pamoja kwa kambi zake na makundi yote ya silaha. Mvua kali ya mwisho wa juma jana iliharibu vyumba vingi vya gereza kuseperka makala hapa mjini Kinshasa. Wafungwa wengi karibu elfu moja walihamishwa hadi vyumba vingine, hali iliyopelekea kiongozi wa gereza ile kuomba ihamishwe na zaidi ya watu makumi tano waliunguzwa na radi jana katika kanisa moja ya kijiji cha Kailenge, eneo la alo ya ayungu mtani Walikale, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mchungaji wa kanisa alifariki hapo hapo na walioumizwa wanatunzwa katika vituo mbalimbali vya afya vya mitaa Walikale na Masisi, zimesema duru za hapo nyumbani. Oh, jimboni Kivu ya Kaskazini, kwa kuanza eneo ya Rumangabo Kilomita makumi tano kaskazini ya mji wa Goma imezibitiwa sasa na wanajeshi wa FARDC ni tangu saa tano za mchana katika shangwe ya wakaaji, ni mbele ya kuondoka katika eneo lile kwa wahuni wa M23, zimesema duru za hapo nyumbani. Upande mwingine, msemaji wa FARDC jimboni Kivu ya Kaskazini alisema eneo yote ya Kibumba katika mtaa wa Nyiragongo imezibitiwa na wanajeshi wa FARDC. Wakati ule Monisco inatangaza mwisho wa kuishi pamoja kwa kampi zake na makundi ya silaha. Ni tangazo ya leo, siku ya kwanza ya kiongozi wa Monisco Martin Cobler aliyetembelea moja kwa moja maeneo ya Kiwanja na Rutshuru akiwa na liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini. Aliomba makundi yote ya silaha yatoe masilaha. Ni mbele ya habari zenye kupelelezwa na wakaaji kwa wanajeshi wa FRDC kamba wanajeshi wa FRDC wataondoka na kuachia wahuni maeneo waliozibiti. Martin Kobler anasema itafanyika vile kamwe. Tumusikilize mbele ya mikrofoni ya Rosali Zawadi de... ni vizuri kuona wakaji wanafurahishwa kisha kuondoka kwa waasi wa M23, ni amani isiyodumu. Ndio sababu ni muhimu kubaki hapa na kikosi cha usaidizi. mpaka sasa kuna askari wa Umoja wa Mataifa walioishi katika mapatano na wa M23. Nimefika hapa tangu miezi miwili na nusu. Pia waasi wa, wa M23 walikuwa wakiishi katika jumba hilo, lakini inakomeshwa sasa. Hatutaishi tena pamoja na makundi ya waasi. Muda wa mizozo niliusiana mara tano au sita na mwakilishi maalumu wa katibu mkuu. Nasikia sasa mawazo ya watu, mambo ya zamani hayapashwe kuendeshwa mara tena. Hapa mjini Kinshasa, vyumba vingi vya gereza kuseperka makala vinapatikana katika hatari ya kuanguka. Hiyo ni kutokana na mvua kali ya mwisho wa jumajana iliyovunja chumba namba ine na kuharibu vikali vyumba namba kumi na moja na nane, hali iliyopelekea kuhamishwa kwa wafungwa elfu moja hapo gerezani seperka makala. Hali ni mbaya sana. Ndiyo sababu kiongozi wake anaomba gereza kuu Seperka Makala ya Kinchasa ihamishwe. taarifa tarifa ya jefungo mengi Sidoni nae Karindamuso, gereza kuu ya Makala inapatikana katika hali mbovu. Kama walivyosema viongozi wa gereza, chumba kikuu cha ine kinakaribia kuanguka hali inayosababisha idadi nyingi ya wafungwa katika vyumba vingine. Msingi wa hali hiyo ni ukosefu wa yalala, pia mifereji inafungwa. Kuna mashimo makuu kati ya vyumba vikubwa mbalimbali mbali ambamo wametupa uchafu. Maji ya mvua inajaa katika mashimo na mashimo kuangusha msingi wa chumba kilichojengwa tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi matano na mnane. Tangu kujengwa kwake hakuna siku walitengeneza gereza hiyo inayoweza kupokea wafungwa elfu tano. Tangu hii siku ya kwanza, gereza inahesabu wafungwa elfu sita mia moja makumi nane mmoja. Kati ya viongozi wa gereza nanena kwamba hawapo pale kwa kupokea watu wanaofuatiliwa wa kwa ajili ya makosa yasiyo na maana wenye kuwa na madeni na wale wenye kutukana watu. Anaomba kutengenezwa kwa gereza na kupelekwa kwa wafungwa mahali pengine. Vikundi mbalimbali mbali vya Monusco na mpango wa kusaidia sheria wanatembelea gereza hiyo. Tubaki hapa mjini Kinshasa kwa kujulisha kwamba hali ni ya wasiwasi tangu leo asubuhi, katika kata Badia Dingi mtaani Selembao. Ni kutokana na vibarua visivyo na sain, ambamo imetangazwa kwamba barabara mbili za kata ile zitashambuliwa leo usiku. Wakaji wa barabara zile wamehakikisha kwamba siku zilizopita vitisho vya aina ile vilitimizwa na kusababisha kuoa kwa watu wawili na watu wengi wenye silaha Wakaaji wanaonyesha ukosefu wa usalama tangu juma mbili sasa. Ushuhuda wa moja kati yao. Tangu siku tatu hatulale vizuri. Kila wakati wakaaji wanaamka wakipiga machungu na vifaa vingine. Hakuna namna ya kulala na kwenda kazini katika hali mzuri, kwani tokea saa mnane za asubuhi, sababu ya makelele hatuwezi lala. Vijana wamoja walilala kwa mama kiongozi wa kata, kwa ajili ya kumlinda kwa sababu alipata kibarua kisicho na sahihi. Wakuviongozi wanapashwa kutolea polisi vifaa na feza kusudi waweze kufanya vizuri tunadai watutumie polisi ya usaidizi wa haraka yenye kuwa na magari kwa kufanya kazi. Wakati wa zamani polisi hiyo ilikuwa ikifanya kazi kubwa ya kupinga wajambazi, lakini wamepotea na hatujue sababu gani hawaendeshe tena kazi kama inayostahili. Zaidi ya watu makumi tano waliunguzwa na hadi jana katika kanisa moja ya kijiji cha Kailenge eneo la Alo Ayungu mtaani Walikale, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kijiji cha Kailenge kinapatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja makumi sita magharibi ya Goma. Kwa mjibu wa ndugu za hapo nyumbani, mchungaji wa kanisa alifariki hapo hapo na waamini zaidi ya makumi tano wanatunzwa katika kituo katika vituo mbalimbali vya afya vya mitaa Walikale na Masisi. Kiongozi wa mtaa Walikale ameomba usaidizi wa serikali ya jimbo ijapokuwa matunzo kutoka Medecin Sans Frontiere wenye kujeruhiwa wamepelekwa kwenye hospitali kuu ya Masisi na katika vituo vya afya vya Luberiki wanatunzwa na waganga wa shirika MSF Belgique, kulingana na mpango wao wa kusaidia hospitali. Sasa jinsi kiongozi wa eneo hilo amekwisha wa kuarifiwa, anafuatilia swala hilo. Tunaomba viongozi jimboni waweze kuhudumia wahanga wanaopatikana hospitalini. Tumepata pia msaada kutoka makanisa lakini viongozi wa jimbo waweze kusaidia wahanga pakai. Na kwa kukomesha matangazo ya jioni, kaskazini ya Katanga, vitu vingi viliunguzwa wakati ajali ya moto leo asubuhi katika kata ya viwanda vikubwa mjini Kalemi. Washuhuda wanasema ajali inatokana na kuwekwa vibaya katika juma moja kwa mafuta ya gari. Kiongozi wa mtaa anaaidia kuhukumu mashirika ya kiserikali yenye kuchelewa kuchelewesha hatua zilizochukuliwa kwa kuepuka ajali za aina ile. Gari kubwa mbili za Monisco zenye maji zilileta usaidizi na kupunguza vinyume vibaya vya ajali ile ya moto. E, taarifa ya Francois Kisavie Mibe kutoka mji wa Kalemi. Tunapofika fasi hii mtoto wa nyumba haelewi tukio wala kujua wapi moto ulitokea. Fasi yengine kunakouzishwa mafuta ya taa na esansi, ni wakati wa kukumbuka majifunzo walioelezwa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili wa namna ya kulinda mafuta hiyo. Ni japo hiyo tokea kati ya muji wa Kalemi hadi barabara inayoelekea kituo cha ndege, kunahesabiwa vituo kumi na tano hivi vya kuuzisha mafuta ya taa na esansi na hivyo kila kitarufi cha meta mia moja na uchuuzi wa mafuta kama vile esansi hautishi watu. Mwenyekiti wa muji Bernard Bokolanganya anatangazia malipizi kwa ofisi iliyotolewa amri ya kufunga nyumba na duga ndogo ndogo inayouzisha vitu hivi. Tukio hili ni moja wao wa ile inayohesabiwa kwenye orodha ya vituo vinavyokwisha ungua muda wa miezi sita inayopita hapa mji wa Kalemi, wakati ambao kwenye ofisi ya serikali kama vile ya mazingira na ile ya ulinzi wa mafuta na isansi, ni wakati wa kujitupilia kosa ya kutokuheshimisha sheria iliyokamatwa na wakubwa wa serikali inayoomba kufunga kwa vituo sio halali na vinavyoweza kuhatarisha maisha ya watu. Tokea Kalemi, mimi ni François Xavier Mibé kwa niaba ya Radio Kapi. Asante ah, kwako François Xavier Mibé. Kumbukeni kwamba kisha kudhibitiwa jana kwa maeneo ya Rutshuru na kiwanja jimboni Kivu ya kaskazini. Wanajeshi wa FARDC waliingia leo mchana katika eneo la Rumangabo kilomita makumi tano kaskazini ya mji wa Goma wakati ule Monisco ilitangaza mwisho wa kuishi pamoja kwa kambi zake na makundi yote ya silaha. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni.