ateni kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinshasa, akiwojewa njiani mwa anga, katika mkutano wa ONU wa kila juma na wapashahabari Bibi Mary Robinson, mwakilishi wa ONU katika eneo la kanda la maziwa makuu, alihusha kuweko hatua nyingi zilizofanyika na komite, ila inafaa kukamilisha na kukomesha wa FDLR, bado wenda kusikilika. Wilayani Ituri, muji uitwayo zengile ukiwa na yapata nyumba mia moja uliunguzwa jana na wajirani wake wa brukwa. Mtaani jugu Kinshasa, mipango zilichukuliwa kwa wazaliwa wa Kongo zote mbili, ili wasafiri kupitia jito Kongo wawe na vikaratasi. Hiyo huenda kuleta vinyume kwa shirika STP ONATRA ya zamani, na pia kazi zingine mbalimbali katika mabandari oh, God. Naam, habari kamili mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika kanda la Maziwa Makuu alijulisha muhimu ya maoni ya mkutano wa saba wa komiti ya usaidizi kwa makubaliano ya mpango wa uongozi wa Addis Ababa. Mkutano huo ulianzishwa leo hii asubuhi mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. Bimari Mari Robensone alihakikisha kama tangu, tangu leo ni kusema lengo kubwa wa mkutano huo ni kuchungua hali gani hufikia kuhusu mipango iliyopaswa kufanyika na marahisi wa eneo la kanda la maziwa makuu huyo akisimulia tangu Goma, wakati wa mkutano wa uni na wapasha habari, alitambua kama kunako hatua nyingi zilizofanyika, lakini alisema inafaa kukomesha mapiganaji wa Nyarwanda wa zamani FDLR bado usikika. Tumsikilize Bibi Mary Robinson katika maoni yayochukuliwa na mwandishi wetu Askezi vya Tayuro. Le -technique, si la kamati ya usaidizi wa kazi sasa. Sasa mara la kwanza pa Goma watu hapo, uh, mbali uh, una uwezo wa kuangalia kempi ya wakimbizi kempi la de dde de de, na pia kuchungua la maendeleo iliyoendeshwa kuhusu kuundwa, sawa vile mipango ya kazi kwenye maeneo yenye kuonekana. Kamati iko hapa pa Goma kuhusu mkutano huu kwa kuchungua mambo iliyoendeka kuhusu magundu iliyomilikisila la, tulifanya maendeleo na M23 ADF pia, inafaa kuanza na FDLR na ni ya lazima. Saa zingine mbele akukuwa mwito wa haraka kwa leo kuhusu tabaka la kimataifa, una imani kama ni faida kupiganisha FDLR kwa utumiaji wa jeshi sio la jeshi na ile wa upesi sana tutabaki katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini kwa kuweza kujulisha kama kurudia kwa ghafla kwa wahami sawa vile wakimbizi ni jambo lenye kutambulikana zaidi ya miezi mbili katika jimbo lile, ingawaji labda kunako magumu ili wakaaji wabaki muda mrefu katika maeneo ya kuundwa na kurudia kwao. Mashirika aser PAM na UNICEF zinazo mpango ya kuendesha wahami na wakimbizi kwa haraka mkuu. Kiongozi wa aser Goma anisema kama ni kuunda kwa maeneo ya kimya na kushimika mipango za faida kwa jamaa. Maeneo ine huenda kuchunguliwa, nisema mbili katika mtaa wa Ruchuru na mbili katika mtaa wa Nyiragongo, asema fafa Atizab anayehusika na ase, mbele ya maoni yochukuliwa na Bibi Rozali Zawadi. La communauté humanitaire a mashirika za kiutu ziliamua kuwepo kwa usaidizi wenye kuelekea watu wote kwa jumla. Iyo ni mahali zinazoonekana kuwa stare na kuwepo kazi ya leta ni apo Ruchuru na Nyiragongo. Uko Ruchuru Jomba ni pale Gikoro kunakupatikana Nguvu ya pamoja toka HCR, PAM na UNICEF. Utashi ni kufanya ili kuliko wakimbizi watoke makwao na kukimbilia panapopatikana usaidizi. Sisi tutafanya miraji ya kuwavuta pale pale makwao. Wilayani Ituri, muji wa Nzegele unaoyapata nyumba mia moja uliunguzwa jana siku ya pili na wajirani wake walukalitebuluka katika mtaa wa Jugu. Hao wanapinga na kuhuzunishwa na kuuawa kwa wanamemba wambili ambao wa meli yao ilivumbuliwa jana asubuhi. Nduu za eneo lile lilijusha kwama waliounguzwa nyumba walikimbia kwa usalama, na ukingo wa raiya wa askari wa wafarteseo walitawanya katika maeneo yale. Izakeremo Yope, ni nini sasa kwa wakati uyu? Mwandishi wetu Isakilie Yope ayupo nasi lakini tarudhilia jambo hilo tena. Na gereza la Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia yana vyakula, kiongozi cha kazi cha wafungwa kunako uwaziri wa sheria alisema ajali hile ni ya hali mbaya, kulingana na maoni yake Matambala. Kuna, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatoa pesa kila mara kila mwezi kwa magereza mbalimbali nchini na iwezekane kama vyakula vinakosekana kila mwezi waziri wa sheria unatuma kupitia benki franka kuhusu malisho ya wafungwa, lakini kipindi cha mwezi wa nne mpaka mwezi wa sita benki bado kupata franka kulingana, bila shaka, na jambo lenye kuwa linaelekea le uwaziri, lakini juma hilo yauti ya yataendeka ni vile Aliweza kusimulia hatua iliyochukuliwa kwa kulazimisha wazaliwa wa Kongo zote mbili kwa kusafiri kila ngambo ya jito Kongo, inayo vinyume kubwa kwa shirika STP ONATRA ya zamani. Kampuni hiyo ya serikali yenye kuhusika na usafirishaji sio peke yake ya kuleta vinyume kazi mbalimbali kunako bandari huenda kupata shida. Taarifa ya mwandishi wetu bibi Agata Pona, Elama, Mengi sinuti yafate na bibi Mengi na Kalinda Muso. Viongozi wa shirika la STP hawataki kujieleza mbele ya mikrofoni, lakini wanakubali kwamba mapato kutoka usafirishaji na bak pia mashua ndogo ya haka katika Jito Kongo unatokea karibu fedha za kikongomani milioni kumi na kushuka, mpaka milioni mbili kwa siku tangu kuanzishwa kwa, kwa operation za kuwafukuza wazaliwa wa Kongo ya kidemokrasia pa Brazzaville. Fedha za kikongomani milioni mbili ni pesa zenye kuingizwa na mashua ndogo tu, kwani mpaka sasa, watu wanasafiri na bak bila malipo. Jueni kwamba kutoka Brazzaville kwa kufika Kinshasa mapato yanashuka sana mpaka fedha za kikongomani 1500 kufuatana na jinsi wasafiri wanalazimishwa sasa visa. Mpaka mchana hii siku ya tatu hakuna mashua ndogo iliyoendesha safari, na viongozi wa shirika la Unatra ya zamani wanashutumu hali hiyo kwani inaleta matatizo katika shirika lakini pia kwa wenye kupakiza na kuondosha mizigo bila kusahau vyumba vingine vya serikali na vya kipekee vinavyotegemea safari zi. Kwa kuishi wote wanatamani nchi hizi mbili zipate suluhisho kwa haraka ili kukomesha swala hilo. Tutarudilia wilayani Ituri ambako tuliweza kuelezea kama muji wa Zengile unao unaoyapata nyumba mia moja uliunguzwa jana siku ya pili na majirani wake kunako Lukalite Blukwa mtaani Jugu. Mwandishi wetu Isak Remoyo upo Bwana Sinjani Mwa Anga, mikrofoni kwako. Ugomvi hiyo inasababishwa na mauaji ya mkaaji moja ya kijiji ya Blukwa. Mwili wake iligunduliwa kwa kijiji jirani ya Zengele. Shirika la raia ya mtaa ya Jugu inaripoti kwamba wanamemba ya jamaa ya mtu aliyewawa wanashitaki wakaaji ya kijiji jirani kuua ndugu zao, wakakusanyika wengi na kuenda kuchoma kijiji nzima ya Zengele. Nyumba zaidi ya mia moja ziliunguzwa na vifaa zote, wenyeji, wenyeji nyumba wote walikimbia. Wamoja kati yao wakachukua mikuki na mipanga kwa kulipisha kisasi. Kulikuwa mzozo kubwa kwa hiyo eneo tangu siku ya pili, gundi hizo mbili walikuwa katika hatari ya kupigana na mipanga. Waskari wa FARDC waliasili huko na kupiga risasi angani kwa kusambaza waandamanaji. Tujulishe kwamba wanamemba ya kamati ya usalama ya Ituri walijielekeza siku ya tatu hii kwa mahali ya msiba kwa kutatua hiyo ugomvi. Bunia, Isachre Moyope, Radio Kapi. Aksanti za Kiremo Yope. Na shirika la Afrika la ukingo wa haki za binadamu Azado linahuzunishwa na mpango wa kulipa ushuru kodi taksi ya kuingia katika ndege yavyo kusafiri nchini au nje ya nchi, kodi inayolazimishwa na serikali ya mji jimbo ya Kinshasa na inayolazimishwa bila hata masitu yoyote, lakini huleta matatizo. Azado inaomba taksi hiyo isitumiwe na kujulisha kama kunako kodi zingine sasa idf au gopasi. Yenye kulipwa kwa Elvea ambao haijulikana kama franga zinaenda wapi na zinafanya kazi ngapi. Akijibu kwa maoni yale ya Zado, bwana Abdallah Bilenge mkuu kiongozi wa Elvea anatupilia mbali maoni yale ya Zado na kuhakikisha kama mtu wa miaka ine serikali mchungua juu ya mwenendo wa pesa. Yupo katika mikrofoni ya Bibi Rose BF Nyamfura na Inosaulenga. Tunachanga wasafiri mia ine elfu, ukizidisha kwa makumi tano unapata milioni makumi mawili, sababu wenye kutumika ubalozi walite na monike pia unapata karibu milioni kumi na nane. Muda wa miaka mine ni milioni makumi munane patwa, muda wa miaka mine tulioanza shantie ya kwanza uko njili na kunako soko ya kazi ya uchina kwa milioni makumi sita dola ya Marekani, ni mkopo wa benki ya kurudisha na wide, mupo na milioni makumi sita inabaki tu milioni makumi mawili ya uchumi. Muda wa ile miaka minne ukipita, huko Njili unaona manyumba mbalimbali tuliyojenga, na kazi kama ile inafanyika vile vile Lubumbashi na tutafungua kazi Kisangani. Ni kwenye nchi nzima ambao tunarudisha upya viwanja, kuna viwanja vya ndege ya Mbandaka, Kananga na mwezi wa sita tutarudisha upya Gemena, Isiro na Kalemi. ni taifa nzima na jimboni Kivu ya Kusini, shirika la raia la buzi minova linaomba wakazi walipe kodi mbalimbali ya serikali. Minova ni eneo linalopatikana pa kilomita mia moja makumi tano na Bukavu. Mwito huu ulitolewa leo asubuhi wakati wa mkutano na wapasha habari. Tutamsikiliza presidenti wa shirika lile Abayuwe Bati akijieleza juu ya jambo lile. Hapo awali ushuru ilikuwa kitozwa nao wasiohusika. Tangu wakati huu kutaundwa kamisheni itakayohusika na kutoza ushuru, pia uchunguzi kuhusu vikaratasi visivyokuwa halali kwenye soko zetu. Kamisheni hiyo itafuatilia kazi hiyo ya ushuru ili ukomeshe kabisa wizi wa pesa ya umma. Tunazani kwamba yote itakwenda katika usawa. Tunatamani kusisimua wakaaji ili walipe kodi. Tutafatilia kwa makini swala hilo, ili tutie maarifa kwa matumizi bora ya pesa tunayoitoa huko 40% arobaini ya silimia ya pesa inayotarajiwa kwa matumizi ya ndani katika eneo letu nani hapo. Tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Asante kwa kuwa nasi, tunawacha katika mikono ya bibi na na Boloja, ataongoza vipindi vingine. Asante, kwaheri, mangaribi mema.