E, kesi ya Bosco Ntaganda ilianzishwa leo mbele ya koti ya hukumu ya kimataifa CPI. E, kesi hiyo inaelekea maovu ya vita na ya kibinadamu yaliyofanyika e, katika maeneo ya Ituri pa Bunia, chama cha UPC e ikinafurahishwa wakati wanasiasa wengine na mashirika ya wanawake yanaomba sheria ya itimizwe na uchunguzi kuhusu maovu yaliyofanyika jimboni Kivu ya kaskazini unaendeshwa na CPI amesema kiongozi wake wa mahusiano mjini Kinshasa. Ajali ya mashua iliepukwa jana usiku katika jito Kongo njiani Kongolo kama mashua Kawaku iliingia na kukwama moja kwa moja katika mchanga kwenye zaidi ya kilomita makumi tatu ya eneo ya Kabalo jimboni Tanganyika. Oh, E, tuanze na kesi ya Bosco Ntaganda iliyoanzishwa leo mbele ya korti ya hukumu ya kimataifa CPI. Kiongozi mwasi huyo wa zamani anashutumiwa maovu ya vita na kibinadamu yaliyofanywa katika maeneo ya Ituri, hususan ubakaji wa watoto wanajeshi. Leo hii ofisi ya mkata mashtaki ilisoma matangazo ya kwanza na kesi ilisimamishwa kwa kuanzishwa moja kwa moja nyuma ya mchana. Mwenzetu Inosa Olengal tuandalia taarifa inayosoma studio, nawe Karinda Muso Katika kesi hiyo ya siku mbili watapana pia masimi kwa watetezi wa wahanga, kwa mtetezi wa Bosco Ntaganda, mzaliwa wa Kanada, Stephen Bourgon na mwanamuziki huyu wa zamani, kwanza katika kundi la UPC la Thomas Lubanga, kisha katika M23 pamoja na waasi wake, wenda aliendesha ujeuri wa kikabila na mashambulizi dhidi ya raia pa Ituri e pa Bunia. Wakati ule maoni hapo mbalimbali kuhusu kesi hiyo. Katibu mkuu wa chama cha siasa UPC ambacho Bosco Ntaganda alikuwa kiongozi wa kijeshi wakati maovu yalifanyika, amefurahishwa na mwanzo wa kesi hiyo itakayoondoa makosa yote ya msutumiwa. Upande mwingine watendaji wengine wa kisiasa na mashirika yasiyo ya kiserikali wanawake wake yanaomba sheria itimizwe ili wahanga warudishiwe haki yao. menyi kutoka Bunia nawe Marshal kiza vya Mungu Kundi ya wasi ya zamani Inyo de Patriot Congolais leo imekuwa chama ya siasa. Hawashtuki hata kidogo kwa kuanzisha kwa hii kesi ya kiongozi yao ya jeshi ya zamani ya UPC na mwendesha mashtaka ya koti kuu ya kimataifa, yani pokirera ya kupenal international. Katibu mkuu ya UPC anasema leo siku ya tatu ya kwamba Bosco Taganda ameshtakiwa kwa makosa yenye afanya chama yake. Tomas Lubanga, mfungwa pale Lae, anasema wanangoya waki ipiti kwa hii kesi. kundi ya wamama ya fumi yenye kutetea haki ya wamama hapa Ituri inasema kwamba wanangoja kisha kesi hii wamama wahanga wa ubakaji wapate kutolewa uhaki yao. Mbunge Pascal Dudangaka Variose, mchaguliwa wa Ituri, analomba kesi yenye kuwa na ajili ya amani na umoja. Mtafahamu ya kwamba kesi hii itadumu siku mbili tokana na masemi yake korti kuu ya ya kimataifa. Toka Bunya mimi Marcial Kiza Diamungu kwa niaba ya Redio Okapi. He, kuhusu kesi hiyo ya Bosco Ntaganda maswali mengi yanaendelea kuulizwa kuhusu kushikwa kwa jemadari huyo wa zamani wa FARDC kwa maovu mengine huenda yaliyoyatenda jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa mjibu wa kiongozi wa mahusiano wa korti ya hukumu ya kimataifa mjini Kinshasa uchunguzi unaendeshwa sisi ya maovu yale. Paul Madidi alisema hayo leo wakati wa mkutano wa, wa kila juma kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa na waandishi wa habari. Alichukuliwa na Jacques Yves Molima. Jueni kwamba kwa sasa bwana Bosco Tanganda anashutumiwa mahovu aliyotenda katika eneo ya Ituri. Siwezi sema kitu kuhusu yenye kufanyika wakati huyu, lakini jueni kwamba kuna uchunguzi unaoendeleshwa kutokana na mahovu yaliyofanyika katika maeneo ya Kivu. Mahovu yale yote yanaelekea ya makundi yote ya silaha katika maeneo ya Kivu, ni kutoka kundi ya CNDP, ya M23 hata ya FARDC. Uchunguzi unaendelea makundi hayo yote tupo. Mwanzo wa kesi, inaomba kungoja mwisho kwa kufahamu uhamzi. Ni mbele sana kusema lolote kuhusu uhamzi wa mwisho. Kiongozi wa mawasiliano wa korti ya hukumu ya kimataifa CPI, mjini Kinshasa, Paul Madidi, katika masemi yaliyochukuliwa na Jacques Yves Mulima, jimboni Ituri. Tena wapiganaji wawili waliuawa siku ya kwanza usiku mtani rumu, wakati wa mapambano kati ya makundi ya RDC na FRPI, ni katika kijiji cha Kilombi ndani ya usultani wa Walendu Bindi. Mwami wa eneo hilo mwenye kutoa habari anasema wapiganaji wale wawili walishambulia ngome ya wanajeshi wa FARDC wakiwamo wakiwa na shabaha ya kupoka kijiji kile. Olivier Peke anaomba wanajeshi wa FARDC pamoja na Monusco wakati wa operesheni dhidi ya wahuni wa FRPI katika eneo hilo. Mengi kutoka Bunia, nawe Abubakar Sadiki. Ilikuwa kwa saa za usiku, ndiyo wanamgambo wa FRPI zaidi ya kumi walijitokeza katika kijiji la Kilombi, ndani ya uasili wa Walendu Bindi. Hapo walipambana na wanajeshi wa FARDC wenye kupatikana kwa kijiji hiyo. Kwa mjibu wa sultani kiasili wa Walendu Bindi, wanamgambo hao nia ya yao ilikuwa kupora mali ya raia. Olivier Peke Kaliaki ameongeza kuwa wajambazi wawili waliuawa na silaha mbili ya aina aka karanset iliokolewa na FARDC. Uongozi wa FARDC wamethibitisha matokeo hiyo na kuongeza kuwa wanamgambo zaidi ya kumi walishikwa kwa hiyo mapambano kwa ngambo yao. Waongozi wa uwasili ya walendu bindi wameomba kwa askari jeshi la FARDC kuendesha operesheni kama hiyo, hasa kwa muda huu, ili watoto warejeshwe masomo kwa roho utulivu. Mwongozi Ma makamu wa FARDC Paituri ameahidi msimamo wao kwa kukomesha hizo ujambazi katika uwasili ya walendu bindi mtaani irumu. Bunyan, Sadiki Abubakar, Radio Kapi kwa kifupi muda wa kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa kiongozi wa MONUSCO Martin Kobler utakomeshwa tarehe 31 Oktoba mwaka huu. Habari hiyo ilitangazwa leo na kiongozi wa habari wa MONUSCO wakati wa mkutano wa kila Juma kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waandishi wa habari. Siku za hapa karibu, Martin Kobler ataenda mjini New York kwa kushiriki katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa huko katika ripoti yake atasema mengi kuhusu hali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi huu wa Septemba. Tumalize na ajali iliyoepukwa jana usiku katika jito Kongo, njiani Kongolo Bukama. Zaidi ya wasafiri makumi tano walikuwa na wasiwasi katika mashua ndogo yao Kawaku iliyoingia katika mchanga na kukwama kwani zaidi ya kilomita makumi tatu na eneo ya Kabalo jimboni Tanganyika. Ofisi mmoja wa polisi ametujulisha kwamba kumekuwa jana jioni kilio na kusaga meno katika mji wa Kongolo. Hii ilikuwa kufatana na taarifa kwamba mashua ya maji kawaku imezama katika jito Kongo, bali wakati imetimia saa mbili ya usiku, ukweli umeanza kujitokeza. Mashua haya hayakuzama bali imekwama kwenye kichanga, kama anavyomaanisha katibu kwenye kamati ya wamiliki wa mashua. Huyu ni bwana Christian Numbi. Kuchanga, kuzama ua kwa jala ilisimamishwa mumaji na kichanga kwa ile ilileta matatizo. Jinsi mlivyosikia, mashua kawakuu haya kuzama bali meli hiyo yenye uzito wa toni mia moja thelathini imekwama kwenye kichanga. Meli hiyo ilikuwa na wasafiri zaidi ya hamsini. Wote hawa wako salama na habari na tuliyoipata hivi karibuni, mashua kawakuu inaendelea na safari yake baada ya juhudi ya watumishi kwenye mashua hayo Ilifanyika, ilikuwa eh, tu kutosa nusu ya mizigo kisha, na wanapakia wanaanza kutembea vizuri. Ni pamoja nawe Expedi Mwamba Mubi, ndio tutakomesha matangazo yetu ya jioni, lakini kabla ya kuagana nani, kumbukeni kwamba kesi ya Bosco Ntaganda ilianzishwa leo mbele ya ya koti ya hukumu ya kimataifa CPI. Kesi hiyo inaelekea maovu ya vita na ya kibinadamu yaliyofanyika katika maeneo ya Ituri hapo Bunia, chama cha UPC kinafurahishwa, wakati wanasiasa wengine na mashirika wanawake yanaomba sheria itimizwe na uchunguzi kuhusu maovu yaliyofanyika jimboni Kivyo kaskazini unaendeshwa na CPI, alisema kiongozi wake wa mahusiano mjini Kinshasa.