Tunasema asanti kwa kuwa nasi njani mwanga. Kwanza vichwa vikubwa vya habari tunazo atue. Kukomeshwa kwa mgomo wa kazi na waguzi wa Kongo ulikamilishwa na kusailiwa kwa mkataba wa makubaliano kati ya serikali na kundi la shirika la afya la Kongo. Leo hii siku ya pili ndipo mkuu kiongozi kipya cha Monesco Mamane Siduku alipokelewa na Rais wa Jamhuri Joseph Kabila Kabangi. Walisimulia juu ya masuala ya sasa, uchaguzi na pia uhusiano kati yao. Kinshasa, watu wengi ulalamika na usumbufu wa watu wenye kuvaa nguo ya kiraia, na kujiita kujitambulisha kama ni watumishi wa serikali wa Birode. Mengi mutaafata baadaye oh, Habari kamili. Mwisho wa mgomo wa kazi ya wa waaguzi imefanyika kinyume kizuri sana kuhusu hatua hiyo ya uhusiano ulioandaliwa yapata juma moja kwa leo hii, maoni yale ya kipresidenti wa kundi la mashirika ya afya ya Kongo. Uhusiano huo ulikamilishwa na serikali na ujumbe waliogoma kazi na kusimulia kama mkutano wa pande zote mbili ulifikiria kwa mkataba wa makubaliano kwa serikali weza kukubali malalamiko ya, ya waguzi na kuundwa kwa commission ya uchunguzi wenda kufuatilia jambo lile. Jacques Kizembe, presidenti wa shirika la kundi la mashirika la afya nchini, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Askezi Biatayoro. Re, tulisaini patano iliyokomesha mgomo. Patano hiyo huitika madai yetu tuliyotuma kwenyi serikali na serikali yenyewe iliitika kujibu kwenye maswali zetu. Pesa itakayopatikana itatumiwa kwa kuongeza matabishi ya tari ya kazi na itafanyika kitambo kwa kitambo. Kwa sasa tupo idadi ya mia moja kumi na saba elfu mia moja makumi tano na mbili wale ambao ulipwa na ni wenye kusaidia afya na wenye tena kuna wale ambao hawatakuwa na mshahara kama sisi, sababu hatuna mshahara wa msingi sawasawa. Na waliokuwa na mshahara wa chini sana ni wale ambao walikuwa nje. Mapatano haya itatusalimisha sisi sote. Kwa ngambo yetu, tuliitika kukomesha mgomo, kusudi serikali ipate kuwa na matumaini kwetu. Sisi vile vile tunaona utashi mwema wa serikali. Zaidi ya juma moja tangu kuchukua madaraka zake, mkuu kiongozi cha MONUSCO alipokelewa lewi siku ya pili mbele ya mchanakati na rais wa jamhuri jozefu kabila Kabange. Mkutano wao ulielekea maswali ya wakati huu, hasa uchaguzi mbalimbali ujao na usaidizi wa MONUSCO. Tumsikilize mamane Sidiku kisha kukutana kwake na rais wa jamhuri. Maoni yake alichukuliwa na mwandishi wetu Daniele Wagisha wa kundi la video MONUSCO. Rais wa jamhuri alinipokea, yani nipo tayari kukutana na watu wote na kufanya kazi yangu katika matumaini. Munajua kwamba kazi kuu ya MONUSCO ni kusaidia viongozi, kuunga mkono wakuu wa majeshi ya Kongo ya Kidemokrasia ajili ya kulinda raia katika maeneo ambamo kuna makundi ya wenye kumiliki silaha. Ya pili kazi yetu ingine kubwa ni kusindikiza Kongo ya Kidemokrasia katika mwenendo wake wa ustawi ki na kisiasa. Tulizungumzia kwa kifupi swali la uchaguzi ujao. Tumekumbusha kama desturi, msimamo wetu wa kuomba Wakongomani wote te wazumuze pamoja kwani suluhisho kwa shida za Kongo haitatokea kwa Umoja wa Mataifa lakini tatoka kwa Wakongomani. Nawaza kwamba rais wa jamhuri anaonyesha wazi kwamba ndio anataka tunangoja kuona jinsi mambo yataendelea siku ya zijazo ajili ya kutoa usaidizi wetu. Usaidizi wetu utambatana na mahitaji ya Wakongomani. Kamati ya kijamii na kimaduni na lwanzo lwa Mikuba, kamati yenye kupinga kuchanga distrikti ya Kolwezi na ile ya Lwalaba kwa jimbo moja, katika barua baruwa ya yao iliyotumwa kwa msimamizi wa MONUSCO, prezenti wa kamati lile anaomba kufunguliwa kwa chumba cha MONUSCO pa Kolwezi. Kwakei Rene Lumuna, kutokuweko MONUSCO ni kwa hatari kubwa sana, huenda kuongeza O ko kuchafua vitendo kwenda kinyume na haki za binadamu. Renelumuna yupombela mbele ya mikrofoni ya Bibi Neli Kabena. Malokalite sita na miji kumi na moja Ikobo yapo chini ya uongozi wa wapiganaji wa zamani wa FDLR. Vinyume ni vingi sana katika maeneo yale, kutotendeka kwa kila haki ya kinadamu, kila mara vitendo wenda kinyume na haki za binadamu, na pia kila mara mapambano kati ya wapiganaji wa zamani wa Norwanda FDLR na makundi mamoja Maimai. Kinyume ni pia kukimbia kwa wakaji kila mara porini. Taarifa ya Bibi Gisele Kaj Mbengi wafate na Fredy Bikumbi. Mzalua mmoja wa Ikobo anasema imekuwa sasa miaka kumi na mitano bila eneo hilo kumilikiwa na jeshi la serikali FRDC. Kwake yeye, ni wanamgambo FDLR ndiyo wanaongoza vijiji vya kongamano hilo. Wapiganaji hao wanatoza kodi, wanaamua watu wakiwa na migogoro, na hata kuwangwatusha madarakani viongozi wa kiasili. Kwa kuwaokoa wakaaji wa Ikobo toka utawala wa FDLR ni hao maimai kianda yira toka Lubero, pamoja na maimai NDC yake gido mwisa shiririria wanaopiga vita FDLR, juma mbili sasa inaripotiwa kuwa FDLR wanakimbia vijiji vya Buleusa, Kateku, Kanune, maeneo ambako wakaaji walikuwa wameteswa, ndivyo duru zetu za sema. Kwa viongozi wa kiasili, kwa kudumisha amani huko Ikobo inabidi jeshi la serikali kuweza kuingia katika eneo hilo. Gavana wa jimbo Julien Paluku ameambia redio Okapi kwamba kuna mipangilio iliyotolewa kwa jeshi la FARDC kuhusu hali hiyo, naye akisubiri majibu toka jeshi hiyo. Goma, ujelekeze katika jimbo jirani ya kusini, uhakikisha kama makundi ya kumiliki silaha yanaanza kujitayarisha, hasa katika mitaa mita ya Shabunda na kale, makundi mbalimbali mbali ya silaha yanajiunga kwa lengo la kushambulia FARDC ambao operesheni zao kijeshi inapinga makundi ya silaha katika sehemu kubwa ya Shabunda, yanasumbua viongozi vya makundi yale. Mkutano ulifanyika na viongozi vya makundi mia tano makubwa ya raia, Mutumbuki Panyambembe mtaani Shabunda na Mikutano hiyo iliendeshwa mwisho wa Jumajana katika lengo la kuwezesha wanamugambo kujiunga pamoja ajili ya kupambana na jeshi la taifa FRDC. Vikundi angalau kumi hivi vinaungana pamoja kwa ajili hiyo. Duru za habari kutoka Operasio Sokola de zilisema kuungana huko kwa vikundi vyenye kumiliki silaha hakutazuia jeshi kuwapiga. Shirika la raia Shabunda linathibitisha kuwa FRDC wanasonga, wanamgambo afya na kuwasambaza sehemu za Nyambembe, Kigulube, Byangama na Kachungu. Iwapo jeshi la taifa linachanganyikisha vikundi vya wapiganaji huko mtani Shabunda, hali sio sawa mutani Kalehe huko ambako Wanyatura na washiriki wao wanatishia kushambulia vijiji vya Numbi na Lumbishi. Shirika la raia la huko linahofu kuona idadi ndogo ya wasikari katika sehemu kubwa ya mtawa Kalehe. Ni kiripoti kutoka Bukavu, mimi Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi mjini Kinshasa, watu wengi hujitambulisha kama ni watumishi wa kazi za usalama, wakinyanyasa vyombo vya simu za mkono franka na vitu vingine kwa usafiri, kwa wasafiri wenye kupita njia au wale wenye kungojea baisi paarebisi mahali mengi katika mitaa nyingi za mji wa Kinshasa. Shirika moja la kutetea haki za binadamu Inio pour le developpement de l'humanité linalalamika sana na kusema kama kwa shirika lile ni pia kwa malalamiko ya watu wengi. Watu wale wanavaa nguo za kiraia na wanao silaha wapo mahali pengi katika mji wa Kinshasa, paarembiyetikasika karta njili ya kwanza rompwe Ngaba, yolo zona ipene Kinsuka, Pombashi na mahali mengine, utumia nguvu kuumiza waraia na kuwafunga menote. Ndiyo wamehakikisha watu wengi. Prezidenti wa shirika lile la muungano wa maendeleo ya kiutu ambaye akupenda kutaja jina lake, anajileza mbele ya mikrofoni ya Radio Okapi walinda amani wanaoitwa bureau 2 wanapatikana mahali pote pa kusimamia kwa magari, hatuelewe kazi yao ni nini. Wakati mtu anatoka katika gari ya safari zaidi, wanaume wenye kuwa na gunia anasikilizwa na watu wale wenye kuvaa mavazi ya kiraia, anamwambia kwamba alionyesha kitambulisho katika gari, anatishwa na silaha, wengi wanazulumiwa na watu wale. Mmoja wa wanamemba wetu aliumizwa na watu wale kana nafasi magari ya safari inayosimama, vyumba vile vya usalama vinanyanyasa raia zaidi nyuma ya mchana. Tunafanya juhudi kila wakati kwa kuzungumza na viongozi wao, lakini hakuna mabadiliko. Kuhusu jambo lile na maoni ya watu wale, komisa jimboni wa polisi la taifa mjini Kinshasa anaomba kwa kila yeyote aliyeumizwa au kunyang'anywa pesa zake au pia kuporwa vifaa vyake na franka na watumishi wale wa serikali wa mikrofoni Bibi na nani Buruja atakayeongoza vipindi vingine, sisi tunasema alamsiki. Oh, kapi. Oh, kapi, eh. Ayon, oh,