Karibuni, na kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Katanga aliyovumbuliwa paeneo la mpaka Kasumbalesa juu ya hali kubwa ya magendo makuu upokonyaji wa ushuru wa serikali na uwizi kubwa na watumishi wa, wa DGDA inao vinyume vibaya kwa viongozi vya jimboni mule. Tukiwa jimboni mule Katanga, wanabunge wa taifa yapata makumi tatu wanapinga hatua ya ugawanyi wa mitaa na kuinua majimbo, jambo la sasa nilile kuenyekea Kolwizi jimboni Kivu ya Kusini. Maeneo yaliyokuwa chini ya uongozi wa makundi yenye kumiliki silaha katika mtaa wa Uvira yapo stawi na yanakamilika kabisa katika usalama. Hiyo ndio ushuhuda wa uchunguzi uliofanyika na ujumbe wa pamoja MONUSCO na pia makundi zengine. Habari kamili. Hali ya magendo makubwa sana hutambulikana katika vituo vya kazi kwa ushuru kuchukua mizigo biashara mnierazi hali ya kiolela katika upokonyaji wa ushuru wa serikali. Hiyo ndiyo hali mbaya ya mwenendo wa kazi na watumishi wa DGDA pa kituo cha mpaka wa Kasumbalesa jimboni Katanga. Hali hiyo ilivumbuliwa na waziri mkuu wakati alipojielekeza binafsi pa eneo lile la mpaka Kasumbalesa jana, siku ya kwanza fatana na hali ile, hali ya Mulang waziri wa pesa on, alitoa oda kwa kiongozi kikuu cha DEJEDA kuchukua hatua ya kubadilisha bila muda mrefu viongozi vyote vya DEJEDA Katanga kwa kila ngazi na kwa kila madaraka ya duane jimbo lile Katanga. Tumsikilize waziri wa pesa hari Mulang katika maoni yochukuliwa na mwandishi tupole Munanga. Baada ya mazungumuzo na ofisi kuu ya DGDA, nimetoka kumpatia kiongozi mkuu wa DGDA mipango ya kazi. Ya kwanza ni yale ya kufanya kwa haraka, kwa kutaja kiongozi mpya jimboni Katanga wa DGDA. Ya pili ni kufanya kwa haraka mabadiliko ya wakuu viongozi wengine wa DGDA Katanga, kwenye foroza ya Kasumbalesa, pale whisky ni kama direkta makamo Inspector, pia viongozi wa maofisi mbali mbalimbali na kadhalika. Na ya tatu ni kuendelesha kazi ya mabadiliko haya ifanyiziwe fazi kote jimboni Katanga, ni kama kwenye foroza ya Kalemi, Kolwezi, Mokambo, Dilolo, Sakanya na mahali pengine. Sakanya. Operesheni ya uchunguzi wa madaftari ya uchaguzi kwa muda ilikomeshwa siku ya sita iliyopita katika eneo lote la Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia jimboni Katanga katika maeneo mamoja si tena miji. Idadi ndogo ya wachaguzi ndio ilienda kunako maeneo ya uchaguzi kwa kuona kama majina yao yapo juu ya madaftari ya uchaguzi. Kati ya msingi wa hali hiyo ndogo, waliochungua madaftari ya uchaguzi husimulia juu ya ukosefu wa mipango za uimizaji na pia ukosefu wa ushujaa kwa upande wa wachaguzi. Taarifa ya jangandu mengi ya yafate na mwandishi wetu Karin Tope ridasi Viwanda vyote vya kutumiza majina ya watu kwenye orodha ya seni vimefungwa tangu wiki iliyopita hapa Lubumbashi, lakini wakaaji wengi wanasema kwamba hawakujulishwe hasa zaidi kuhusu operation hiyo. Mjini Kambov, wachaguzi wengi walielekea kwenye ofisi ya seni, lakini hii ilikuwa ikifunga milango zake siku ya kwanza hii. Wilayani Lwalaba, wachaguzi hawakujitowe kuhusu swali hii, sababu wamekata tamaa kufuatana na uchaguzi ulio pita siku za mbele nchini Kongo, mjini Luena upatikana wilayani Lomami, ni wachache tu miongoni mwa wakaaji walijitoa kufata kujua kama jina zao zimekuwepo kwenye vikartasi vya seni viliobandikwa. Toka Lubumbashi, mimi ni kwa Radio Kapi. Commission ya uchaguzi huru seni kwa kifupi ilianzisha leo siku ya pili kiserikali operation ya kuwatawanya wapasha habari wa taifa na wale wa kimataifa kwa uchunguzi wa mipango za uchaguzi kwa kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na moja hadi elfu mbili kumi na sita Sherehe hiyo iliandaliwa kunako jumba la uchaguzi kilimanzieri ya zamani mtaani Gombe. Lengo la hatua hiyo ya SENI ni kutumika pamoja na wapasha habari kwa uchaguzi bila mizozo ya wapasha habari wenye nyuso mbili katika mipango za uchaguzi. Mengi tuyafate, na katibu mwandikaji wa SENI, Jean Pierre Kalamba Mulumba yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Richard Junior Kamunga. Ni wapasha habari peke yao ndio watatusindikiza katika mzunguko wa kuendesha uchaguzi mahali kote. Tunajua sisi wote kama kushimamia uchaguzi katika udemokrasia bila wapasha habari aina mafaa. Ni lazima uchaguzi ufanyike katika shurti nzuri wakaaji wanapashwa kuchagua sawa sawa kufuatana na mapendo yao, ili wapasha habari wajue namna ya kufanya kazi yao, kwani bila hiyo hali ya udemokrasia unaweza kuwa mbaya. Kazi ya wapasha habari itafatiliwa kwa ajili ya kuepuka mawazo mbaya, kwani uchaguzi usipochunguzwa na wapasha habari unaweza kuleta usalama au kukosesha usalama wa nchi. turudilie jimbo la Katanga ufatana na kubaliwa kwa sheria inayokamilisha e, mipaka ya majimbo mapya. Yapata wana bunge wa taifa makumi tatu wa jimbo la Katanga wanapinga kutia Kolwezi katika jimbo la Lualaba katika buku la maoni yao walioyapana leo hii siku ya pili kunako chumba cha baraza la bunge la taifa. Wateule wao wa jimbo la Katanga wanalusha kama jambo lenye kuelekea kuunda mipaka linalo shida ndio maana wanaomba kuundwe komisheni ya pamoja serikali, baraza la bunge ya ustawi wa maoni mbalimbali mbali. Mmoja wa wanabunge wa Katanga Musudi Salabwe, katika maoni yaliyochukuliwa na mwandishi wetu Mimi Engomba Mulongo Isi wanabunge wa taifa wachaguliwa wa jimbo la Katanga, tunatoa angalisho ya upekee kwa watu wote nchini na ulimwenguni dhidi ya vinyume vya kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiutamaduni vinavyoweza kusababishwa jimboni Katanga na katika nchi zima kutokana na kusimikwa kwa sheria yenye kugawa majimbo bila kukomesha kwanza vikwazo kuhusu wilaya inayosura sawa mji muji na kijiji cha Kolwezi. Tunaomba kusimikwa kwa kamisheni ya pamoja kati ya serikali na bunge la taifa ili kupatana na kuendesha muungano wa taifa. Kama si hivyo, sisi wanabunge tuliosahii kibarua hicho hatutakubali mpango wa sheria yenye kupanga mipaka ya majimbo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kwa hiyo tutafanya yote iwezekanayo kulingana na katiba ili kusikilizisha maoni ya wingi wa wakaaji wa Katanga waliotuchagua. Chuo kuhusu demokrasia, uongozi, amani na maendeleo, kwa kifupi IDEGPA chuo kicho kinatoka kutangaza namba yake ya ine ya gazeti ya kila miezi mitatu yenye kuelekea kushimika udemokrasia na uongozi bora barani Afrika gazeti katika lugha mbili Kifransa na Kiingereza ilijulishwa leo kunako fakulte ya droit ya unikin na mwandikaji wake mkuu mwalimu mkuu Andre Mbata wakati wa mkutano wa mabishano kwa ubadilishano wa maoni na wanafunzi wa fakulte ya waki na pia wanasheria. Taarifa ya jefengoi mengi sudant yafate na Bibi karinda muso kitabu hicho kilichochunguzwa na watafiti wenye kufanya maandishi muhimu kina vipengele mnane vya daraja mia moja makumi mane na saba zenye kuhusu uchambuzi wa maandishi na mengineo yenye kuelekea sayansi. Shabaha kubwa ya kitabu hicho cha Afrika ni kuunda mahali pa kubadilishiana maoni na pia sawa vile sanduku ya kulindia maandishi mengine ya kisayansi ya lazima kubwa ambayo yaweza kusisimua mwelekezo bora wa siasa nchini Mwalimu Andre Mbat ta amenena kwa kwa ya kwamba ni kwa ajili ya kuinua uongozi bora na inchi za haki barani Afrika kwani shida kubwa ni kuona katiba haziheshimiwe. Maandishi ya mwalimu huyo kuhusu katazo ya rais wa jamhuri kuchukua madaraka kwa mara ya tatu mwaka kesho yamezungumuzwa kulingana na jinsi hali ilivyo nchini Burkina Faso. Mwandishi huyo anashutumu ukosefu wa kiananchi kwa Wakongomani na pia kuwepo wanasiasa wasio na hatia na wapendao cheo. Kwa hiyo IDGPA ni shirika linalokubaliwa nchini Kongo ya Kidemokrasia na nchini Afrika ya Kusini, linapendelea utafiti na mchango kwa mafunzo ili kuinua udemokrasia. Asanti sana Bibi Karenda Muso katika usomi wa taarifa ya Jefengoi. Jimboni Kivu ya Kusini hujulisha kama maeneo yaliyochukuliwa na operesheni ya pamoja FARDC na MONUSCO yalikuwa, yalikuwa chini ya utawala wa makundi yenye kumiliki silaha katika eneo la mashariki mwa mtaa wa Uvira yapo katika hali nzuri. Hali ni ya ukimya, wakaaji wapo kimya na hakuna hata misukusuku. Ushahidi huo wa wakaaji ulichukuliwa jana, siku ya kwanza, wakati wa uchunguzi wa ujumbe ulioongozwa na sekta ya haki ya binadamu ukingo wa mtoto na mambo ya kiraia wa MONUSCO Uvira. Taarifa ya Jean Kasami. Siku ya soko ilichaguliwa sababu ni hiyo siku wakaji kutoka vijiji vya sehemu zinazokumbwa na operesheni za wanajeshi dhidi ya vikundi vya magaidi wanapatikana sokoni Rubanga, huko mashariki mwa milima ya juu ya Uvira. Waaskari wa FRDC wakisaidiwa na wale wa MONUSCO wamekwisha fukuza vikundi vyenye silaha ndani ya vijiji kadhaa. Kwa sasa wanajeshi wa taifa wanapatikana Kidote, kijiji kinachopatikana kwenye kilomita kumi hivi na Lemera centre Wakazi wa maeneo hayo tuliwakuta sokoni Rubanga wanashukuru. Operasion hiyo ilianzia ndani ya lokalite ya Nyamtiri kumlima Kabumenge na kutawanya wamaimaya ndani ya pori, lakini hawakunyanyasa populasion na hivi populasion ikabilia tena mu makao yao, lakini wana wasiwasi kuona operesheni za kijeshi zinaendelea kusukuma wahalifu sehemu za porini ambamo wanaweza tena kurudi na kuikalia upya mahali walikofukuzwa. Shutuma za kwamba waaskari wa FRDC walikalia vyumba vya shule ya Kabere hazikuthibitishwa kwa sababu hatukukuta wakaji wa mahali pale katika soko ya Rubanga. Nikiripoti kutoka Uvira, mimi Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Naniampo tunatia nanga kwa habari zetu muhimu katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Asanti kwa fundi wa mitambo. Mimi kindu na kundi weza kuandaa taarifa ikongozo na Jirenya Mwinyi. Tunawacha katika mikono ya bibi na Nabolojo, ambaye atampokea mtaalamu wa michezo. Asante sana Okapi.