Kwanza fateni mtasara wa habari tunazo kuhusu hali ya usalama jimboni Kasai Santrali. Mji wa Kananga umejinyakulia ukimya wake, lakini miji ya kandokando yanasongwa na usalama mbovu. Wakati tangu jana magharibi, wanamgambo wa sultani Kamwena Sapwe wamejichukulia mji mkuu wa mtaa wa Imelengi. <tune> Kesi ya walionaswa na sheria na kufungwa sababu ya maandamano ya tarehe 19 na tarehe 20 Septemba, mwaka tunao, kwa jumla ni watu 206, kati yao 100 wameachwa huru na wengine bado kusikilizwa. Mboni Kongo Santrali, waziri mkuu Matata Ponyo anapopatikana aliweza kutembelea viwanda mbili vipya vya kutengeneza sakafu. Habari kamili, jimboni Kasai Santrali. Wakati mji wa Kananga upo katika hali ya ukimya, hali ni ya uwasiwasi katika miji ya kando kando, wana mgambo walivamia tangu jana magharibi mji mkuu wa mtaa wa Dimilingi, wakati waziri mkuu makamu akiwa waziri wa mambo ya ndani na pia ya usalama Evariste Boshab yupo mjini Kananga tangu siku ya sita iliyopita kwa kuchungua pamoja na viongozi mbalimbali hali na mpango wa kuchukua kuhusu jambo lile. Taarifa inosa ulengamengisilofate na Jean Kasami mbele ya kufika Dimbelenge Santre, wana mugambo wa Kamwi na Sampu walipitia Lwandanda, Mutoto, Muamba Mbui, ambako walipora vitu na kuchoma posta za vyumba vya usalama. Wakaji wengi walishuhudia mambo hayo kupitia mitambo ya redio hii. Pale Dimbelenge walichoma vilevile vile vituo vya izaa za usalama kabla ya kushambulia kituo cha ofisi ya uchaguzi huruseni kwa sasa habari tunazo zinaeleza kuwa hao wanamgambo wa Kamwi na Sampu wanaelekea wamoja sehemu za Banda Bantumba katika sekteri ya Lubi hapa wengine wakielekea upande wa ziwa Munkamba huko Amika na jimboni Kivu ya kaskazini, ukamilisha vifo vya watu tatu na wengine watano kuumizwa kwa risasi, wakiwamo tatu askari wa FRDC kuuawa na gari moja kuunguzwa, wakati wa mtego wa jana ADF pa Makisibo na Nyalele katika eneo la Beni Kasindi na yapata kilomita makumi mbili kaskazini mashariki mwa mji wa Beni. Nduu za kijeshi ukamilisha kama wenye kuzaniwa wa wauni wa Uganda, ambao ni wenyei vitendo vile, ni wakundi la adfe ambao wenye kutangatanga sana ukimbia kufuatwa na FRDC ambao wanafuatilia sana. Na katika jimbo la chopo mtaani Bafasende, yapata waami elfu kumi na mbili wenye kuishi katika maeneo ya Opienge, Bolobo, Anga Mapasa na Bonomango wanao maisha magumu sana. Mtau wa Bafasende ni umbali wa kilomita mia mbili makumi sita na mbili mashariki mwa mji wa Kisangani. Waami hawana dawa kwa ukingo wa afya yao, hawana pia vyakula, hujulisha kufariki kwa idadi nyingi kutosha kati yao. Taarifa ya Anselme Maswa mengi sioni tafati na Jacques Mkonkoli wakimbizi hawa walianza kimbia vijiji zao tangu mwezi ya sita sababu ya mapambano kati ya wamaimai ya luke ya bili na gundi moja ya wa wapiganaji ya upande ya Kivu ya kaskazini. Wanahesabu wakimbizi elfu ine pa kijiji Balobe, elfu sita Opyenge na elfu mbili pa Anga Mapasa na Babomongo, kufuatana na muganga kiongozi ya hospitali kubwa ya Opyenge. Hali yao ya kiutu ni mbovu bahali zote wamepatikana. Wakimbizi hawa wanapokelewa katika majamaa moja mojamoja, na wengine wame Wamekosa fasi ya kupangia, wameshikwa na njaa, mchele, chakula ya kawaida huko imepotea, sababu ya wingi ya raia. Walimaji hawaende tena shambani kwa kutafuta chakula, kwani wameogopesha mwili sababu ya mapambano. Watoto wa umri ya miaka chini ya tano wanakumbwa na bwakin, magonjwa zingine sawa malaria, ukosefu wa damu, tifoide, kupitisha na vidonda mwilini zinasumbua raia, alafu wamekosa matibabu, na hiyo inasababisha vifo. Watu tatu au ine wamefariki kwa juma katika vijiji hizo. Muji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Kinshasa. Kesi ya wafungwa kulingana na maandamano ya tarehe 19 na makumi mbili mwezi wa kenda mwaka tunao, kesi hiyo kuchungua wale wenye kuzaniwa kushiriki katika vitendo vya uporaji, kuunguza nyumba na vifaa vya uharibifu. Watu mia mbili na sita walijulishwa mbele ya waamuzi kunakokurti kuu ya amani ya makala ya Gombe, Kalamu na Kasavubu, na 38 kati yao waliachwa huru na wengine mia moja walihukumiwa kwa munda wa siku makumi nne hadi miaka makumi mbili na tano gerezani, na wengine makumi sita na nane wanangoja washughulishwe kwa kusikilizwa kisheria. Taarifa ya mwandishi wetu Paskali Masirika mengi tuyafate na bibi Karinda Muso watu makumi matatu na mnane wanaachiliwa huru mia moja wanahukumiwa kifungoni tokea siku makumi mane na tano hadi miaka makumi mawili na tano pia wengine makumi sita na mnane wanangoja kusambishwa kiongozi wa muungano wa mawakili wa upande wa utetezi anahakikisha kwamba kesi naendeshwa katika hali nzuri ijapokuwa wasiwasi fulani kama alivyo sema mwakili papinyango mwendesha mashtaka mkuu hakuonyesha ushahidi kuhusu makosa walioyatenda washtakiwa Mwakili Nyango anawaza kwamba katika mwendo wa masambo sheria itaheshimiwa. Anatumainia sheria itakayoinua nchi na kuokoa heshima ya mashirika ya serikali. Anatamani waamuzi wasiwe na upendelevu. Jueni kwamba muungano wa mawakili wa upande wa utetezi wanasamba bila malipo ajili ya kuwasaidia kutokana na mapendekezo ya kituo cha haki za binadamu, shirika lenye kutetea haki za binadamu, akaj na mawakili wa kumbali mbali Baraza la bunge la taifa Jean Pierre Bemba aliyehukumiwa mwezi wa sita kwa miaka 18 na korti ya hukumu ya kimataifa kuhusu vitendo vya vita na vile huenda kinyume na hali ya kiutu, alipinga hukumu hili na kutoa mwito kwa uchunguzi upya kisheria. Wakili wake wanashutumu hali mbaya ya kesi kwao kwa kesi ile iliundwa mpango wa kutia mgongoni mwa kiongozi ambayo haiwezekani kijeshi. Chumba cha mwendesha masaki kina na mezi mbili kwa kuweza kujulisha jibu kwa maoni ya utetezi, lakini jueni pia kama CPI huenda kujulisha matokeo ya kesi yake yenye kuelekea na kuambatana na kupinga kwake Jean-Pierre Bemba kuhusu watetezi wake akijieleza kuhusu vitendo vya ujeuri vilivyokumba mji wa Kinshasa tarehe 19 tarehe makumi mbili Septemba mwaka utunao. Komisa mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu alihakikisha jana kama uchunguzi huru wa wazi na kukubaliwa na walazima ili sheria isikilizwe utafanyika na utaendeshwa maana hapo mjini Kinshasa kwa kuweza kujulisha na kugundua wale wote waliotenda maovu yale. Kwake Kate Jilmone ndilo jina lake, kamisa mkuu wa uni kuhusu haki za binadamu. Lengo ni kujulisha na kuweza kuepusha hali mbaya yenye kuwa kati ya upinzani na madaraka ili bila shaka kuokoa inchi na maoni mbalimbali. Taarifa ya mwandishi wetu Jean Desire Kanyama, mengi sino tuyafate, na Jean Claude loki alipokuwa mbele wanamemba ya baraza la umoja wa mataifa yenye kuhusika na haki za binadamu, Kante Gilmore ametamka kwamba kuna hatari kubwa ya shambulio, yani karibu unaweza kutukia nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndi sababu huyo afisa mesi wanasiasa kuchunguza vema hiyo jambo, ili hali huo ya cj yakaleta ya vurugu na vita nchini. Kante Gilmore amesema kwamba hali ya vurugu yenye yalitukia juma jana katika mji ya Kinchasa ni kwa kuwa vikosi vya usalama zilitumia nguvu kupitia kiwango kwa kusambaza waandamanaji kwa misemi yake, tu watu 53 miongoni mwao raia 49 wameuawa ndiye sababu ameomba uchunguzi ya upekee kwa kutoa mwangaza zaidi kuhusu vifo ya hao watu na kupeleka mbele ya viongozi ya sheria wale watakayoshtakiwa. Katika jibu lake, mjumbe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba kuna waandamanaji wenye walishiriki katika shambulio ya kupora mali ya wananchi na kuweka moto juu ya vituo ama ofisi ya kazi ya vyama vya kisiasa. Mwaziri ausikae na sheria pia haki za binadamu ametamka kwamba hakuna mpango ya kubadili ama kwenda kinyume na katibu la taifa Alexis Tambwe ameongeza, akisema kutatayarishwa uchaguzi hapa nchini Kongo, lakini tarehe ya kuendeshwa kwa uchaguzi huo utatayarishwa pamoja na mashirika za Umoja wa Mataifa. Jimboni Kongo Santrale, ambako waziri mkuu Ugisema Tata Ponyo Mapone alitembelea jana siku ya pili viwanda mbili vya kutengeneza sakafu. Viwanda hivyo vipya ni Simeko na PPC, ambavyo ujenzi wao wenda kumalizika kabla kuanzishwa kwa matokeo ya kazi yao. Viwanda hivyo vipya ni vya kumpeke mengi, tuyafate katika taarifa ya Giro Je Nyampala na mwandishi wetu Michel Chirimwami kwenye simko kiwanda cha sima kongo kilicho kijijini malanga kilomita makumi mbili na mji wa kimpese kazi za ujenzi zimekuwa karibu kumalizika kwa sasa kuna baki tu kazi za kuwezeka moto wa umeme mazao yanayoongojewa kwenye simko ni zaidi ya toni mia sita za sima kwa mwaka mashirika mengi yalichangia kwa ujenzi wa kiwanda hicho ambacho kinatumia zaidi ya wafanyakazi elfu ine ni shirika la kundi la uji ndilo linaongoza katika kutoa mali na kiwanda cha pili cha sima ni kile cha PPC Barnet, Pretoria portland Cement kinachopatikana kwenye kilomita makumi mbili na mji wa Kimpese kwenye barabara iendayo upande wa teritwari ya Luozi. Hapa mazao ya mwaka yatafikia karibu milioni moja ya tani za sima. Viwanda hivyo viwili vitafunguliwa mara moja mwezi huu wa Novemba ujao, kwa mujibu wa Bwana Ilondo Leini Nkoi, mtaalamu na mfanyakazi wa ngazi za uongozi katika kiwanda PPC Barnet. Mambo yote yapo tayari isipokuwa Pepese Barneti na ngoja kupata moto wa umeme kwa kuanza kutengeneza sima. Pesa zilizotumiwa kwa kujenga hivyo viwanda viwili vipya ni karibu milioni 800 ya dola za Kimarekani. Wakati wa matembezi yake hapo, waziri mkuu bwana Augustin Matata Ponyo alisindikizwa na waziri wa pesa, uchumi na bajeti pamoja nawe Mishechii Mwami na fundi wa mitambo ipolitekapanga. Tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha la Kiswahili kipindi cha Juni, tunasema asanti sana na kuacha mikrofone kwa kaki akewa atanoosha kipindi vingine kwa hili Okapi. Okapi. Okapi.