Ujambo, ndugu msikilizaji wa habari zetu. Tarehe kumi na saba mwezi wa kwanza ilo kumbukumbu kumbu ya miaka makumi matano na sita tangu kufariki kwa Patrice Emery Lumumba, waziri mkuu wa kwanza wa Kongo iliyopata uhuru. Nika kushukuru Mungu hivi somwa leo mjini Kinshasa ajili ya kukumbuka uwaji wake. Watu watano waliotekwa nyara na Waadef walikimbia jana Pabeni Mbau, jimboni Kivu ya Kaskazini, kisha kufungwa muda wa karibu miezi kumi, lakini watu wengine wengi wanaendelea kutekwa nyara. La natoa mwito kwa serikali ya Kongo Kidemokrasia. Goli <tipasik> moja kwa sifuru ni ushindi wa wachezaji wa timu la Leopards juu ya Lions de la Slas jana nchini Gabon katika mchezo wa kupigania kikombe cha Afrika. Leo wa Kongomani wanaendesha mazoezi kisha juhudi zilizofanyika jana. Wawili hawakushiriki ni Gabriel Zakwani na Fabrice Takala walioumizwa katika mchezo wa jana oh, Asanti, kwa kwa nasi. Habari ya leo tarehe kumi na saba mwezi wa kwanza ni kwanza kumbukumbu ya miaka makumi matano na sita, tangu kuuawa kwa Patrice Emery Lumumba. Misa ya kushukuru Mungu ilisomwa leo mbele ya mchana mjini Kinshasa katika katedrali Notre Dame du Congo mbele ya wakuu wengi wa kisiasa. Kiongozi wa seni aliyehubiri ameomba wanasiasa wote waendeshe kazi kuu ya Yesu ajili ya amani nchini sawa Patrice Emery Lumumba. Tumsikilize Yezu alijulisha hivyo kuhusu utume wake: kutangaza habari njema kwa wamasikini, kujulisha wafungwa kama wana uhuru, kwa vipofu kama wataona mwangaza. Hiyo ndiye pia utume wetu sisi wa Kristu waaminifu. Pia kama mwananchi, kwa bahati hilo namwelezea hivi nini wafanya siasa na wenye kuelekea mambo za kijamii. patarehe tarehe makumi tatu na moja mwezi jana mulitolea inchi yetu zawadi kubwa na ya bei ya noeli na ya mwaka mupya, mukisiani makubaliano ya kisiasa ya ote kuna kusentre inter diocesan, na waomba mubaki tu kwa ile njia juu ya mapatano na kwa kutatua shida ya kisiasa kwa kimya. Mfanye hivyo mwaka huu ya uchaguzi inchini mwetu isikuwe tena inchi ya bahati mbaya, lakini mwaka ya heri na ya vitendo njema tuliopata kuwa radi kama vile imejulishwa na habari njema ya Bwana Yesu. Siku ilianzishwa leo mjini Kinshasa mkutano mkuu wa miungano ya vijana wenye kutetea mageuzi ya ajili ya demokrasia. Karibu miungano kumi, ikiwamo Nojek Ekoki Ileton, inachungua mpaka kesho kazi zao ajili ya kuheshimisha demokrasia, hasa kuhusu mageuzi nchini Kongo ya kidemokrasia. Wanahakikisha tena kwamba wanategemea katiba, pia wanapendekeza wanasiasa wafanye yote iwezekanayo ili kutimiza hakika makubaliano ya Senko Godefroy. Mwana Bwato, mmoja wa wandalizi, anajulisha umuhimu wa mkutano huu mkuu, bila microfone ya Michel Kifindangoi. Sisi vijana wenye tulisimama kuomba waheshimie katiba ya nchi tunasema hatutafunga mkono, hata kama senko na wa wafanyasiasa wamekutana au centre inter diocésé na wamesinye ile accord, sisi tulipigania demokrasia, tulikuwa mbele ya watu wote, tulifungwa na mpaka leo tunaendelea kupigania demokrasia. Ndio maana mana tulisema tukutane kwa hiyo kongre, na vijana wa mouvement citoyen yote ya Congo, tuzungumuze, tuangalie namna gani vita yetu ya, kwa ajili ya demokrasia ilipitika na mwaka jana, na tuangalie hii mwaka yenyewe naanza, tutaipiganisa tena kwa namuna gani. Hapa tuko ko komisyon tunazungumuza kwanza sisi kwa sisi, ni kesho njo tutaita watu wengine wa autorite, watu wa societe civile, watu wa opposition, watu wa majorite na watu wa, wa presse wa journaliste, ili tuapatie komunike finale na maresolution gani tutakamata kwa mwaka yenyewe naanza. Jimboni Ituri watumishi wa seni katika vituo mbalimbali vya kurozesha wachaguzi wanashutumu hali mbaya ya kazi na ubovu wa mishahara yenye seni na wapendekeza wamoja, wanatisha kusimamisha kazi au kujiuzulu. Upande wake kiongozi wa seni pa Ituri anahaidi kuadhibu watumishi wenye mawazo mabaya wanaotaka kuvuruga operation ya mabadiliko ya fomu ya uchaguzi. Kutoka Bunia, Sadiki Abubakar anatuliza mingi wafanyakazi hao wamedai kuishi katika hali mbaya, hawana pesa ya kujilipia mahali ya kulala wala ya kujipatia vyakula. Wameshutumu tume la uchaguzi senii kutokuwaharifu kabla kuhusu jambo hiyo, wameomba seni ifikirie jambo lao kwa hali ya kiutu. Mwongozi wa seni jimboni Ituri amewaomba kutulia hadi mwisho wa mwezi, muda wa malipo yao. Wafanyakazi hao wameshutumu pia mkataba ya dola ki ya kiamerika mia mbili hamsini waliosainishwa, kwa mjibu wao pesa hiyo haifai i kufatana na kazi pia hali ya maisha ambao wanayoendesha mbali na makao zao. Wengi kati yao wamedai kutokusaini mkataba hiyo na kuomba Seni izidishe pesa. Kwa mjibu wake Jimianga Matadri, mwongozi wa Seni jimboni Ituri, wale wanaotaka kazi watatumika na wale wanaonia kutoa vurugu watakombolewa. Ni miripoti kutoka Bunya, naitwa Sadiki Abubakar kwa niaba la redio Kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini mtani Beni watu watano waliotekwa nyara na wa ADF walikimbia jana pa Beni mbao katika mkoa wa Bambo Kisiki, miongoni mwa wanawake wawili na vijana watatu wa miaka kumi na sita pia kumi na saba wamesema kwamba walibaki karibu miezi kumi mtaani Beni na walitekwa nyara pa Irungu katika tingitingi ya Kaben mtaani Beni tubaki jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako kisha miaka mitatu ya uchunguzi wala dola za Kimarekani milioni makumi matatu na tano zilizotumiwa shirika Alphamin BCE Mining ABM kwa kifupi, linasema lipo tayari kuanzisha hapa karibu kazi kisasa, eten, wa kale, ya machimbo kisasa ya madini ya etin katika mtaa wa Walikale. Mradi wa etin ya BCE ulijulishwa siku ya sita iliyopita mjini Goma na wakuwa shirika la raia na toni ya kwanza ya etan iliyotengenezwa kisasa ilipaswa kupelekwa ugenini tokea mwaka wa elfu mbili kumi na kenda lakini tayari kazi za kusimika shirika zinafaidisha raia, amesema Bi Marie Claire Bangwene, kiongozi wa mtaa wa Likale. Masemi yake yalichukuliwa na Jules Ngala. Wakaaji wa mmoja wa Walikale watafaidika wakipewa kazi. Ikiwa hawana utaalamu, wafanyakazi watatoka mahali pengine. Shirika hilo tayari imetoa pesa kwa ukarabati wa barabara inayotoka Walikale hadi Goma, pia imeweza kufungua njia mpya toka kijiji cha Logu hadi Bisie yenye urefu wa kilometa makumi mbili na tatu. Kupitia barabara hiyo, vijiji makumi nne zinazopatikana ambako shirika hilo linatumika zitafaidika na miradi za maendeleo zinazotekelezwa huko. Inabaki kuingiza katika mradi wa chimbaji kiolela elfu tatu au elfu tatu mia tano wa pale nyumbani. Shambulizi la eneo la kampuni mwaka wa elfu mbili kumi na nne lilisababisha vifo na upotevu wa dola za Kimarekani yapata milioni kumi na mbili kwa shirika hilo. Hatimaye goli moja kwa sifuru ni ushindi wa wachezaji wa timu leo la Leopard la Kongo ya Kidemokrasia juu ya le lion de l'Atlas wa Maroc, jana nchini Gabon, katika mchezo wa kupigania kikombe cha Afrika. Ni mchezaji Junior Kabananga nde aliaza goli hiyo pa dakika makumi matano na tano ya mchezo. Leo wakongomani wanaendesha mazoezi kisha juhudi zilizofanyika jana, wawili hawaku kushiriki ni Gabriel Zakuani na Fabrice Nsakala walioumizwa katika mchezo. Na ndugu msikilizaji, ni hapa ndio tunakomesha habari zetu, lakini kabla kuagana, tuwakumbushe vichwa vya habari. Tarehe kumi na saba mwezi wa kwanza ni leo kumbukumbu ya miaka makumi matano na sita tangu kufariki kwa Patrice Emery Lumumba, waziri mkuu wa kwanza wa Kongo iliyopata uhuru. Misa kushukuru Mungu ilisomwa leo mjini Kinshasa bila kukumbuka uwaji wake. Watu watano waliotekwa kwa nyara na wa ADF, walikimbia jana pa Beni mbau, jimbo ni Kivu ya Kaskazini, kisha kufungwa muda wa karibu miezi kumi. Lakini watu wengine wengi wanaendelea kutekwa nyara. Shirika la, Raya la, toa mwito kwa serikali ya Kongo ya kidemokrasia. Na goli moja kwa sifuri ni ushindi wa wachezaji wa, wachezaji wa timu la, Leopard jua le londo la klas jana nchini Gabon katika mchezo wa kupigania kikombe cha Afrika leo wa Kongomani wa endesha mazoezi kisha juhudi zilizofanyika jana. Wawili hawakushiriki ni Gabriel Zakwani na Fabrice Nsakala walioumizwa katika mchezo wa jana. Mwisho wa habari zetu, asante kwa waliojiunga nasi.