wasalimu pia, aksanti kwa kwa nasi. Kwanza msasari wa habari zetu ni kugumu. Serikali ya kongo ya kidemokrasia itoleeseni pesa zote zilizoombwa ajili ya kuandaa uchaguzi mwaka huo wa elfu mbili kumi na saba kwani kamisheni ya kutengeneza bajeti ya mwaka huo haijasimikwa. Pia serikali ya sasa inatumika na mkopo kwa muda, amesema waziri wa bajeti. Kinshasa, kazi zimeendeshwa leo kama kawaida, tokea rond point sa kombi mpaka upande wa shamba la wafu la Kitambo, kisha siku mbili za mapambano kati ya waminifu wa bundu dia Kongo na polisi. Lakini askari polisi wangali pale wa ajila kulinda usalama na waminifu wa BDK pia wanabaki kwenye kingilio cha barabara ambako kuna patikana makao ya kiongozi wao Ne Mwanda Nsemi. Wakali zilizonyesha jana na leo mjini Kinshasa zinavuruga mwenendo wa magari kwenye barabara za kuharibika, na zinatarisha zaidi wenye kuishi kando kando ya mito oh. ya mwaka huo. Kufuatana na waziri, bajeti ya sasa ikiwa ndogo, hakuna uwezo wa kutoa pesa zote zilizoombwa na seneti ajili ya mwaka huo. Tumsikilize waziri wa bajeti Pierre Kangudia, masemi yake yalichukuliwa na Jacques Mulima. Hata kama kuna kitumaini kidogo, leo hii imeonekana kama ni kugumu kwa serikali kupata fedha karibu ya miliari mbili kwa kutayarisha uchaguzi mwaka huu. Mimi napenda leo niseme ukweli, sababu ningelipenda kupata fedha hizo, lakini sio, ni wapi fedha hizo zitatokea? Katika komishoni ya fedha tulizungumzia swala hilo, imekuwa kugumu kwa siku hizi kukusanya fedha miliari sita au saba kwa bajeti ya nchi. Sasa fedha hizi kwa uchaguzi zitatoka wapi? Hii ni jambo kali na ngumu sana. Jimboni Tanganyika kuliandaliwa jana mkutano kati ya seni na vyama vya kisiasa mjini Kalemi. Seni meomba vyama vya kisiasa viweze viweze kujihusisha katika uimizaji kwa kuorozesha wachaguzi. Mkutano uliendeshwa chini ya upatanishi wa Monusco na kuonyeshwa kwa mkuu mmoja wa kamisheni yenye kuhusika na no uchaguzi. Huyo alitoka Kinshasa bila kuongoza kazi ya kuingiza kazini na kutoa mafunzo kwa watakaoimiza raia. Melezo mingi nawe Expedi Mwamba Mubi. Kamisheni kitaifa ya uchaguzi huru imeandaa uhimizaji wa wapiga kura, naye muhusika na kazi ya uimizaji ueleza wu huyu, ni bwana Desire Molekela, kutakuweko muhimizaji mmoja kwa kila seteur, tangazaji mmoja kwa kila gropemen. Hawa watafanya matembezi ndani ya mitaa, ndani ya seter na katika kila groupema, wataenda vijijini kwa kuleta habari kwa raia naye mwakilishi wa vyama vya wingi wa urais amefurahishwa na mipango hiyo ya seni. Hebu tumsikilize Bwana Alvar Lubuli. jimbo letu limekumbwa na mizozo kati ya Wabantu na ndugu zetu wa kabila la Batwa. Basi mkutano wa leo unakuja kutusaidia kwa kufanya uhimizaji kwa vyama vya upinzani katika kundi G7 Tanganyika vimesema kuwa tayari bali upinzani uomba viongozi jimboni waache uhuru shughuli zote za kisiasa, kama anavyoeleza Bwana Aleksi Katempa. Ni lazima viongozi waache uhuru wanasiasa ili watu wajikute uhuru kwa kwenda mlango kwa mlango bila visingizio. Tokea Kalemi, mimi ni Expedi Mwamba Mubi, Radio Kapi. Mjini Kinshasa kazi zimeendeshwa leo kama kawaida tokea rond point Sakombi mpaka upande wa shamba la wafu la Kitambo kisha siku mbili za mizozo kati ya waaminifu wa Bundu dia Kongo na polisi. Maduka zimefungua milango katika sehemu hiyo ya mtaa wangalie lakini askari polisi wangali pale kwa ajili ya kulinda usalama, ijapokuwa waaminifu wa BDK pia wanabaki nafasi waliokuwa kwenye kingililio cha barabara ambako kunapatikana makao ya kiongozi wao Ne Muanda Nsemi. Taarifa Askanzi Gbiata. Sa kombi kayonekane tena sawa, hame matembezi zinarudilia tena fasi ilo, na mataksi, maduka moja moja zinafungua milango zao na vyashara vimefanika, na yote imefanika mbele ya waskari polisi weni kupatikana katika mikoba ote tension na Benseke. Waskari polisi wamekinga kuingia na kutoka kwa marai ya wakarta wapi ne mwanda nsemi ameishi unapatikana huko na magari mbili za blende kunako mukoba ote tension. Alakini upande wengine gundi moja la vijana wanamemba wabundu yala weni kuitwa Makese wanaendelea na kuchunga makao ya nimwanda nsemi. Upande wengine wahanga wa mapigano kati ya wa Makese na waskari polis wanatunzwa na shirika ya musalaba mwikunda ya Congo kwa msaada wa shirika ya musalaba mwikunda ulimwenguni, kama vile imehakikishwa na Patrick Megerande ya seiser. Shirika ilo inakataa kujurisha idadi ya wahanga weni kutunzwa. Waskari polis wanajurisha kama ni watu munane weni kuumia vikali. Aksanti, Jacques. Jimboni Kivu ya Kusini kumeripotiwa mapambano makali tangu siku mbili katika mkoa wa Mulamba, mtani wa Lungu. Mapambano yanayoendeshwa kati ya kundi la wapiganaji wa raia mtomboki Ndarumanga na lili la maeshe maeshe. Duru za kijeshi zinajulisha kwamba watu yapata kumi wamefariki, wengine wengi kuumizwa. Pia uamiaji wa, wa raia kutoka Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga anatuelezea mingi Mapambano ilianza usiku wa kuamkia siku ya pili. Jemedari Kazimu aliyejifika pete wa kundi raia mtomboki Ndarumanga alijipenyeza kijijini Tubanga Bangwe, hapo Mulambula. Grupema Mulamba alisisitiza kwamba anamtafuta mpinzani wake raia mtomboki Maeshe hapo Mulambula. Mabadilishano risasi ikafuata muda wa masaa mengi. Shirika la raia laeleza kuwa watu wane walifariki na wengine kujeruhiwa vikali. Siku ya pili kisha mchanakati, raia mtomboki Maeshe aliwakuta wakaaji zaidi ya makumi tano aliotoka shambani, aliwafyatulia risasi watu tano na kwenda milimani. Baadaye viongozi wa FRDC Walungu walihakikisha kufariki kwa watu kenda na wajeruhiwa wengi, wanasema kuwa waliwafuatilia wapiganaji wale ambao waliweza kuvuka mto Ulindi wilayani Shabunda jirani. Kiongozi wa wilaya ya Walungu alieleza kwamba wakaaji wengi walihama eneo hiyo na kwenda Luntukulu, Mushenyi na Nzibira. Makundi Raia Mtomboki, Maeshe na Ndarumanga wanapigania uongozi wa migodi ya madini katika eneo hiyo. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Tujelekeze jimboni Ituri ambako waasi wa kundi la FRPI walishambulia ngome moja ya jeshi la taifa kijijini Kaswara pa kilometa makumi saba na tano kusini mwa muji wa Bunya katika mkoa wa Walendu Bindi. Ilikuwa usiku kwa mkia leo. Matokeo askari jeshi wawili wameuawa, pia mtoto mmoja ameunguzwa mzima. Msemaji wa jeshi la taifa Papa Ituri anayehakikisha habari hiyo anajulisha kwamba askari wa jeshi la taifa walianguka katika mtego uliosimikwa na wanamgambo. Wali mafasiro mengi nawe, Martial Kizabiamungo mashambulio hii ilipitikana saa mbili ya usiku wakati zaidi ya wanamgambo makumi tano ya FRPI walishambulia kikao ya FRDC pale Kaswara kwa Grupma buluma duru nyingi nyumbani zinaripoti kusema ya kwamba wakati hile waasi ya FRPI walifyatula mara moja masasi kwa wanajeshi. Kwa ile mashambulio wajeshi wawili waliuawa pale pale, anaripoti sultani ya muda ya Walendu Bindi. Sultani huyu anasema kisha mapambano waasi ya FRPI walilunguza kama ya FRDC yenye kupatikana kati ya vijiji Mombe na Kaswara. Hapa mtoto mmoja wa jeshi alitupwa ndani ya moto na waasi ya FRPI na kurunguzwa. Sultani huyu anaongeza kusema mwanamke wa miaka zaidi ya makumi tatu aliumizwa vikali na masasi ngambo yake. Msemaji ya FRDC Ituri anakikisha kuwawa kwa wanajeshi wawili, Kapiteni Carlos Kalombo anasema haikukua mashambulizi ya makao ya kijeshi ila tu askari jeshi ilianguka katika hambush ya wanamgambo ya FRPI wakati walikuwa wakifanya duria. Anatupilia mbali kuunguzwa kwa mtoto mmoja toka Bunya. Marsial Kizabiamungu, Radio Kapi. Hatimaye mvua kali zilizonyesha jana mangaribi na leo mbele mchana mjini Kinshasa zinaleta tena matatizo kunako barabara zenye kuharibika, pia zinatarisha tena zaidi wenye kuishi kando kando ya mito. Mwandishi wetu Babel Mpongo Masimango aliyetembelea mtaa wa Banda Lungwa kando kando ya mto Kando kando, sehemu kubwa ya soko la mji wa Kinshasa lilijaa maji tena, barabara kwenda kwenye hospitali kuu ya Kinshasa, barabara la force publique, elengesa bongolo, barabara hizi zote zilijaa maji. Sehemu nyingi mtaani bandal na hasa kando kando ya mto wa makelele ilijaa maji, ni sawa vile pia mtaani Makala Ngiringiri, na hasa kando kando ya jito la Kalamu. Wakaji wanalalamika kuona wameshambuliwa tena na mvua kali, nyuma ya siku chache ya mvua kali iliyoanguka mjini juma jana. Wakaji wengi wanatamani ondoka makao yao ambayo yanashambuliwa mara kwa mara na mvua, lakini shida lao ni kusema tutakimbilia sasa wapi? Kumbukeni kama wataalamu wengi wamearifu ya kama mvua tele itaanguka siku hizi mahali mengi nchini Kongo.