Amjambo, mjambo, wapenda waskizaji. Kwanza afateni vichwa vya habari tunazo katika mchana wa kutu wa walewo. Kinshasa, chumba cha pamoja cha ONU kinatoka kutangaza ripoti yake kuhusu hali ya usalama mwezi wa kumi na mbili mwaka uliopita. Kinshasa, kundi la mashirika la vijana wenye kuungana katika kundi kujisiki wanaomba kwa viongozi vya siasa nchini wafanye lolote kwa kutumikia nchi, sio kwa mafaya wo binafsi na katika kipindi cha mwisho mutaweza kupata mwaliko kuhusu michezo nchini. Hayo ndiyo muhimu ya habari zetu. Naam, tutafungua taarifa hiyo kwa kujulisha kama leo ni siku ya tatu na ni siku ya majifu, yaani sante wakisema katika lugha ya Kifaransa, ni alama ya mwanzo wa kareme, yaani mafungo ya roho kwa Wakristo wa dini Katolika ulimwenguni kote wakati muhimu kubwa ya Eklezia ya Katolika, wakati wa mafungo ya huruma yake kila mtu kwa muda wa siku makumi ine, wakati ambao Wakristo wanaomba kuomba, kusali, kutukula, kutoa sadaka na ugawanyo kwa wengine. Katika mwito wake kuhusu wakati huo, Papa wa Roma François anakamilisha katika maoni yake ama hivi kusema: ni ishara binadamu, ni ishara pia ya Mungu. Nikusema wakati huo wa mafungo ni mwanzo mpya, njia yenye kuongoza mpaka kufikilia kwa lengo la kustahili, ni kufikilia kwa ushindi wake Yesu Kristu. Akamilisha maoni ya Papa wa Roma. Naye yapata watu makumi ine walifariki na wengine zaidi ya mia moja makumi ine kuumizwa na utumivu wa nguvu na usio uruhusiwa. Ni kusema silaha na makundi ya ukingo ya usalama ambayo yalikuwa yakizuia makundi ya kupinga kutoshiriki mipango ya sheria mwezi wa 12 uliopita. Hayo ndiyo matokeo ya ripoti ya chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu. Ripoti hiyo iliyojulishwa leo siku ya tatu muhimu ya ripoti hiyo na mwandishi wetu Vivi Joseline Musa Oponde mengi sijonti afati na Vivi kali ne ndamuso Ripoti inajulisha kwamba askari wa jeshi la taifa, namna ya kipekee, wale wa ulinzi wa rais na polisi ya kijeshi walitawanyika pamoja na askari polisi ajili ya kuchungua raia, japokuwa kulinda raia ni jukumu ya askari polisi. Chumba cha pamoja kinachohusika na haki za binadamu kinajulisha kwamba wakati ule watu wasiopungua mia kenda kumi na saba miongoni mwao watoto makumi kenda na watano walifungwa nchini nzima. Idadi ya wahanga huenda kuwa juu zaidi kushinda idadi iliyochunguzwa. Ofisi hiyo inajulisha pia kupingwa kwa huru wa watu haki za kujulisha maoni haki za kupana habari na kukusanyika. Kufuatana na ofisi hiyo, hali hiyo inaonyesha kwamba viongozi wanataka kuzuia udemokrasia nchini Kongo ya kidemokrasia. Ripoti inajulisha pia mashambulizi yaliyoendeshwa na waandamanaji, hasa uwaji wa askari polisi mmoja mjini Kinshasa tarehe makumi mawili mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Pa Lubumbashi askari polisi mmoja aliumizwa kichwani na jiwe lililotupwa na waandamanaji, na pa Matadi askari jeshi mmoja huenda aliumizwa na waandamanaji waliomnyang'anya mpanga wake waliendesha pia uporaji mwisho ripoti naomba serikali weze kuhukumu watu waliotenda maovu wakati wa maandamano ya mwisho wa madaraka ya pili kikatiba ya rais Joseph Kabila mipango inapaswa kuchukuliwa ili kuepuka vifo na uharibifu wa haki za binadamu chuo kuitwacho Institut de Recherche en Droit Humain, kwa kifupi IRDH, kinajulisha huzuni yake kuhusu hali yenye kutambulikana na kupingwa amani, usalama na pia mipango ya kusaheresha Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Hayo ndio yamejulishwa jana siku ya pili, katika buku la shirika lile la utafuti kuhusu kuheshimu haki za binadamu. Chuo hicho Institut de Recherche en Droit Humain kinakamilisha kama wachangamuzi wa vituo vya serikali wana memba wa uwingi wa rais wa, wanatawanya maoni yasiyokuwa nambatana na uhusiano wa makubaliano ya tarehe makumi tatu na moja disemba mwaka uliopita. Ibeli Chisaka, kiongozi cha taifa wa chuo kile IRDH, yupo mbele ya mwandishi wetu Pole Munanga. Ah, mjini Kinchasa, kundi la mashirika ya vijana wenye kuungana Kongo kinchasa wa kifupi kwa ujeski linaomba kwa viongozi kisiasa vya pande zote kwa kuweza kutumika kwa ajili ya raia na nchi, kusiokutumikia wenyewe binafsi, hasa na ah, pia inafaa kukamilisha u mabadikaya madaraka katika ngazi za juu. Hayo ndio mahitaji makuu ya vijana wale waliotoa katika mkutano wao wa kufikiri jana siku ya pili hapa mjini Kinshasa kinchasa. Mkutano ulioshirikiwa na yapata wa vijana makumi sita, wakiwamo wa viongozi vingine vya siasa. Useni Fataki Makano, kordonata wa kitaifa Jeski, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jan Dezire Kanyama. Za la Senko kuhusu mkataba wa Senko, vijana walionesha uzuni yao, kwa sababu mkataba huo unazembea kwa sababu hadi leo kuna vizuizi vinavyoonekana wazi: waziri mkuu hayateuliwa na kutajwa, kamati ya uchunguzi hayasimikwa bado, na kuambatana na wakati wa utumivu wa mkataba ule, leo hii inabaki miezi kumi, na wanasiasa wa wingi wa urais sawa vile wa upinzani hawawaze kitu kuhusu wakati huo mdogo unaobaki. Mkataba huo utimizwe ajili mbele ya mwisho wa mwaka huu, nchi yetu iwe na mabadiliko ya urais. Vijana wanatamani tena katika serikali mpya wawe na nafasi yao pia, sababu vijana walipambana na wanaendelea kupigana kwa demokrasia katika nchi hii. Kupitia mkutano wa leo, vijana wanakusudia kudai wizara ya ujana. Ni wakuu wa vijana ndiyo wanapasha kuongoza wizara hiyo katika serikali mpya. Kozeski inaomba kwa uwaziri wa vijana kwa serikali mpya itakayoundwa, ipewe kijana mwenye kujua yote vita iliyofanyika na vijana nchini Kongo ya Kidemokrasia. Christian Mwando Simba Kabulo anamgomboa babaye ambaye anayojina Mwando Simba Charles, kwa uongozo wa chama cha siasa unadefe hayo. Huyo alichaguliwa kwa sauti makumi kenda na nane asilimia moja, wagombea wengine mbili hawakufaulu. Hayo ndiyo matokeo ya uchaguzi iliyoandaliwa na chama kile ki unadefe kikiwa mwanamemba wa G7 na pia wa Rassemblement ya upinzani kisiasa, uchaguzi uliofanyika jana siku ya pili hapa mjini Kinshasa mkutano wao usio wa kawaida ilikuwa hivi. Christian Mando Simba hayupo, lakini alikamilisha mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeffrey Ngoi, kama ataendesha mapigano yaliyoendeshwa na babae na Kinshasa mwili wa Etienne Tshisekedi wenda kufika mjini Kinshasa tarehe kumi na moja mwezi wa tatu. Hayo ndiyo yalijulishwa na tangazo lililotolewa na jamaa lake Etienne Tshisekedi, jamaa lenye kusimamiwa na Mosenje Gerard Mulumba na Bibi Mwamremu Mate Kasilu Kasalu mliwerazi. Kulingana na maoni ya hayo iliyochukuliwa na jamaa la ukoo wake Etienne Tshisekedi, mwili wake wenda kuzikwa hapa kunako kaburi la Gombe. Msemaji wa IDPS Wize Kambuya anajieleza kuhusu hatua iliyochukuliwa kuhusu usafirishwa kwa mwili wake ch Chisekedi na mazishi yake, tumsikilize. Lewi jamala ukoo wake Chisekedi ilijulisha kupitia tangazo kama mwili wa Echen Chisekedi utasafirishwa tarehe kumi na moja wa mwezi wa tatu. Kwa upande wetu sisi, hatuwezi kujulisha lolote kuhusu jambo lile. Tutakuwa tu nyuma ya hatua yenye kuchukuliwa na jamaa, kama vile Mwenyezi Mungu mwenye hekima na madaraka yote aliweza kumwita. Hatuwezi hata kidogo kuchukua hali ya ya mabishano au ya ugomvi. Tangazo munawe unalipata ni lake jamaa la ukoo wa Kichisekedi, na sisi kama jamaa kisiasa la Kichisekedi hatuwezi kufanya lolote, tunaonga mkono hatua iliyochukuliwa na jamaa lake kwa heshima ya maoni yake. Jimboni Congo eh, Central, kampeni kuhusu sheria yenye kuelekea mafuta ya taa petroli ilianzishwa jana mjini Boma, kilomita mia moja magharibi wa mji wa Matadi. Zaidi ya wanamemba mia moja wa mashirika ya raia waliweza wali kushiriki na watumishi wa serikali wengine kwa kutatua shida hiyo na kuangalia namna gani wenda kufanyika na kwa upande wengine, wasaidizi wana memba wafeke wanahuzunishwa na hali ya ya foner, mfuko wenye kuhusika na ujenzi wa mabarabara kunaendelea kupokonya ushuru wa utwayo peage kuhusu barabara na kwa kundi na kwa kweli hali za mabarabara ni mbaya sana. Wasaidizi wa feki wanashambulia kutoshiriki usaidizi kifedha kwa manufaa ya funer. Msemaji wa wasaidizi wa feke Shitabo Pole Mustafa alikamilisha kwamba huenda kukubali ikiwa Wasaidizi wana memba wa Feke wanahuzunishwa na hali ya Fonere, mfuko wenye kuhusika na ujenzi wa mabarabara kuendelea na kupokea ushuru uitwao peaji kuhusu barabara, na kwa kweli hali za mabarabara ni mbaya sana. Wasaidizi wafeke wanashambulia kutoshiriki usaidizi kifedha kwa manufaa ya Fonere. Msemaji wa wasaidizi wa Feke, Shetabo Pole Mustafa, alikamilisha kwamba hauenda kukubali haiwezi kukubaliwa ikiwa mchango ule wa kifedha nafika unatolewa kwa ujenzi wa kutengeneza barabara katika mikoa na katika vijiji. Basi kama sivyo, franka zile zinafanya nini? na huenda kusukuma kwa mawazo ya unyanyasi ni kutokana na barabara mbaya, angelikuwa kunako gari nyingi, huenda kujielekeza katika miji gari za kuondoka katika miji mikubwa na kusafiri katika miji midogo. Vinyumba vya ubovu wa hali za barabara ni vingi katika maisha ya raia, kuongezeka kwa bei ya vyakula na vingine. Kwa upande wa chumba kikuu cha fone mjini Kinchasa, bado kujulishwa lolote na pia fone haikusahii mkataba wa uhusiano na wasaidizi. Paa feke amekamilisha mshauri wa kiongozi ya fone. Nani hapo tutatia nanga kwa habari zetu katika lugha la Kiswahili, kipindi cha mchana kati. Kipindi kingine tawajia saa kumi na moja na saa kumi na mbili ya mashariki. Nani hapo tunasema asante kwa kuwa nasi njani, mu hanga elektrisite ya kale kwa upande wa ufundi na wale wote, tusishike nasi punde kidogo, tamfata habari za Kiluba na mwandishi wetu Junior Kamunga.