Naam, karibuni. Kwanza ukateni vichwa vikubwa vya habari tunazo. Jimboni Lomba mipa Mwene Ditu ujulisha kama wanafunzi wataenda utarudio masomoni masumuni, ingawaje hali ya usalama imekucha kuurudi kuukamiifu. Hayo ndio ujulishwa na Anatole, tangu meo wa mji huyu Jimoni Okatanga usimulia juu ya vituo vya seni vya kuandika wachaguzi ambavyo vilikuwa vinachelewa kwa sasa. Unakuwa msangamano wa watu wenye kujiandaa seni nasema na kuwa watu ni wengi sana, tai tafunga milango zake siku ya pili tarehe kumi na nne Machi mwaka tunao na inchi kumi na mbili za Afrika, ikiwemo jamhuri ya Kongo demokrasia pamoja, wameunda mfuko wa usaidizi kifedha kuhusu maendeleo katika sekta ya mazingira kwa manufaa ya maisha ya raia. Sherehe ilifanyika kuhusu mfuko oyo pa Oyo, kaskazini mwa nchi Kongo Brazavile, na prezidenti Sasungisu ifainaka vitu wajulisha meli katika Jimbo la Lomami, wanafunzi watarudi masomoni leo bila shaka, kwani hali ya usalama imeweza kukomeshwa na kutambulika mahali pote. Hayo ndio ajulishwa na bwana Anatoli Twenge Kabongo, mweya mwe makamu wa mji ule. Watoto walipaswa kurudi masomoni bila hata matatizo, tukisema wa baba na wamama warudishie watoto wao, warudishe masomoni bila hata matatizo yoyote. Na kwa upande mwingine kuhusu hali ya wanamgambo wa kamwe na nsapo ambao husimuliwa sana katika mahali pote na Wakongomani wote, hujuliza ni nini kabisa, ni kufanikana huko, ni nani mwenye kuwa msingi wa jambo lile? Taarifa ya mwandishi wetu bili Iva Rutumba, mengi sioni tuyafate na Kalinda msu kama walivyosema wajuzi wa Grand Kasai wanaoendesha kazi ajili ya kutatua mizozo katika amani. Swali la Kamwina Nsapu ilianzishwa mwezi wa ine mwaka jana. Alikuwa akingoja tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja kibarua kutoka wizara ya mambo ya ndani chenye kumukubali kisha kutajwa kwake kiongozi wa kiasili, lakini hakupata kibarua kile, hali iliyomuhuzunisha ndivyo amefasiria Anaclet Mbalanga, mmoja wa memba wa shirika la raia, pia mujuzi wa kutatua mizozo katika amani Kamwina Nsapu Sapu alishtakiwa kuchukua silaha bila sheria na kuunda kundi la uasi, ndio maana vyombo vya usalama vilichunguza makao yake, lakini alitupilia mbali mashtaka yoyote. Mambo hayo yote yaliongeza uzuni wake, mshtaki walingoja wa muombe huruma, lakini haikufanyika, hali iliyosababisha kutoaminiana kati ya kiongozi huyo wa asili na serikali mpaka kuliendeshwa mapambano. Baada ya hapo, serikali ilitangaza kifo cha Kamwina Nsapu, ndio sababu waaminifu wake waliweza kutangaza hutuba wa kiongozi wao na wanaendelea kudai mabadiliko katika swali hilo. Na kwa upande mwingine ni radhi <coughs> na kwa upande mwingine unako centre Kasai ya, ya makati, hali ya masomo hasi nzuri sana kutoka juma hizi mbili. Walimu wa masomo ya kiprimari na sekondari wa Cite ya Louisa wananungunika sana, kwani hao wanatambua katika mishahara yao wananyanyasa tangu ya elfu mbili hadi elfu mbili makumi mbili katika mishahara yao, na walimu na viukuu waliweza kunungunika, na hali hiyo inayohuzunisha wazazi na pia wanafunzi. Msikilize mmoja wa wanafunzi mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Andrei Kambala Mujanai. Palwiza mafunzo yalikuwa ya, ya kitolewa vizuri, lakini tangu juma mbili sasa hakuna kitu. Tunafika shuleni lakini hakuna walimu. Kuna watu wanaoeleza kwamba mafunzo hayatolewe sababu walimu hawalipwe. Wanafunzi wa moja wanasema kwamba wapo katika hofu sababu ya mambo yanayoendeshwa katika mji huo, wasiwasi nayotokana na habari isiyokamilishwa eni kujulisha kuwasili kwa waasi wa Kamwina Sapu, ijapokuwa hatuwao lakini mashule zinafunga milango inatushangaza. Kosa sio tu ya wanafunzi, kosa ni ya watu wote, wanafunzi na walimu. Katika mashule chache, wanafunzi wanafika, lakini hawaone walimu. Katika mashule mengine, walimu hawaone wanafunzi. Lakini walimu wanasema kwamba wanachoka kuona hawalipwe tangu miezi kadhaa. Walimu wakiulizwa kuhusu jambo lile, walihakikisha kama hatua hiyo ni ya kweli na wanaomba uwaziri unaohusika wa kuchukua mipango muhimu ili eh, hali ya masomo iendelee vizuri katika eneo lile. na mjini Lubumbashi hujulisha kama siku moja kabla ya kufungwa kwa vituo vya kuandika wachaguzi, unatambulikana msongamano wa watu katika vituo mbalimbali vikuu vya senta, vinasema kama watu wanasongamana mno na hali na idadi ya wakazi inaongezeka sana wani walisikia kama baadaye kesho siku ya pili senta nyingi zitafunga milango zao. Taarifa ya mwandishi wetu Denise Mayo Mengi Sinuti wafati na Bibi Karine Damusu. Tangu jana asubuhi vito vya korozesha wachaguzi mjini Lubumbashi vilijaa watu makumi waliokuwa wakisongana ajili ya kupata cheti cha uchaguzi. Sababu gani walingoja mwisho? Wamoja wamesema kwamba hawakukua na wakati na waliwaza kwamba mwisho watu hawangekuwa wengi. Uongozi wa senita wila Katanga unajibu kwamba Vito vili milango tare kumina tatu mwezo wa kumina mbili uleopita vina pasho kukomesho za kurozesha raia leo tare kumina tatu wa tatu, lakini ginsi siku ya kwanza ni siku ya mapumziko kwenye seni, kesho tare kumina ine mwezo wa tatu njo kutakomesho operesheni za kurozesha wachaguzi katika vito chache. Bi mimi Fabian mkulu moya katibu mtendaji jimboni wa seni anahakikisha kwa mba vito vili simamisha kazi kwa sababu mbali mbali kuendesha kazi ajila kueneza siku zilizopangwa tayari. Mji wa Lubumbashi una hesabu asilimia makumi kenda na saba ya walioorozeshwa miongoni mwao asilimia makumi mane na kenda ya wanawake, habari inayohakikishwa na seni. Kwa upande ongine, katika jimbo la Mbandaka, kama eneo lile jimboni la Equateur, jana siku ya Mungu, tarehe kumi na mbili mwezi wa tatu mwaka tunao, siku moja kabla ya kufungwa kwa operation hiyo hutambua pia msangamano wa watu katika vituo vingi vya seni, hasa Pambandaka ambako senta tano iweza kufungua milango zake tarehe 13 Desemba mwaka jana huenda kufunga milango zake kesho, ambao watu wanasangamana kuweza kujiingiza wengi mengi tu. Tuyafate katika taarifa ya Dominike Ulomi Mongapange na mwandishi wetu Bibi Karine Damuso. Jana mjini Mbandaka wachaguzi hawakukuwa wengi mbele vito vya korozeshwa. Ni leo tarehe kumi na tatu mwezi wa tatu ndio kutafungwa vito vitano vya Mbandaka vilivyofungwa milango tarehe kumi na tatu mwezi wa kumi na mbili uliopita, lakini jinsi siku ya kwanza ni siku ya mapumziko kwenye seni, vito vile vitafunga kesho, amesema Ashil Bolekela, katibu mtendaji wa seni. Waliochelewa wanaweza kupata vyeti vya uchaguzi. Katika jimbo nzima la Ekuator, seni imekwisha korozesha wachaguzi juu ya elfu mia kenda makumi matatu na tano walongojewa, ni kusema wanafikilia asilimia makumi kenda na mnane. Vito vilivyofungua milango nyuma vitafunga tare makumi mawili na mbili mwezi wa ine utakao kuja kuongeza wale waliochelewa. Seni na tumaini kuandika watu milioni moja, hali uenda kuongeza idadi ya viti jimboni Ekwator. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja jimbo hilo lililokwa wilaya liliandika a wachaguzi elfu mia saba makumi saba hali iliyorahisisha jimbo hilo kupata viti kumi na mbili bungeni la taifa na viti makumi mawili na mbili bungeni la jimbo. Na nchi kumi na mbili za Afrika ikiwamo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo chukua hatua ya kuunda mfuko wa usaidizi na maendeleo ya mazingira unaoitwa Fond Bleu pour le Bassin du Congo. Sherehe ya kuundwa mfuko huu, ifatikana ifanyikana mniorazi ba oyo kaskazini mwa Kongo Brazzaville, ilisimamiwa na presidenti wa nchi hiyo jirani na ndugu e, Denis Sasungeso. Mfuko huu huenda kufalia kwa wakazi na kuweza kuleta matunda mengi, unaokamilishwa kwa milioni mia moja ya euro ya franka za Ulaya. Mengi tuyafate na mwalimu mkuu mtaalamu wani akijieleza kuhusu jambo lile. Ni muhimu kuendesha mpango wa kupanda miti nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kama kunaendesha miradi mikuu ya mlimo na msitu katika miji na vijiji chache katika sehemu ya kusini mwa nchi, tutaweza kufaidika na pesa zile. Ni usaidizi wa kifedha unaotolewa kupitia miradi yini kugeuzwa kwa pesa. Kama hamuwezi kutengeneza miradi yini kutoa pesa, hamutapata kitu. Usaidizi wa kifedha unatolewa kwa miradi, hapana kwa mawazo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia serikali oui yake inapaswa tayarisha miradi itakayogeuzwa pesa katika sekta mbalimbali. Kama tunataka kufaidika na pesa zile, tunapaswa kuanza kuwa na mpango mkuu kulingana na maendeleo yetu. Tujue lazima nini, namna gani kutumia na kuzidisha pesa zile ajila kuendesha kazi katika miradi yetu muhimu kulingana na mipango yetu ya maendeleo kuhusu mfuko wa pesa na vya mishahara pa Mbujimai, watumishi wa serikali ya, ya Kongo kidemokrasia wanaozunishwa sana na kuchota kidoli banki ya ushuru ya Kongo tawila Mbujimai, ambako kila mara mwezi wanapokonywa pesa zao elfu mbili hadi elfu makumi mbili kutoka mishahara yao. Hao wananungunika sana na kuchota kidoli benki hiyo mkuu wake. Taarifa ya mwandishi wetu Criste Mogand na Mekinoaate na Karimu Damusu. Kwenye ukuta wa jumba la serikali kuna bandiko ya vikartasi vyenye maandiko ya kushtumu benki ya biashara ya Kongo kupunguza kwa mishahara watumishi. Wa serikali wanatisha kuandamana katika amani kama hakuna suluhisho. Leon Kankolongo, kiongozi wa shirika la kutetea wafanyakazi wa serikali jimbo ni Kasai ya Mashariki, anashtumu kuona viongozi wa BCDC na hata wali wa jimbo wananyamaza. Upande mwingine, benki ya biashara ya Kongo inahuzunika kuona watumishi wa serikali hawaseme kweli. Wanafasiria kwamba wafanyakazi wale walipata vyeti vya benki na walipashwa kuvilipa, lakini wengi hawalipe kwa utashi wawo. Kuna wanaoeneza miezi mitano bila kulipa chochote, ndio maana benki ilichukua hatua ya kujilipa. Na jimboni Kivu ya Kusini, mjini Bukavu, kumeundwa kituo kipya cha upasaji wa habari chenye kuelekea hali ya mwanamke. Kitu kinachoitwa wewe magazini debu Kongole ni kwa uhusiano na, na chumba cha kuweza kuchungua hali ya mwanamke katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi mwalimu mkuu Like Hebran, akiwa mshauri mkuu wa chumba chenye kuhusika na hali ya kike, anajieleza kuhusu jambo lile mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Emmanuel Elmago wa Kabidi. Owa ainario ni kwa sababu leo inchi ni Kongo ya kidemokrasia, ni lazima kupana habari habari kuhusu haki za wanawake, usawa kati ya mwanaume na mwanamke. Kwanza kupitia vyombo vya habari vinavyotumikishwa sana, ni kusema kuanda gazeti inayoweza kusomwa kupitia simu ya sasa ya mkono au kompyuta Na tutatia nanga kwa habari zetu katika lugha la Kiswahili kipindi cha asubuhi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo cha Nori Mukondo na wale wote walishiriki nasi tunasema asante sana kwa kuwa nasi njianimwa anga, asubuhi njema. Punde kidogo mtafata habari zetu katika lugha ya Chiluba na mwandishi wetu Richard Junior Kamunga.