makabila yale mawili unashurutisha wakuu wa kiraia wa hapo nyumbani. Tawi la Beni la tume la uchaguzi huru Seni lajulisha mwisho wa operesheni ya kuziorozesha tarehe sita Aprili ijayo katika mji wa Beni. Kwa mjibu wa kiongozi wa Seni huku huko, kwa sasa ni karibu asilimia moja na mbili ndiyo waliojiandikisha sawa wachaguzi. Uwaziri wa afya jimoni Kivu ya Kaskazini amejulisha kwamba wanawake wengi wana vidonda kwenye viungo vya uzazi. Hayo ni matatizo makubwa ya afya, na naomba angalisho ya washiriki wengi ya katika sekta ya afya hapa Manono katika jimbo la Tanganyika. Karibu watu kumi na mnane waliuawa miongoni mwao saba wa kabila ya abatwa katika shambulizi ya uasi wanaozaniwa wa kabila ya Baluba. Mwanzo huo wa mapigano kati ya makabila ale unashotisha wakuu wa kiraia wa hapo nyumbani. Shirika la raia la umma makabila ya hapo nyumbani yatie mbele matokeo mazuri ya mkutano mkuu ulioendeshwa mwezi wa pili uliopita pa Kalemi kwa mapatano kati ya makabila ale. Mili mengi tu yafuate kutoka Kalemi na mwenzetu Amuri Alika kupitia mashambulizi hiyo kumeripotiwa kufariki kwa watu kumi na nane katika hizo kabila mbili, kumi na moja imeripotiwa kwa wanamgambo wa kabila la Waluba na saba wengine wa kabila la Watwa. Idadi hii kutokana na mashambulizi thibitishwa na duru za mahali pia na uwakilishi wa serikali na shirika la rahia. Administrator wa teritoria ya Manono alishtumu na kulahani mashambulizi hiyo. Pierre Mukamba amepanga kutembelea mahali kwa haraka katika lengo la kuhamasisha wananchi kwa kuishi kwa, kwa amani na masikilizano. Mashambulizi ya wanamgambo wa Luba iliendeshwa Jumanane katika kijiji Mutuba inayopatikana kunako kilometa mia moja na arobaini na nane mashariki ya Manono. Duru zingine mahali uripoti ya kwamba mashambulizi ya wanamgambo wa Luba imehungwa mkono na wengine toka maeneo ya Moba. Mashambulizi ya kijiji Mutuba iliendeshwa mwezi mmoja baada ya kukomeshwa jukwaa iliyoandaliwa na serikali ya jimbo kwa lengo ya marejesho ya amani ya kudumu katika jimbo la Tanganyika. Nikiripoti E, kwa kifupi, korti ya hukumu ya kimataifa ilitangaza leo amri yake ya kwanza kuhusu malipo ya hasara kwa wahanga. Ni malipo yanayoelekea watu wa moja kwa upekee na kwa wingi, watu mia mbili makumi kenda na saba zaidi ya milioni tatu za dola za kimarekani, ndiyo zenye kutamaniwa kwa malipo ya hasara katika swali la jukumu ya Germain Katanga, aliyehukumiwa na korti hiyo. Kila mhanga atapokezwa fedha za kimarekani 215 Kwa mjibu wa uimizaji wa CPI Kinshasa, wakilishi wa wahanga na utetezi wanahadi tarehe mnane Julai kwa kufikisha maoni yao mbele kuhusu swali hilo. Jimboni Ituri, mvua kali ilisababisha kuwawa kwa watu kenda katika kijiji cha Otmaber kwenye zaidi ya kilometa 1 kushini ya mji wa Bunya. Shirika la raia la eneo jirani la Komanda lenye kutangaza habari lajulisha kwamba mvua hiyo ilinyesha siku ya tatu iliyopita. Wahanga ni wanamemba wa jamaa moja waliowawa kutokana na kuanguka kwa mti kubwa katika jumba lao. Mengi tuyafata kutoka Bunya na mwenzetu Marcel Kiza vya Mungu. Wahanga wote walikuwa wakimbizi kutoka pale Kivu ya Kaskazini. Shirika la raia ya Komanda inasema ya kwamba wahanga wote ni wa familia moja kutoka pale mtaa ya Beni, Kivu ya Kaskazini, kwa kutafuta nafasi ya kulima. Ndio kwa maana walikuwa wakipatikana pale Otumaber siku ya ine mchana. Kati kisha kulima mpunga, walirudi nyumbani kwao mahali yenye kupatikana zaidi ya kilometa kumi na barabara kubwa yenye kujielekeza Kivu ya Kaskazini. Wakati hii tu mvula mkali ilikuwa ikinyesha, ni wakati hii ndiyo muti mkubwa ilianguka kwa nyumba yao. Matokeo watu tisa wakauawa, kati yao baba ya familia, wanawake wahine, watoto watatu na mzee mmoja. Habari hii imekamilishwa na sultani ya Walesi Vukutu. Sultani huyu analomba na wakaaji kuwa makini wakati hii ya mvula. Mwili ya wahanga wote ilizikwa siku ya hine. Radio Okapi. Na katika habari za kisiasa, kuna matatizo ya kugombea ya kugomboa Etienne Tshisekedi katika uongozi wa shauri ya uchunguzi wa mkataba wa tarehe 31 Disemba iliyopita. Tangu asubuhi leo hii kamisheni inayohusika ilipima kutatua magumu yale bila kupata jibu. Kwa mjibu wa wakilishi wa moja wagombea watatu wanapambana kwa kuongoza shauri hiyo. Ni Vital Kamera wa chama cha UNC, F Bazaiba wa MLC na Pierre Lumbi wa kundi la vyama saba G7. Wakati wa kati mapumziko, Steve Bikai alitoa maoni yake kuhusu mazungumzo yale. Na ujumbe kubwa wa wakuu wa kisiasa wa jimbo la Kivu ya Kusini uliwasili huko jana ukiongozwa na kiongozi wa ofisi ya kazi ya rais wa jamhuri. Ujumbe huo ujumbe mwingine ulifika leo Pauvira ukiongozwa na waziri Justin Bitakwira, ni kwa nia ya kiongozi wa ofisi ya kazi ya rais ya kuziorozesha katika mta wa Fizi, na tena kuzungumzia kuzungumza na wakaji wa huko kuhusu mwenendo wa uchaguzi juma moja mbele ya kukomeswa kwa cooperation na kuziorozesha katika eneo hilo, watu hawajafika kwa wingi katika vituo vya seni. Yani, asilimia makumi saba na tano. Mafasirio ya waziri Zitembi Takwira mbela mikrofoni ya Fistongo mama ya bala wa role wenye tulikuwa na chunga ilikuwa 80985 kwa mji wa Beni, na mwa ile 80985 tulisha pitisha ile 80000. Tuko sasa a 2,44% de realizasyon a terme de pourcentage, ni ile tunasema sa 2% na tunashukuru sana. Vraiment populasion yetu inajimplike sana kabisa ndani ya hii operasyon identifikasyon et aroleme des électeurs. Wa mama wanafanya 53% ndani ya hii chiffre. Na wa baba wanafanya 49% ndani ya hii chiffre. Ni kusema wa mama wanapita ku wa baba plus de 4%. Sasa tusichunge siku za mwisho mwisho. Mwishomwisho tuukie sasa kujifera role. Ma macentre za kwanza kwanza tutafunga deja le 3 avril. Mwisho ya arolema Beni ni le 6. Centre ya mwisho yenye tafunga ni le 6. Le 6 avril. Kwa hii siku mbili tunisha kuanrole uh, 117 prisonniers na tunazani kama ndani ya juma moya tutakuwa tunakomesha ile kazi. E, samahani huyo ni do gracias Mbayai, e, kiongozi wa tenia Pobunia alijulisha tena kwamba kwa sasa seni ina endelea operesene ya kuozesha wafunga katika giriza kuu ya Kongai ka Beni. Na sasa tutawatolea mwenzetu Waziri Gustain Bitakwira anayepatikana pauvira akiwa mbele na na mikrofoni Fistongo mama directeur de de cabinet président la république na Fistongoma mayabalaiee président de la république na tunafikiria ana message rais amemkabidhi yenye atawaambia watu na labda kimaendeleo, inafaa acha alama moja au, au mbili au zaidi. Nimekuja hapa siku zilizopita na wote wenye walifuata matelevisheni waliona gisi nilikuwa nilikuwa hapa Uvira nji, ilikuwa shabaha yangu yawaambia watu wajiorozeshe, na tusipoteze hata siege moja Uvira. Tunakuwa na siege tano, tusikie tukashuka kutatu au nne Tunafikiria kwamba sauti yetu itasikikana na watu wataongezeka, lakini tuna shida ya watu wenye kutoka Burundi. Unajua watu wengi wanatoka Burundi, hata elfu mia moja na zaidi kutoka Burundi pia kujiorodhesha siku hizi wanasema kuna hela nyingi nafaa kulipa kitambulisho cha kutoka huko Burundi, kwa kufika hapa, na kama una hicho kitambulisho, kurudi Burundi inakuwa shida, inakuwa shida. Pia tutapima kwa kuzungumza, labda na waziri wa mambo ya nje azungumze na waziri wa mambo ya nje ya Burundi, kusudi wapime kuregeza kamba, kusudi watu wakuje kujorozesha hapa zaidi. Mimi binafsi nimeongea na Coronel Nanga, na hapa tukiachana pia nitamuuliza tukiwa, anasema waongeze muda kidogo, hata ingine inga mbili au inga tatu ikiwezekana. Kiongozi wa benki kuu ya taifa na waziri wa fedha wanapatikana katika ujumbe huo, huenda wote walipaswa zungumza na wakaja Uvira lewe hii nyuma mchana. Waziri wa afya jimoni Kivu ya kaskazini amejulisha kwamba wanawake wengi wana vidonda kwenye viungo vya uzazi. Hayo ni matatizo makubwa ya afya yanayoomba angalisho ya washiriki wengi katika sekta ya afya. Ndiyo sababu ya kampeni inayoandaliwa na hospitali kuu ya Keshero kwa muda wa juma moja Pagoma kwa matunzo ya wanawake wale. Kampeni hiyo inaongozwa na madaktari wajuzi wa Faransa na wengine wa Kongomani. Kwa kifupi tena, kwa kumaliza, jimboni Kivu ya kusini, shirika la kimataifa American Refugee Committee linafurahishwa na matokeo mazuri ya mradi asili katika mtaa wa Kabari, ujumbe wa shirika hilo la zaidi wawakilishi wa nchi kumi, ulitembelea mradi huo unaotumika katika sekta tatu hususan kilimo, ujenzi wa vituo vya afya vya sasa na wa visima vya majisafi. Pande la serikali lililokuwa katika ujumbe huo laomba mradi huo ufanyike pia katika eneo la magharibi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo.