Bei ya chakula inapanda sana sokoni katika Kongo Kidemokrasia kinyume cha kushuka kwa thamani ya pesa za Kikongomani mbele ya dola za Kimarekani. Dola moja iliyokuwa ikibadilishwa kwa franka za Kikongomani mia kenda makumi mawili imefikia sasa franka za Kikongomani 1400 Juhudi za upatanishi zinafanyika ajili jila kutimiza makubaliano ya mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Ujumbe moja wa sadek unapatikana mjini Kinshasa. Kwa sababu hiyo, jana walizungumza na kiongozi wa MONUSCO na wanasiasa Wakongomani. Wahami wa maelfu waliokimbia mapambano ya kikabila kati ya Wabantu na Watwa mitaani Manono, Nyunzu na Kalemi ambao walipata nafasi ya kubaki katika mtaa wa Malemba Nkulu jimboni Olomami wapo katika hali mbovu. habari litangazwa na mwakilishi wa Sultani wa Mulongo. Kilograma moja ya samaki na yuta shansha wala tena Thompson iliyouzishwa franga za Kongomani elfu mbili mia tano vivio vivio. Franga Kongomani, ilio ilio franga Kongomani tano imepanda hadi elfu tatu mia tano vivyo hivyo. Kilograma ya nyama iliyouzishwa franga za Kongomani elfu tatu mia tano imefikia elfu saba mia tano. Lita tano ya mafuta yaliyouzishwa franga za Kongomani elfu sita imefikia elfu kumi na moja. Kilogramu tano ya sukari iliyouzishwa faranga za Kongomani elfu ine mia tano imeuzishwa elfu mnane na kopo ya muhindi iliyouzishwa fanga mia tatu makumi tano imefikia mia mnane. Hali hiyo imefadhaisha wachuruzi pamoja na wateja, wakiwa wananchi wanao magumu kwa kupata chakula, na wenye kufadhaishwa sana ni wafanyakazi wa serikali. Maalum wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa nchini Kongo ya kidemokrasia alikutana jana na ujumbe mmoja wa SADC. Walizungumzia hali ya kisiasa nchini Kongo ya kidemokrasia hasa tume la majadiliano yanayoendeshwa na kiongozi wa MONUSCO kwa wanasiasa, ili kutimiza makubaliano ya tarehe makumi matatu na moja mwezi wa kumi na mbili uliopita, kulingana na azimio makumi mawili na tatu makumi manne na manane. Tena jana ujumbe wa SADC unaoongozwa na waziri wa Tanzania usikae na mambo ya ndani alizungumza kuzungumza na uwindi wa rais shirika la raia na pande la muungano wa upinzani linaloongozwa na Joseph Olinga Nkoy, pande na longozwa na Felix Tshisekedi lilikata kupokelewa na pamoja pa na ujumbe wa Olinga Nkoy na uliondoka moja kwa moja katika chumba cha mkutano. Sikilizeni mafasirio ya Jean Bertrand Ewanga aliyekuwa katika ujumbe wa Felix Tshisekedi, yupo mbele ya mikrofoni ya Innocent Olinga. Na waza kila mwenendo wa muungano wa upinzani unapaswa kuwa na msingi wa mkataba wa Senko. Na muungano wa upinzani unajulikana, sawa pande lililoongozwa wala ujuba wake ulioongozwa na kiongozi wake Felix Tshisekedi. Wakati wa kufika kulikuwa na mvurugo, wala ni Sadek ndiyo imeanguka katika mvurugo katika mtego wa wingi wa urais na kuzungumza na pande mbili za muungano wa upinzani wala hawakufika kuambatana na mkataba mkataba huo uliokubaliwa na sadek na muungano wa nchi za afrika shauri ya umoja wa mataifa na wenye jukumu wote wa ulimwengu hatuwezi kubali maujiano mengine yafanyike tunajua kwamba kama sadek inakuja kusaidia nchi yetu ni kwa utumivu wa mkataba ndio sababu tuliona kwamba hali ya kupokea wanaosema wapo wa muungano wa upinzani ni sawa kitusi kwa wananchi wetu. Tunasema kila mazungumzo yanapaswa ambatana na mkataba. Wanatuletea muungano wa upinzani wengine na huo ni mtego wa wingi wa rais, wenye hatuwezi kubali. Jueni kwamba ingawaje jinsi siasa inaendeshwa, hawo wote ni ndugu zetu, tupo sisi wote pamoja. hawezi kupenda kitu na kukichukia. Tukumbuke kwamba Etienne Chisekedi wa Mulumba alipokuwa hai alituamurisha kukutana kwa mazungumzo ajili ya kutayarisha uchaguzi. Inaheshimu alivyosema Etienne Chisekedi. Kati yetu kuna waliojihuzulu, watu hao wana mguu mmoja katika upinzani na mguu mwingine kwenye uwingi wa uraisi. Tuzungumze mara ingine na ndugu yetu waziri mkuu Bruno Chibala, ili pamoja tukomeshe mizozo yote. Fredi Matungulu, kiongozi wa chama cha kisiasa cha Kongo na Biso, mwanamemba wa pande la muungano upinzani nalongozwa na Felix Tshisekedi na Pierre Lumbi, alipokelewa jana na waziri mkuu Bruno Chibala. Mpaka sasa muungano huo wa kisiasa unakataa kukutana na Bruno Chibala kwani hao hakupendekezwa na Rassemblement kulingana na makubaliano ya mwezi wa kumi na mbili uliopita. Freddy Matungulu anahakikisha kwamba alipokelewa na waziri mkuu sawa wa Mkongomani, hapana, sawa mwana memba wa muungano wa upinzani Rassemblement. Ujumbe wa pamoja wa mkutano wa ma... Makanisa ya Afrika nzima sita na washauri la ulimwengu makanisa unapatikana mjini Kinshasa tangu siku ya pili iliyopita. Wakati wa ziara ya karibu juma moja, ujumbe huu utachungua hali ya siasa katika Kongo ya Demokrasia na kuendesha majadiliano na watendaji wa kisiasa wa nchi. Ujumbe ule ulizungumza jana na waziri mkuu mpya Bruno Chibala. Kiongozi wake ni mwalimu mkuu Eale, anaojiwa na Jocelyn Musopondi. E, kwanza tulizungumzia uchaguzi. Tulitamani kujua namna gani anaona wakati huu, sababu tulipoteza wakati wa kutosha, na kumuuliza kwamba uchaguzi utaendeshwa hakika wakati uliopangwa. Alituambia kwamba atafanya yote, serikali ikishatangazwa uchaguzi ufanyike. Ya pili, hali ya kijamii ya wananchi wanaopatikana katika ukosefu mkali alisema ndiyo. Swali la pili kutosha uchaguzi, atachungua namna gani kupata jibu kwa hali ya jamii. Ya tatu ni swali la usalama, uchaguzi utafanyika namna gani wakati katika maeneo zimoja ni kugumu kuwezesha wachaguzi. Alisema kisha kusimika kwa serikali, ataenda binafsi katika eneo la Kasai, ataenda popote na kufanya yote, ili watu waziowezeshe na amani irudi nafasi iliyokuwa ya mchafuko Iplition ujumbe ule unatayarisha kukutana na muungano wa upinzani unaoongozwa na Felix Tshisekedi na baadaye na mabalozi mbalimbali. Jimboni Kivu ya Kaskazini, ujumbe wa wanabunge munane wa Ulaya una memba wa kamisheni ndogo ya ukingo na usalama, unapatikana tangu siku ya tatu mjini Goma. Una lengo la kuchungua maswali usalama ya usalama katika eneo hilo na mipango ya kutimiza ajili ya kuboresha hali ya usalama. Kisha kupokelewa na liwali Julien Paluku siku ya tatu, ujumbe ule ulizungumza jana na David Gressly, kiongozi makamu wa MONUSCO. Bernarda Nyangi anatoleza mingi. Inabidi kwa MONUSCO kuwa na vitendo madhubuti ili wafikie kukinga raia wanaoathirika na mizozo za kivita. Maoni yake Javier Nart, mbalozi wa jumuiya ya Ulaya. Huyo hudaye kwamba kwa zaidi ya miaka 15 nchini Kongo tume Munisko aija faulu kusitisha harakati za makundi za wapiganaji nchini, ni upotevu wa rasilimali na ukosefu wa utekelezaji wa vitendo. Haieleweki kisha miaka makumi mawili kikosi cha zaidi askari elfu makumi mbili hakifaulu kuwafyeka waasi na raia wabaki bila kingo. Hayo sio maoni yake David Grisley, kiongozi makamu wa tume Munisko nchini ya usikaya na shughuli, akithibitisha baadhi ya maendeleo, huyo uhakikisha angalau vikwazo fulani. Kusema kweli, tunapopangilia kufunga ngome moja kunakuwa upinzani, yamaanisha kwamba raia wangojelea kingo toka kwetu. Azimio mpya la tuomba kutumia nguvu ya zaidi na tuna jukumu la kufanya hivyo. Kiisha mkutano na viongozi wa jimbo na wale watume wa MONUSCO, wanabunge wale mnane walikutana na mashirika za kiutu na kutembelea kambi la wami lililoko Mugunga, magharibi mwa muji wa Goma. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Jimboni Kivu ya kusini, mtu mmoja anaezaniwa kuwa muuaji wa mganga nu na Linda kutoa heshima kwa mganga huyo aliyekuwa akiendesha kazi pamoja na muganga Mukwege katika hospitali yake mujini Bukavu. Ufaransa na omba viongozi wa Kongo watoe mwangaza kuhusu ajali hiyo. Karibu wahami elfu makumi mawili na nne walokimbia mapambano ya kikabila kati ya Wabantu na watu wa mitani Manono, Nyuzu na Kalemi walipata nafasi ya kubaki katika mtaa wa Malemba Nkulu katika jimbo la Olomami. Wanashutumu kusimamishwa kwa usaidizi wa chakula na mpango wa malisho ulimwenguni. Habari ilijulishwa siku ya pili iliyopita na mwakilishi wa sultani wa Mulongo. Kiongozi wa mtaa wa Malemba Nkulu anajulisha kwamba hatua zimoja zilichukuliwa, hususan kuomba wakaaji wake wawe na moyo wa gawa na wahami wale wakati ule. Shirika la kupiganishwa maskini Action Contre la Pauvrete linashutumu uharibifu wa hali yao ya kioto mengi na madnan waila. Wakimbizi waliyejipenya pale maeneo ya Mulongo, mtaa wa malemba Nkulu, jimbo la Olomami, wanaishi katika maisha afifu. Wanapatikana katika vijiji Kiolo, Ngoya, kibuji na Mulongo Centre. Ni tangu mwezi wa Februari mwaka wa 2017 PAM amewasaidia kwa chakula lakini tangu siku ya pili hii msaada huu umekomeshwa, imejulishwa na kordonata wa kikundi Action Contre La Povrete kinachotumika maeneo huko. Ni lazima kuendelesha na msaada mingine yenye inahusu mambo ya afya, mambo ya maji, mambo ya vifaa vya nyumba. Mnyampara wa mtamalemba nkulu anayemiliki maeneo ya mlongo amehakikisha kwamba jambo hili linamsumbua kabisa. Ngoi Nkole amejulisha kwamba upande wake amesisumua masultani na wakaaji maeneo huko kuwasaidia wakaaji na ofisi kuwa the the... ya OCHA mjini Lubumbashi imejulisha kwamba habari kuhusu maisha ya kuzorota ya wakimbizi wapo nayo na OCHA hujulisha kwamba anajitahidi kuzungumuza na wafadhili mbalimbali kusudi wasaidie wakimbizi wa pale Malemba Nkulu, Lubumbashi. Madlene Waila, Radio Kapii. Jimboni Kongo Central Shori la usalama la Matadi lilikusudia kuendesha msako na doria katika mikoa mingi ya mji huo. Ni moja wa hatua zilizochukuliwa jana wakati wa mkutano ulioelekea kurudi kwa ujambazi katika mji wa Matadi. Kamanda wa polisi, wakuu wa mashirika ya upelelezi na wakuu wa mita tatu ya Matadi walihudhuria kwenye mkutano ule. Jean-Marc Zeidiomea wa mji wa Matadi alijulisha mwisho wa mkutano ule kwamba pikipiki zinaruhusiwa kutembea tangu saa tano ya Hatimaye muungano mupya wa upinzani wa kisiasa uliundwa jana nchini cote d'Ivoire, pamoja jila o demokrasia ya ESD. Ni muungano naoundwa na vyama vine na miungano ya shirika la raia. Na ndugu msikilizaji, huo ndio mwisho wa habari zetu. Shukrani kwa waliotutega sikio.