Oh, Dunia Mukunda Milimba. Karibuni mm -hmm. Ya mjambo kwanza, vichwa vikubwa vya habari tunazo. Kinshasa, Jean Pierre Lacroix Katibu Mkuu mkumakamwa usikai na mipango za usalama akiwasili jana tangu mjini Kinshasa, aliweza kuwapokea kuwapokiele wyi wanasiasa alikutana Lumano na pia e, Kameri na katika jimbo la Kivu ya kasikazini mjini Beni zaidi ya watu makumi ine walio toroka walirudi tena na gerezani. Mutafata mengi pia kuhusu kutoroka kwa wafungwa mjini Kinshasa, maoni ya akaji na katika jimbo la Kivu ya kusini mjini Bukavu kusherekewa leo hii miaka kumi kisha kuwawa kwa mpasha habari Serge Maheshe aliyefariki tangu tarehe lwa kumi na tatu mwezi wa sita mwaka elfu mbili na saba. Leo ni miaka kumi, sherehe pitikana mjini Bukavu. Mengi baadaye. akiwa tangu jana magharibi siku ya kwanza pa Chikapa jimboni Kasai, rais wa jamhuri alianza leo hii asubuhi uchunguzi na makundi mbalimbali ya kijamii na sehemu ya hiyo inchi nchi. Mazungumuzo kilelekea hasa hali ya usalama jimboni mule na hali ya jimbo lile lenye kutengwa na majimbo mengine mengi. Tyafate katika taarifa ya Andre Kambala na mwanchuizu Fisto Ngoma. Kundi la kwanza iliyopokelewa ni baraza la usalama wa jimbo la Kasai. Vyombo vya habari husema ya kwamba hakuna taarifa yoyote umefanywa na viongozi vya usalama baada ya mkutano wao na rais. Kwa upande mwingine, wanabunge jimboni kisha kupokelewa walisema kwamba walibadilishana na Joseph Kabila juu ya maswali mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kujihusisha kibinafsi kwa kurudisha amani ambayo hufanya wapiga kura kujiandikisha walitoa malalamiko yao kuhusu ukosefu wa majengo ya baraza la bunge jimboni ambayo inaendelea kuwa mpangaji. Baadhi ya mashirika ya kijamii ilikuwa katika orodha ya kupokelewa na Joseph Kabila, nao ni pamoja na makundi ya kidini, mashirika la, ya vijana la wanawake, shirika la kiraia na wabunge wa taifa. Kulingana na duru mbalimbali mbali, matatizo makubwa ambayo itauliziwa kwa mkuu wa nchi ni pamoja na ukosefu wa usalama usalama mdogo iliundwa na makundi mbalimbali mbali ya wanamgambo ambao Kamwina na Sampu na wanamgambo waitwayo bana Mura. Kuna ukosefu pia mawasiliano kati ya kabila la Wachokwe na Wapende upande mmoja dhidi ya Waluba upande mwingine, na hatimaye kufungua jimbo la Kasai ambayo inahitaji kufungua mpaka yake na jimbo la Lunda Norte nchini Angola. Akijielekeza jana na kufika mjini Kinchasa, katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa usikani na mipango za ukingo wa amani Jean Pierre Lacroix aliweza leo isiku ya pili kunako karta kuu ya MONUSCO kuwapokea wanasiasa inchini kufatana na maoni aliyepokelewa upande wa uraisi. Uyo aliweza kusema kama msimamizi huyu wa katibu wa Umoja wa Mataifa aliweza kujua hali ya mwenendo, hali ya kisiasa inchini kisha kusailiwa kwa mkataba wa tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka jana, na aliweza kusakutamani pia kujua hali gani na mipango gani huenda kuchukuliwa kuhusu uchaguzi. Tumsikilize Profesa Adolfe Lumanu mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeffe Ngoi. Kwa ngambo yetu mambo yanaendeka sawasawa, tupo tupo. Sasa na waziri wa kwanza, tuna sasa serikali, tunangosha sasa kushimikwe kamati, ambayo ambayo itashughulika na ginsi patano ya mwaka jana inapangwa na jambo la uchaguzi, ikiwa kamati ya sensa. Kitu gani kinacha kamati hii bado kushimikwa? Hakuna shida, unajua, kama kuna makundi mbalimbali ya siasa kama ile ya Rassemblement munamu, vikundi mbalimbali, kuna pia jambo ya kuelewa vema nani ataongoza kamati hii yote inaacha sensa kuchelewa, na wakati maswala haya yote yatatatuliwa, kamati ya sensa itasimikwa. Kwa upande ungini aliweza kumpokea pia Kamere, waliweza kuzungumuza juu ya hali ya siasa nchini na kuweza kuchunguza mipango gani wenda kufanyika na pia kuhusu kutia mkazo kunako makubaliano ya St Silvestre. Mengi tuyafate na Kamere katika mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jeff Ngoi. Tupo sasa wakati ambao masikizano ya mwisho wa mwaka jana yameanza timizwa, hata kama kuna masito kidogo kidogo, lakini inatuomba sisi wote kutia mkono kwa ajili mapatano haya, haya, yatimizwe kama inavyofaa, na hivi tulisema kama patano hili linatimwa sheria kuu ya nchi, pengine patano hili tulisema kama itatubeba mpaka wakati wa uchaguzi. Na kwa ngambo ya chama cha UN na wanasiasa ambao walitia mkono juu ya patano hilo, hatuwezi tika uchaguzi nchini bila majimbo ya Lomami, Kasai na Kasai, na Kasai ya kati. Kila raia na anapaswa pata cheti chache cha uchaguzi na tulisema kama ni sherti uchaguzi ufanyike mbele ya mwisho wa mwaka huu, lakini sisi tunasema pia kama ikiwa ni lazima kuongeza siku chache juu ya kutayarisha vyema uchaguzi hakuna na shida, lakini hili jambo ambalo litazungumzwa na seli pia na sesakuhusu jambo lenye kuelekea ya wafungwa waliotoroka katika gereza la balebeni. Usimulia kama zaidi ya makumi ine waliweza kurudia gerezani. mengi tuyafate hadi hii siku ya pili huduma za usalama zinaendelea kutafuta wafungwa walitoroka gerezani Kangwai wakati wa mashambulizi ya gereza hiyo jumapili iliyopita. Valerie Mbalutirandi, waziri wa jimbo anayehusika na mambo ya ndani katika Kivu ya Kaskazini, anayepatikana mjini Beni kwa kuchunguza hali ya usalama baada ya mashambulizi ya gereza ya Kangwai, anatangaza kama karibu 40 ya wafungwa waliotoroka wamefungwa na huduma za usalama katika miji fulani ya mtaa ya Beni Butembo viko deja na ishirini Bulambu viko na kumi Maboya viko na sita na upande wa Erengeti nako kuko kumi Hesabu iko naongezeka, lakini kulingana na duru ya mahakama na gerizani hii siku ya Jumane, gereza ya Kangwa ya Beni inawafungwa makumi ine na saba ikiwa ni pamoja na makumi tatu na saba waliobaki gerizani baada ya shambulio la Jumapili, pia na kumi waliotoroka Ao wamekamatwa na huduma za usalama inje ya muji wa Beni. Duru hizi zinasema kuwa kati ya watu hawo ni askari wa na raiya, lakini hakuna watuhumiwa wa makunzi ya silaha. Beni tuziji kusimulia juya ya kutoroka kwa wafungwa wa gereza kwa gwai pa Beni jimbonikivu, ya tarehe kumi 11 moja mwezi wa sita. Kuhusu hayo ashirika la Kongo kwa haki ya ya kila mtu kuwa na sheria akaji inaomba serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia kuanzisha uchunguzi huru na usiotegemea kuhusu kutoroka na malipizi kwa wale ambao wanao mapasho ambayo ya madaraka kwa kukinga magereza mengi. Tuafate na Mkii George Kapyambe, presidenti wa shirikalile ya kaji, katika maoni yochukuliwa na Paul Matendo, tunasema leo mukonferense de presi yetu tunarudiria pa mambo ya maevasion Na katika jimbo la Otwele tu watu ine waliuawa wakiwamo askari mbili wa efardese na mchungaji mmoja wa shamba la mboga la wanyama na raia mmoja waliuawa siku ya Mungu na jana, siku ya kwanza mtaani Dungu, ni pa zaidi ya kilomita kilometa 700, mashariki mwa mji wa Kisangani. Icho ni kinyume cha mashambulio ya kuendelea wenye kusaniwa kuwa wauni wa Uganda Elera katika maeneo mamoja na pia katika parki ya taifa Garamba. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Andre Kitenge katika tangazo moja ya siku ya kwanja kamishani la diosezi husikane na sheria pia amani ya diosezi ya Dungu Doruma imeuzika na ukosefu wa usalama siku hizi, kufuatana na waasi wa Elera. Kufuatana na kiongozi wa CDJP, wakati wa mashambulio ya kwanja, waskari wawili walifariki tarehe 11 mwezi inayopita, ni mchungaji mmoja wa zizi la nyama na askari jeshi moja wa FRDC. Siku ya kwanja tena gundi moja ya waasi wa Elera walishambulia sehemu moja ya waskari jeshi wa FRDC pakijiji baba bangana pa kilomita makumi sita na saba, na muji Doruma, askari jeshi moja na raia waliwawa, kufuatana na padri Jean Pierre Bagudeka. Wakati wa mashambulio wameiba vitu nyingi na kutega nyara wakaaji, kufuatana na ushuhuda. Pale Dungu, waasi wale wa Elera wamekuwa wameiba sasa katika masehemu za madini, kisha mashambulio vinyume sasa muvurugo imejingiza kwa operesheni ya kuandikisha wachaguzi. Kamisheni ya josezi usikae na sheria pia amani imeomba kwa serikali la Kongo kutuma na polisi, pamoja na vifaa vya kazi. Mji Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi, tukiwa katika upande ule wa eneo la mashariki kubwa jimboni Ituri, kazi zote hazikufanyika leo hii, siku ya pili pa Komanda, kilomita makumi saba na tano kusini magharibi mwa mji wa Bunia, na hiyo nikiisha kufungua kufungwa kwa maduka jana, siku ya kwanza na shambulio la wajambazi wa maduka mamoja mamoja hali hiyo ilichafuka na kuleta hali ya usalama mbovu katika eneo lile la Komanda lenye kuwa masangamano kati ya Ituri na jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mengi tuyafate na Sadiki Abubakar. Kiliyosababisha ni uwizi katika usiku wa kuamkia siku wa kwanza unaopita. Watu wenye kumiliki silaha walivunja duka mbili ambapo walipora simu za mkono kumi na tano na pesa elfu mia tatu ya franka ya kikongomani pia dola mia tano ya Kiamerika. Kabla ya kupora wajambazi hao walipiga masasi nyingi ya ngani ulinena duru ya eneo kwa kuonyesha hasira zao, wafanyabiashara waliamuru kufunga milango zao ya kazi. Gustave Kakani, msimamizi wao mtaani Rumu, amenenea ya kuwa lengo yao ni kuomba viongozi wajihusishe zaidi na hali ya ukosefu wa usalama inayowalingania. Amekumbusha ya kuwa ni mara ya nne kwa muda wa miaka chache ambao wanamemba wao wamelinganiwa na jambo kama na hiyo. Kupitia hiyo kuna wenzao waliopoteza maisha. Tukimhojia waziri jimboni ya usikai na usalama amedai ya kuwa aliamuru shirika za usalama kuendesha kazi yao. Wakaaji wa moja wamehakikisha ya kuwa tokea jana magharibi kunaendeshwa uchunguzi ya vitambulisho kwa maeneo zimoja mjini humo. Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi jimboni Kivu ya Kusini, kumbukumbu kumbu ya kuuawa kwake mpasha habari Sege Maeshe Kasole wa Redio Kapi tawi la Bukavu ni tarehe kumi na tatu mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili na saba hadi tarehe kumi na, na, tatu mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili kumi na saba ni sasa miaka kumi tangu aliweza kuuawa hivi katika eneo la avenisa yo mjini Bukavu na watu wenye silaha kwa ukumbusho wa ya sherehe yake jamaa lake na pia wa jamaa la kazi liweza kushiriki, kuna komisa iliyosomwa kunako paroki ya St Pierre Claver ya Nguba mjini Bukavu. Jamaa lake na pia jamaa la kazi linaomba ii eh, sherehe na vila sherehe nisema sheria iseme neno lake kwa kuweza kuchungua walionena na kufanya kitendo kile. Jimboni Kivu ya kusini tumsikilize Dariusi Kitoga, prezidenti wa jimboni Kivu ya kusini wa inepese, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dedone Bagalwa. Serge Maeshe, wakati alikufa ilionekana kuwa kutakuwa boga fulani ambayo itaingia katika mioyo za wajournaliste. Matukio ilikuwa ingine, ingine, kwa maana leo wa confrere journaliste wanaendelea kuongezeka na kuwa wengi na kusema zaidi kupita hata gisi ilikuwa wakati wa Serge Maeshe. Wakati walikuwa wakifanya proces tulikuwa tunajua ya kwamba wenyewe walimuua watajulikana. E, kindani muzuri, na tupate kujua wanani walimuua, kwa nini walimuua, na watu wale wapate basi kuazibiwa jisi inavyostahili. Kabla ya kuachana nanyi, jueni kwamba Jean-Pierre Lacroix katibu mkuu makamu usikai waonia usikai na mipango za umi ya usalama aliweza kuwapokea leo hii kisha mchana shirika la raia na pia rasa mlema na ni hapo tunasema asanti kwa kuona si njani mwanga kw kweli.