Hizo ndizo habari zetu oh, zinazojionea leo. Kwanza, vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Prezidenti makamu Wasenyeno Lwebasengezi alijulisha kutangazwa kwa kalendari <tipé> ya uchaguzi nchini, kisha uchunguzi wa mwenendo wa uchaguzi huo. Kisha mkutano na pande zote ni kuisika na na. Katika jimbo la Sud Kivu, hali ya sinzuri katika milima mikuu au plateau Bijombo katika mtaa wa Uvira, kinyume cha mapambano kati ya Maimai na Gumino. Na jimboni Nord Kivu, wakaaji wa mji wa Goma wanakosewa maji safi ya kunywa, ingawaje mji huo na kando kando yake umejulishwa kukumbwa na ugonjwa wa kipindupindu. Abari kamili, kalendari ya uchaguzi itajulishwa kiisha uchunguzi kuhusu mwenendo wa mpango wa uchaguzi kati ya wenye kuhusika inchini pamoja na wali wa kimataifa wenye kusaidia mpango ule. Hiyo ndiyo hakikisho lilojulishwa na prezidenti makamu wa seni Commission ya uchaguzi uno baye basengezi kwa muvuma sitoayen de Bukongole. Batizo hao walituma buku la maoni yao ya kuomba kujulishwa kwa kalendari ya uchaguzi mbalimbali mbali inchini DRC. Prezidenti makamu wa seni alikamilisha kuweka tarehe makumi na saba mwezi wa munane uchunguzi wa mwenendo uchaguzi, na Sengezi, wa uchaguzi pa Kananga. Nolwe singizi aliweza kuyajulisha hivi mbele ya wanamemba wale wa debu kongole ambao walituma buku lao la maoni la kudai kujulisha wa kalendari kundilile mubomadebukongole nekuongozwa na tibu mtendaji wa zamani wa cilg Alfonse Ntumba Lwaba na katika jimbo la Sud Kivu, hali ya usalama ni ya uwasiwasi katika milima ye mikuu Bijomba, mtaani Uvira, siku tano kiisha mapambano yaliyochonganyisha makundi yenyi kumiliki silaha ya Umaimai na Gumino. Wakazi waliacha makao yao, walijulishwa kwamba hawapo tayari kurudia katika miji yao Kagogo, Kahauna na Irango nga waje makundi ya wasikari FDC kutoka Emoramvia ya pokati ya wanamgambo wale, lakini ni kugumu kuketi sababu ya uwasiwasi. usu jambo lenye kupitikana katika jimbo la Sud Kivu, hali ya usalama ni ya uwasiwasi katika milima mikubwa bijomba mtaani Uvira mengi tuyafate nawe fiso ngoma. Ilipowasili jeshi la FRDC, ilijaribu kuwakaribisha wapiganaji wa mai mai wafuliru, wa wafuliru ili kuwapatanisha na ndugu zao wanyamulenge. Upatanisho huo ulipaswa kutangulia mazishi ya miili ya wasirika ambao waliuawa kwenye uwanja wa vita jumapili iliyopita lakini kwa mujibu wa shirika la kiraya wa mahali wapiganaji wa maimai wa mai walikataa wito huo mpaka walipize kisasi. Kwa sasa kila jamii ya Wanyamulenge na Wafuliru ubakia nafasi yake, kila umoja akifaidika na usalama wa vijana wao, wala larondo na wa local defense. Matokeo yake watu wanaokimbilia Magunda, Chanzovu, Kanyaka na misitu ya Mianga wanasita kurudi kwenye vijiji vyao, kulingana na mratibu wa shirika Agape au plateau watu hao waliokimbia yao, ushutumu jeshi la FRDC kutumika kwa muda katika vijiji vyao na kwamba maisha yao yatakuwa katika hatari, ingawa wanamgambo hawajaweka silaha chini na hawajasikilizana. Mratibu wa shirika hiyo ya ndani Rodrigue Rokumbuzi aliweza kuitisha mkutano wa majadiliano mwishoni mwa wiki hii kati ya kamati za vijana, wazee wa busara na wenye kusimamia madhehebu ya kidini katika eneo hilo. Tukumbushe kwamba ni watu watatu waliouawa na umoja kujeruhiwa katika mapigano ya Jumapili iliyopita kati ya makundi ya Wamaimai na Gumino kwenye vijiji vya Kagogo, Kauna na Irango, groupement ya Bijombo toka Uvira, Fistongo mama ya bala kwa Nyabaredo kapi na jimboni Ituri. Viongozi vya serikali pamoja na wale usika na hali ya ya kiutu walipaswa leo hii siku ya tano kujielekeza Tara ambako kulifanyika mporomoko wa udongo siku ya tatu, kulingana na hatua ya liwali makamu ujumbe ambao lengo lake ni kuchungua hali ya eneo lile na mporomoko wa udongo, na hiyo pia pia iliyofanyika kama kuchungua vipi vya kufanya kusudia kuweza kusaidia wale waliokumbwa na shida ile, vinyume vya ajali ile. Ujumbe wenda kufanyika kesho siku ya sita. Duru mbalimbali usimulia juu ya idadi ya zaidi watu kumi kuuawa na zaidi ya watu mia moja makumi tano kupotea bado kuonekana, vifaa vingi kuharibishwa pia na eneo lile la ajabu lakini lipo chini ya eneo la milima mikuu, alihakikisha mwandishi wetu Munganga ya eneo ya afya ya jiba kwenye kupatikana Tara. Anasema siku ya tano hii kempi tatu ya wavuvi ilishikwa na ajali hiyo, ni kama kangama ya kwanza kwa usultani ya Walendu Piti Tara na Jatse kwa usultani ya Baimanor. Zaidi ya nyumba makumi tano na watu wenye walikuwa ndani ya nyumba hile walifunikwa na udongo. Duru hii tu inaongeza kusema kwamba watu walipotea na zaidi ya watu kumi kuuawa na mnane kuumizwa vikali. Munganga huyu anasema hakuna hata imani ya kupata awa watu. Anashutumu ukosefu ya njia kwa kufikia kwa hile eneo ajili ya kutuma usaidizi ya watu. Makamu liwali ya jimbo Pasifiketa anahakikisha ya kwamba ni watu mia moja makumi tano ndiyo walipotea. Anatarajia kwa kujielekeza kwa ile eneo na ndege ya mabawa kwa kujionea peke yake hajali hile ajili ya kutafuta namna gani kuleta usaidizi kwa awa watu kwa sasa, wakaji wenye walipona kwa hile ajali wanakosa maji, choo na dawa. kutoka bunya Maxi Alkiza bia Mungu, redio muji wa Goma. Unakumbwa bila shaka na ukosefu wa maji. Maji safi ni ya lazima sana katika mpango wa kupinga ugonjwa wa kipindupindu unaojulishwa kukumba pia muji ule wa Goma tangu hivi mwanzo wa mwezi wa saba wakati tunawo na pia kando kando ya muji wa Goma kwa kupenga ugonjwa ule, basi ni muhimu sana wakaaji wawe na maji safi. Ujulisha kama idadi kubwa ya wakaaji wanalazimishwa kutumia maji ya ziwa Kivu, kinyume cha kupaza ugonjwa huu wa kipindupindu, mali mengi sana na ujulisha kama zaidi ya watu elfu tatu mia tano wagoma na Nyiragongo, wakiwa kumi na saba waliofariki wanakumbwa na ugonjwa huu patarehe moja mwezi wa nane mwaka tunao upande wa kampuni Rezideso Nord Kivu haina namna ya kufanya lolote, kwani bila shaka wana moto wa umeme, na pia kwa upande mwingine wateja walipe hata ushuru wao. Hivyo makakisha na mwandishi wetu Bi Gisele Kaji, tulielekea katika jimbo na Manyema ambako hatua ilichukuliwa kwa kubomoa miamba ambamo ufuga samaki katika mtaa wa Kasuku. Opereshoni hiyo inaongozwa na mkuu kiongozi cha mtaa huo mjini Kindu. Hatua huleta manunguniko mengi kwa wakaaji, kwani ambao miamba na vituo vile vya samaki vinawalisha jamaa nyingi sana na kupata feza kulipia watoto masomo. Mengi tuyafate na Matia Ilunga Shamui. Vunja maboma za samaki pamtaa wa Kasuku inahuzunisha wakazi wengi pamoja wa Kindu, hasa katika kipindi na nyakati hizi ambaye kuna tabu kiuchumi yenye kusababisha shida nyingi katika maisha. Shirika la raia ya Manyema imesema kama ufuko wa samaki pembeni za mudi ni chemchemi za maisha kunakoma jamaa za wakulima hasa zaidi, imetoa faida nyingi kwa kusomesha watoto, matunzo na kadhalika. Njipo Andre Kaimbili anaomba mnyampara wa Kasuku afungue masungumuzo ya kuwasiliana na wenye Ndaki. Kwitu tunatupatia sikitiko sababu mwenyezi wa boma aweze kufanya boma yake kwa ajili ya kufuga maimbu, tuwasaidie wale wa ndugu kusudi waweze kujulikana na serikali, maisha yao yote ni ufugo ile wa samaki. Mwenyampala wa mtaa wa Kasuku anatia wakaaji moyo kwa kuboresha mazingira, kufuka mbuu pamoja na masamaki yaweza kuleta shida na ajali kwa wakaaji. De Papie Mpasa aliweza kunena, tuwapatia muda wa kwanza, wa pili ulipita, hawakupenda kusikia Isitoshe, nyinyi wenyewe samaki yenu hawakupenda, ndio maana tunakia kubomoa hiyo maboma porketu, tulinde wakaaji huko tuje population. Lakini shirika la rai la nena kama mnyampara afikirie kufungua kwa mifereji na ndia za madi yenye kufungwa na buchafu, hata mayalala pa mtaa wa Kasuku kindu machei lunga shambo wa mwanachebe. Kwa upande ungine mjini Bukavu, katika jimbo la Sud Kivu, kuliandaliwa tangu jana siku ya 4 hadi kesho siku ya 6 mkutano uitwao symposium scientifique ambao una wakusanya watafuti mbalimbali mbali, kielimu kutoka mahali mengi. Wapo katika eneo la Fundasio Panzi yake mganga Deni Mukwege, ni kwa wataalamu wa elimu mbalimbali kubadilishana maoni ya kielimu kuhusu mkutano wa kuweza kuchunguwa mambo mengi, na wanapatikana pa Panzi kuna na Universite Evangelike Afrika mengi tuyafate na mishere chili mwami Washiriki katika mkutano wa Panzi ni waheshimiwa katika nyanja za utafiti ya kisayansi toka mabara ya Afrika, Amerika na Ulaya. Wanaalikwa na senta Ikarti iliyo chini ya uongozi wa Profesa Kanigula Mubagwa. Yeye anaomba msaada wa viongozi wa DRC na hapa nina mnukulu: tunapaswa kutoa mapendekezo kwa wale wanaoongoza jamii. Kwa sasa ni lazima kuelewa iwapo wanaoongoza watu na nchi wanataka kufuata mapendekezo wanaotolewa, hilo ni suala lingine la mada ambayo tutagusia mwisho wa kumnukulu. Kituo Ikarte kinacho makao yake pale Panzi mjini Bukavu, kinalenga kufanya wataalamu wa utafiti wa hapa wawasiliane na wanasayansi wa kimataifa. Kutokana na taratibu ya kukutana na wanasayansi maarufu duniani, matokeo yameanza kuonekana wazi kwenye senta ya Ikarte. Dr. Deni Mkwege naye anashuhudia Vijana wameisha anza utafiti. Kwa mfano, wanagusia magonjwa fulani ambayo tunazoea kutunza namna fulani na ambayo sasa tutatibu namna nyingine, sio kwa jamii ya wakongomani tu, ila pia kwa faida ya jamii ya kimataifa. Mwisho wa kumnukulu Dr. Denis Mukwege. Ndiyo maana rektero wa Chuo Kikuu cha Injili barani Afrika uye ya kwa ufupi, ana nia ya kuomba msaada wa jamii ya kimataifa na ya kitaifa kwa ajili ya uungaji mkono wa kituo hicho cha utafiti ikaa Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Kapi. Na katika eneo la Grand Kasai viongozi vya vituo vya masomo yenye kuwa chini ya uongozi wa dini Katolika vinakamilisha kama kuanzishwa kwa mwaka wa masomo 2017 2018 wenda kufanyika katika masomo zote. Hakikisho hilo lilijulishwa kisha mkutano wa siku tatu wa kawaida uliofanyika tangu tarehe kumi na tano hadi tarehe kumi na saba mwezi wa mnane katika site ya Luiza. Na maoni ya mkutano ule ndiyo kupinga vinyume vya jambo Kamwina Nsapu katika masomo zetu. Musho wakumnukiwa, tumsikilize kiongozi ma wa masomo hayo Bonifasi Bea. Na ufunuzi wa masomo utafanyika hakika tarehe ine mwezi wa kenda. Mipango yote imechukuliwa na tutaandaa mikutano ya matayarisho ya mwaka wa masomo 2017 2018. Tunawaza kwamba wakaaji watajiandaa ajili ya kutengeneza mashule ili watoto wao waende shuleni. Ndio maana tunatoa mwito kwa wazazi wote wajiandae pamoja na wanafunzi ili kujenga mara tena mashule. Raia wanakubali na wanakataa vita, raia wanatamani kurudilia maisha ya kawaida, vijiji vilivyounguzwa vinajengwa mara tena. Akiulizwa kuhusu jambo lile, waziri jimboni wausikai na masomo jimboni Kasai Central alikuweza kukubali na kwa kikishi cha jambo lile. Na hapo tunatia nanga kwa bari zetu katika lugha la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo ni mikindu na akundiliweza kuandaa taarifa, tunasema aksanti sana, aksanti. Mwisho wa juma njema.