livu mpendo wa msikilizaji kwanza vichwa vya habari tunazo kinchasa ujumbe wa wataalamu wa frankofoni ulitembelea kituo kikuu cha matokeo ya seni na kusifu kazi seni ujumbe huo wa frankofoni unatia mkazo ili raia wakasai kubwa waweze kuorozeshwa bila shurti yeyote ntani fizi jimboni kivu mapambano ya maimai ya kutumba na frdc katika miji kikonde na kasanja kinyume cha wakazi kuacha makao yao na wengi kuvuka jito eh, Tanganyika muji wa Kananga ambao unakumbwa siku nyingi na ukosefu wa mafuta ya taa. Vituo vyenye kuhusika vina hata mafuta ya taa. Wenyeji pikipiki piki na gari wanachungua na kwenda kuangalia tu wale wa Kadhafi habari kamili haiwezekani kutoorozesha wachaguzi wa Kasai na Kasai Santrali. Hayo ndiyo ya julishwa leo siku ya ine na ujumbe wa wataalamu wa muungano wa kimataifa wa Frankofoni kuhusu uchaguzi. Maoni yalijulishwa lijulishwa kiisha kutembelea kituo cha taifa chenye kuhusika na uchanguzi wa matokeo ya Senii. Siaka Sangari, mkuu wa ujumbe ule wa OIF, anasalimu kazi uenda kufanyika na senii hadi sasa kwa matokeo ya kituo kikuu cha uchaguzi nchini na kutia mwito kwa pande zote kuhimiza raia ya kurozeshwa kwa kulengo la kufikia kwa uchaguzi unaongojelewa na wote, na bila kusahau, bila shaka eneo kubwa la Kasai. Siaka Sangari yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Paul Matendo. Il faut que les gens continuent a mobiliser inabidi watu waendelee kuhimiza raia ili waende kujiandikisha katika daftari ya uchaguzi, sababu vifaa zingali hapo. Inabaki mwezi moja kwa muji ya Kinshasa kwa kukomesha operesheni ya kuandikisha watu milioni makumi tatu na nane, elfu makumi saba na nane ya wachaguzi waliojiandikisha ni vizuri, lakini haijaenea sababu kuna jimbo ya Kasai, na ninasimamia sana jimbo ya Kasai na Kasai Central. Haiwezekane wakaji ya hiyo jimbo na mtaa siandikishwe. Ninafikiri kwamba kama tunaendelea kufanya juhudi tutafikia idadi ya milioni makumi nne na moja ya wachaguzi. Na kwa kifupi, jweni kama shule huenda kuhusika na uelemushaji kuhusu uchaguzi katika eneo la Afrika ya Kati. Kwa kifupi, FAC huenda kufungua milango zake mwezi wa kenda ujao pamjini Kinshasa masomo hayo yaani, shule lile ni mpango wa nchi kumi wana memba ya kati, wa wa Afrika ya Kati, akiwa mu Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Habari hiyo ijulishwa kupitia upashaji wa habari leo siku ya ine na mwandikaji makamu wa komisheni ya uchaguzi wa taifa huru Seni, ambaye yeye ni mmoja wa viongozi wa masomo kuhusu uchaguzi Onesimo Katatula anaomba, anaomba kwa wale wote wenda kuchukua hatua waende kujiandikisha kunako eneo la Institi de la Gombe. Mtani Gombe ambako wanaandika watu wasabia wakada wa university waje ili waweze kuelimuka mingi kuhusu uchaguzi mbalimbali mbali. na katika jimbo la Kwangu watumishi wa Seni wanaorozesha wachaguzi walianza mgomo wa kazi katika eneo lote la jimbo lilo lote, wanalazimisha malipo ya mishahara ya miezi tatu mbele ya kupata kupana wakubwa wao. Matokeo ya operesheni mengi tuyafate na mwandishi wetu Fabie Kambizi Ilisemekana kama kwa kuona, bado hatujapokea pesa yetu ya kutokea mukazi, tunapaswa kuendelea kupokea mishahara yetu. Leo inakuwa ni michezo, kwa sababu mwezi wa saba wa munane wa kenda na wa kumi na moja mwaka jana hatukupokea mishahara yetu, na mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba hatuyapokea mishahara yetu ya mwezi wa pili wa ine wa sita na wa saba. Na ndio maana tunaomba kwa Waziri Mkuu wa Taifa Brinochibala kwa kutusaidia kumulazimisha DG wetu kutulipa franga yetu. Mi mwenyewe niko na mtoto mgonjwa, wenzetu wengine wenye kuumwa na hawatunziwe, na wengine pia kati yetu walishafariki, watoto wetu wengine walichelewa kufanya examen d'etat, na hapa sasa masomo inataka kuanza tuta fanya nini? Unu de menes. Katika jimbo la Kwilu, waganga wa hospitali kuu ya Kikwiti ya kwanza walianza mgomo pia wakazi, tangu siku ya pili iliyopita, wakiwa karibu makumi saba. Waganga wale wanashutumu hali mbovu ya kazi katika hospitali hiyo na tena wanashutumu kamati ya uongozo unao utumivu mbaya wa fedha ya mapato ya hospitali na pia kwenda kuwagawanya kwa hatua isiyo sawa na marupurupu nani bata choisi parmi ba metin ya Kikwit puke bapate moya parmi ba metin afanya interim ya direction ya opital yetu. Na katika mta wa Fizi, jimboni Sud Kivu, kukundila wakaji ulinajulishwa kupatikana tangu siku ya tatu katika miji Kikonde na Kasanjala ni kusini mwa mji wa Baraka, mangari mwa mji wa Baraka ni pa, pasaka dogo kwa kopande wa kusini kwa karibu na kuchanga kwa ubugani. Kundi lile la wakazi hupatikana mahali pale, ni kinyume cha mapambano yaliyojulishwa kati ya wanamgambo ya kutumba na FRDC. Hakuna lolote lilojulishwa jeshi la taifa kuhusu mapambano yale, ila duru za kili akiraia la la Fizi la julisha kama usimulia wa askari kumi na tatu wa FRDC walioumizwa na wanapata matibabu kuna hospitali ya Baraka kwa matunzo, wakati ambako wakaaji wa moja waacha njia makao yao na kujielekeza hata kwa kuvuka jito, eh, jito Tanganyika kwa kwenda upande wa Burundi. Mengi tuyafuate na mwandishi wetu kutoka Uvira Ubalozi wa DRC nchini Burundi iliwaambia wakuu wa tarafa la Uvira jana siku ya tatu kuwepo jimboni Rumonge nchini Burundi kwa wakongomani 40 waliokimbia vita tarafani Fizi. Wakongomani hao walivuka ziwa Tanganyika ndani ya boti kwa lengo ya kutafuta njia nyingine ya usafiri kwa kwenda kwenye kambi ya wakimbizi nchini Tanzania. Wamepatikana kwa sasa chini ya ulinzi ya polisi. Hii ni wimbi wa tatu ya wa wakongomani kukamatwa katika nchi ya Burundi tangu mwezi watu iliyopita. Makundi mawili ya kwanza ilihusisha watu mia moja, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, walikimbia ukosefu wa usalama jijini Misisi, Lulimba na Lubichako tarafani Fizi katika mwezi wa saba iliyopita, watu hao walirudishwa hapa nchini. Kuhusu iyi kikundi la tatu yenye kupatikana Rumonge, bado wakongomani hao wanasubiri kuhamishwa katika kambi ya wakimbizi inchini Burundi au kurudishwa inchini Kongo tarafani fisi. Duru za mahali usema ya kwamba Jumatatu iliyopita jeshi la taifa ilishambulia mara mbili makao ya wamai mai kwenye milima ya Alelenge unaoelekea kijiji cha Kikonde wa maimai mai wamefaidika kuwarudisha nyuma wa FRDC mpaka sebele na kusonga mbele hadi Kazimia kabla ya kuzibiti kijiji hicho. Kwa sasa hakuna duru ya kijeshi yenye kuzibitisha abari iyo. Toka Uvira mama kuzibitisha bala kwa toka Uvira, Fiston Mamaya Bala, kwa nyaba, Radio Okapi. Na tujielekeze katika jimbo la Norkivu, ukamilisha kuwekoleewi siku ya ine, mapambano kati ya makundi mbili ya maimai kifua kifua, ni katika mtaa wa Likale, mjini Kifuruka, lokalite ya Busurungi, wilayani Woloa na Rwanda wakaji husimulia, kama usema kama wakaji wamekimbia huku na kule, na hali ingali inazorota. Na habari kutoka Manema ukamilisha kama wamaimai malaika wa Sheikh she Asani walishambulia Kabambare siku ya kwanza iliyopita, walirudia purini hilo. Ndilo hakikisho lake kiongozi cha mtawa Kabambare, kusini mwa Manema, kwake yeye Bartazari Kabemba wa maimai wale walizibitia site ya Kabambari zaidi ya saa makumi mbili na ine na kuziondoa siku ya pili na kujielekeza mahali pasipojulikana hadi sasa, kisha kuuawa askari ine na raia mbili. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Matia Ilunga Shambui. Kiongozi mtawala wa mtawasili wa Kabambara alisema kama wajambazi wa mai mai malaika walijachilia kijiji Kabambari peke yao na wakajendea kwenye walitokea. Hapa tu tunasema hali ya maisha pa Kabambare na ukimya viko vinaanza kurudi polepole tangu siku ya pili iliyopita, yamaanisha kwamba Kabambari iko chini ya uongozi na utawala wa jeshi la Kongo FRDC. Ijapo hivyo wanamgambo awa waliweza kushambulia mgini usiku wakati haikujulika na kabisa na watu kwenye waliweza kutokea. Duru nyingi zaonyesha kama wakati ya kwenda kwao na kutoka Kabambare wajambazi walitokea ngambo ya kuelekea muta ndoko la wabuyu kwenye walichomokea jeshi la FRDC pamugini nyembo wakawawa jeshi mbili na kujeuri moja vikali, na kwenye walitokea Kabambare waliweza kupoga duga la sila ya jeshi kabisa. Nikusema mpambano ya Kabambare ilidumu saa nyingi, vifo sita jeshi la FRDC ine Kufatana na administreta Baltazar Kabemba, vikundi vya wanamgambo vinavyoitwa malaika wa kukombozi, tukuku tuku pale viko katika utendaji ngambo na sehemu zote za Kabambare, hata Bombo, Kindu, Mache Ilunga Shambo wa Mwana Chebe. Radio kapi katika jimbo la Kasai Santra ukamilisha ukosefu wa mafuta ya taa tangu hivi mwaka mmoja mjini Kananga, vitu vya kuuzisha mafuta ya taa na mengine hayatumike kama kawaida. Wenye kuhusika na usafirishaji kupitia pikipiki na gari wanapata mafuta kwa kimagendo, wengi hujiendea kunako Wakadhafi ili waweze kufaidika na mkutano wa uhusiano uliandaliwa leo wya hapa mjini Kinshasa na Feke kwa ajili ya wafanyabiashara katika uhusiano wa DGI DGDA na DGRAD. Lengo la mkutano huo ni kujulisha matokeo mapya iliongezwa katika sheria ya uchumi ya mwaka wa 2017 na pia kuchukua maoni ya wanamemba wa Feke na kukamilisha mchango wa kila mwanamemba wale bado kutimiza mapashwa yao. Kwa upande wa DGI iliyosimamiwa na kiongozi chake Lolo Masonga, alijulisha mpango zilizochukuliwa upya kuhusu makampuni madogo na makubwa, na yale huenda kuwa na hatua kubwa na yeye wenye kuelekea usiano kuhusu TVA, kuhusu vituo vya malipo. Na hapo tutatia nanga kwa barizi yetu katika lugha la Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoye na kundi liweza kuandaa taarifa hii, taarifa Elise Chikotam Merdouble na kundi lilikuwa nasi tunasema asante sana. Tunaacha mikrofoni kwa Bibi Kudiangela ambaye ataongeza vipindi vingine. Asante, kwa heri.