Wapenda wa wasikilizaji, kwanza mtasara wa habari tunazo Kinshasa kuhusu hali ya ujeuri na vitendo huenda kinyume na haki za binadamu. Vitendo mia ine makumi ine na moja vimechunguzwa ya kiwamo makumi tano na ine uenda kuhoya mauaji bila sheria, na katika jimbo la Nord Kivu, vinyume vya mji bila kazi na vya maandamano ya kuomba viongozi vya, vya kiusalama viondoshwe. Hali ya uchumi na hali ya maisha uenda kuwa nguvu. Katika jimbo la Kongo Central wakaaji wa eneo la Kasanguru wapo katika giza tangu sasa Jumatatu awana moto wa umeme. Na habari kamili, Kinchesa, vitendo mia ine makumi ine na moja vya kwenda kinyume na haki za binadamu vikiwamo makumi tano na ine vya uwaje kutupitia sheria ni vya watumishi wa kazi za serikali, vitendo ambavyo vinachunguzwa mwezi wa mnane mwaka utu nao, idadi hiyo mbalimbali mejulishwa na chumba cha pamoja cha Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu. Ilikuwa leo hii siku ya tatu katika mkutano wa unina wa Pasha Habari hapa mjini Kinshasa, katika karta kuu ya UNESCO. Maoni yake Jose Aranaza yalichukuliwa na mwandishi wetu Honore Misenga. Tumsikilize. Mwezi uliopita ofisi yetu ilihesabia mia ine makumine na moja ya hali ya kuvunjwa kwa haki za binadamu katika materitoria za RDC imeonesha kama hali hiyo imepanda kabisa kulinganishwa na mwezi wa Julai. Vitendo vya kuvunjwa kwa haki za binadamu vinahusu haki za uhuru na ulinzi wa watu, wa polisi wenye jeshi na pia watu wa ANR njo wenye kutenda pande kubwa za kutoheshimia haki za binadamu, na asili makumi sita na ine za hali ya kuvunjwa kwa haki za binadamu zimetendwa na wafanyakazi wa serikali na watu makumi tano na ine waliwawakiolela bila kusambishwa kwa wafanyakazi wa serikali. Hali hiyo huenda kutusikitisha sana na katika mpango wa kupinga kutoa zibu wenyeji vitendo na makosa, Jose Maria Alanaza akiwa mkuu kiongozi wa chumba cha pamoja ya kutetea haki za binadamu anasalimu hatua za serikali ambazo zilionyesha mwezi wa nane kuamka na kutumia sheria kwa kuhukumu hivi wa askari 12 na tano wa polisi la taifa kuhusu makosa huenda vinyume na haki za binadamu. Na ukujulishwa tangu miezi nyingi, mkutano kuhusu amani katika eneo la Kasai huenda kuanzishwa siku ya tano tarehe 17 Septemba mwaka utunao pakana ngaji mboni Kasai Centrale, kufatana na tangazo losahiliwa na kujulishwa wazi na Luis Dol Bakeleke na Lai, mshauri mkuhusu upashaji wa habari wa waziri mkuu makamu, akiwa pia waziri wa mambo ya ndani. Kazi za mkutano huo huenda kuunganisha pamoja makundi yote ya majimbo tano ya Grand Kasai. Muda wa siku tatu, watachungua hatua za uhusiano na maendeleo ya eneo la Kasai. Taarifa ya mwandishi wetu Francois Kadima bi Karine Ndamuso. Kibarua ki nataja majimbo ya Kasai ya mashariki, Kasai, Kasai Central, Sankuru na Lomami yaliyoguswa na uwasi wa Kamwina Nsapu. Ripoti nyingi za Umoja wa Mataifa na mashirika aso ya kiserikali najulisha kwamba tangu kuanzishwa kwa mashambulizi zaidi ya watu milioni moja walikimbia maeneo yao, miongoni mwao watoto mamia hivi sasa serikali inataka kumaliza huzuni yao. Mashirika kadhaa ya hapo nyumbani yanawaza kwamba kwa shida ya Kasai inafaa kuanza suluhisho ya kisiasa. Kwa mfano shirika lini kutetea haki za binadamu Akaj linawaza kwamba kutokuwepo jimboni muda mrefu kwa Alex Kande liwali wa jimbo kunazuia miradi yote ya maendeleo ya jimbo. Katika tangazo lake lililofikishwa kwenye Redio Kapi, Adrien Ilobankwei kiongozi jimboni wa shirika hilo anataja hasa miradi ya kuj kujenga barabara, bwawa la Katende na Mwenyambulu, watendaji wengine wa kijamii kiuchumi na kisiasa katika kasi kubwa. Wanajulisha pia lazima ya kutengeneza bwawa la Chala pa Mbuji Mai jimboni kasi ya Mashariki. Jueni kwamba wajumbe wengi wanangoje wa mjini Kananga ajili ya kushiriki kwa mkutano huo. Kananga, Karinda Muso, Radio Kapi juu ya mkutano wa mashirika ya wanawake wa kongomani ya wana washiriki katika mpango wa uongozo wa inchi kulingana na maoni ya barua hatua ya uni nukta kumi na tatu makumi mbili na tano ya shauri la usalama na la umoja wa mataifa ni moja ya lengo mbalimbali ya mkutano ya wanawake wa jamhuri ya Kongi demokrasia unaofanyika tangu jana, siku ya pili, tarehe kumi na mbili mwezi wa kenda mwaka tunao hapa mjini Kinchasa. Mkuta unaokusanya wanawake wa majimbo yote ya nchi DRC wakiwa zaidi ya makumi sita. Kundi la wanawake kuhusu kupinga kusa, kusaidia waliokumbwa na kuweza kukumbwa na ujeuri SFV, inafaa mwanamke ashiriki katika mpango wa kuchukua uh, mipango za amani na pia kukataa shida. Justine Masika yupo mbele mikrofoni ya mwandishi wetu Paul Matendo. Tunapatikana hapa mjini Kinshasa kwa siku tatu, ili namna ya kuona sisi wanawake wote wa Kongo wa kutokea ndani ya majimbo yote ya Kongo tunaweza kusema na sauti moja, ili wanawake waweze kukua wana, wanakuwa ndani ya vikao ambavyo vinasema juu ju ya usalama, kukua ndani ya vikao vyote ambavyo vitaweza kufanyika juu ya amani na usalama ndani ya nchi yetu. Ez kwa upande wa jimbo la Norkivu kuhusu vinyume vya siku bila kazi, hali si nzuri. Katika shirika la raia la komiti ya mji wa Butembo kuhusu usalama, siku bila kazi na maandamano ambayo inasonga hali ya uchumi mjini Butembo. Fatana na maoni ya kiongozi wa makampuni ya Kongo kundi la Butembo na Lubero, sekta ya kusafirisha na kuongoza biashara, kuingiza biashara mjini Butembo haitumike vizuri. Paul Carpendivito anajieleza kuhusu mamilioni na mamilioni ya dola za Kimarekani zenye kupotea sababu ya mji bila kazi na pia maandamano na kuomba kwa viongozi vya serikali visikilize malalamiko ya shirika la raia lenye kuhuzunishwa na hali mbovu ya usalama mjini Butembo. Polikarpe Njivito njani mwa simu na mwandishi wetu Martial Papi Mukeba. Hali ya uchumi iko chini sana. Kama kazi haiko, uchumi hawezi kuwa tena. Huku tunakaa kama wabumbafu moja hivi, tukiangaliana, simama mbele ya viwanda, tusimama mbele ya maduka, lakini tukiogopaogopa. Waseme ati a wanakuja, ati wa wote wa motare wanakuja, ati waetudian leo itakuwa ni watu ya furu, kesho mchanga, kesho sisi vile masekteri zote hakuna namuna. Viwanda ya kahawa protection ya kahawa ya kakao yote inasimama, hakuna namuna. Tunateseka sana hapa Butembo, asi inakuwa miezi kama karibu imetuko na ngarangara hivi tutatumia teni kwa wiki siku mbili mia tano tukasema, tuka ni mamilioni ya madola ju tunapoteza teleke pare. Kuna watu hawafanyi kazi ya kwao mzuri inaacha wengine, sasa makazi zinasimama na katika jimbo la Bawele wakazi wa mji Kanana walikimbia makao yao tangu siku ya kwanza asubuhi. Ni katika mtaa wa Bundo pa zaidi ya kilomita 500 kaskazini na Kisangani. Wakaaji wale walikimbia kwa kusikia milio ya mitutu iliyofyatuliwa angani na waasikari wa FRDC katika eneo la madini Kanana, milio ya mitutu iliyofyatuliwa kwa lengo la kukomesha fujo kati ya wanamemba wa jamaa wenyeji wa eneo lile la uh, madini Kimya imerudi tangu siku ya pili jioni kijijini Kanana, kufuatana na kamsho ya mtaa ya Bondo. Kijiji hicho imechungwa sasa na waskari polisi pamoja na waskari jeshi kufuatana na shirika kiraia. Masasi zilipigwa na waskari hawa wakati waziri jimboni usikanaye na madini alikuwa anasimamia sherehe ya kushimika madarakani Bibi Flora Babuza kama kiongozi wa sasa wa eneo la madini itwayo Kanana, akimkomboa hati babaye Jean Babuza. Kufatana na ushuda tu, kutajwa kwa bibi huyu na viongozi za jimbo kama kiongozi ya eneo hilo ya madini hayikufurahisha sehemu moja ya wanamemba wa jamaa lake. Hawa walipenda kaka yake kwa jina la Jean Pierre Babuza. Kufuatana na jambo hilo, wanamemba wa jamaa hilo walipigana vikali na fujo hilo ilisukuma waskari polisi na waskari jeshi kufatula masasi juu kwa kuwasambaliza raia. Ilishikwa na oga na watu wakakimbilia katika vijiji mojamoja moja sawa baye Mandundu na wengine katika eneo la madini itwayo seminaire watujuwisha tena ya kama kontuari ya zahabu ya mufanyi biashara moja iliporwa. Akihuzunika kuhusu jambo ilo, kamshi ya mta, kamshi ya mta ya Bondo anahidia kukutana na jemaa Babuza kwa kutatua shida ilo kwa kimia. Muchiki Sangani, Jake Mkonkole, Radio Okapi. Na habari kutoka Mbanda akaujuwisha kama palisala katika jimbo la Mungala wateja wa jambo la kundi ya kidini ya waminene na kufuatwa na makundi mengine ya, u, ya, ya, u, ya uleta amani wanapewa msaada na serikali kuu. Ni wale walioumizwa jamaa mbalimbali mbali, na kupoteza jamaa zao mbalimbali, walipoteza wandugu na ni wale ambao nyumba zao zimeweza kuunguzwa. Sheria ya kuwapa msaada ilisimamiwa na liwali kwa muda Jean Marte alakini <tiple> na katika jimbo la Congo Central, wakaaji wa site ya Kasangulu pa kilometa 314 mashariki mwa mji wa Matadi wanasumbuliwa sana na ukosefu wa moto wa umeme tangu sasa Jumatatu. Kulingana na mkili bobo kilamba wa shirika la raia la eneo lile, hali hiyo huenda kusababishwa na usalama mbovu na pia ukosefu wa kazi mbalimbali za uchumi. Kwa upande wa SNL Kongo Central, hali ya ukosefu wa moto wa umeme ni kinyume cha kuibwa kwa singa ya kusafirisha moto wa umeme tangu bandari ya Zongo hadi makao pale na Kinshasa. Kampeni kuhusu usalama barabarani imekomeshwa leo hii, siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. ni kuhusu maoni kati ya kunywa na kuongoza, inafaa kuchagua. Kampeni hiyo ilianzishwa tangu tarehe saba mwezi wa saba uliopita, ilikuwa na lengo la kuhimiza wenye kutembeza gari mbalimbali juu ya hatari ya kutokana na pombe kwa madereva. Wadereva waliojipana wakati huu wa kampeni hiyo walipewa zawadi pamoja na Fondasio Bralima, na ni hapo tutatia nanga kwa bali zetu katika lugha la Kiswahili. Lakini kabla ya kuachana nanyi, fateni kwanza ya muhimu tuweza kuelezea Kinshasa kuhusu hali ya ujeuri na vitendo uenda kinyume na haki za binadamu. Vitendo mia ine makumi ine na moja vimechunguzwa na shirika la pamoja, chumba cha pamoja a usalama wa umoja wa Mataifa, yakiwamo makumi tano na ine vya mauaji ya kupitia sheria na katika jimbo la Nord Kivu vinyume vya maji miji na kazi na maandamano wenda kukwaza kwa kazi ambao napoteza milioni na milioni ya dola za Marekani. Na katika jimbo la Congo Central, wakazi wa eneo la Kasanguru wapo katika giza tangu sasa juma tatu, kinyume cha kuiba kwa singa ya moto wa umeme, kwa niaba ya fundi wa mitamo ja Noel Mukondo na wale wote washiriki nasi, tunasema asante sana kwa kuwa nasi. Jioni njema, kwa heri.