Ao oh, habari zetu Adolphine Goy. Shukrani kwako Narcisse Baya. Salamu kwa wasikilizaji wa sauti ya amani popote mulipo. Huu ndio muktasari wa habari uletwa na Radio Kapi. Serikali iunde makazi kwa kusaidia vijana vya jimbo kuu la Kasai, ombi la vijana kumwisho wa kikao kuandaliwa mjini Kananga ajili ya amani, uhusiano na maendeleo ya hilo jimbo. Sikukuu ya amani ulimwenguni kote leo tarehe makumi mbili na moja Septemba. Neno muhimu mwaka huu pamoja ajili ya amani, heshima ukuu na ukingo wa watu wote, ujumbe wake bwana David Grisley. Vijana ya Goma pamoja na wale wa Gisenyi walishiriki pamoja pale muji wa Goma. Misiba tatu za kufuatana ujitokea katika jito Kongo, sehemu ya Ekwatero. Watu wane wamefariki na wengine upotea mengi zaidi. Ndugu musikilizaji, pamoja na wewe katika habari kamili. Naam, kikao ajili ya amani uhusiano na maendeleo ya jimbo la Grand Kasai huenda kumalizika leo siku ya nne mjini Kananga, katika jimbo la Kasai Central bahati kwa vijana wa kulomba serikali afungule kazi na pia iunge mukono viwanda vya jimbo, kwani wanakosa kazi, kama ilisema mwakilishi wao katika hotuba wake mbele ya mikrofoni ya Blaise Ndungala kwa wanamemba wa serikali tunaomba waendelee, waendele kutimiza siasa ya mabadiliko katika kazi ya watumishi wa serikali ili kutolea vijana kazi, watengeneze vifaa vilivyoharibishwa na vita, wazuie njama za kushawishi vijana mizozo ya kikabila au masemi yenye kuleta chuki, wasaidie kifeza miradi mpia, wavunje kodi chache kwa faida ya, ya wa vijana supprimer en faveur des jeunes Ripoti ya shirika la kimataifa OCHA hutangazwa mwezi wa saba uliopita husema malalamiko ya vijana kufuatana na hali huletwa na ukomvi hutambulikana katika majimbo za Kasai, Kasai Central, Kasai Oriental, la Lomami na lile la Sankuru kama tulisema huko mwanzo ya kwamba leo siku makumi mbili na moja Septemba, ulimwengu unasherekea siku ya amani ya muhimu mwaka huu, sote ajili amani, heshima, ukuu na ukingo ya watu wote. Hapa muji wa Kinshasa, sherehe ya kirasmi iliandaliwa pa kiwanja cha Monisco pale Utex Afrika mutani Ngaliyema. Katika ka hotuba wa mwakilishi wa katibu mkuu wa umoja wa kimataifa inchini Congo, bwana David Grisley alisema yafuatayo kwenye maikrofoni ya Honore Misenga. Samani tukumbushe ya kwamba mwakilishi wa serikali kwenye Monisco alisema ya kwamba neno muhimu ya siku kuambatana na vita kali yanayopiganisha kila wakati wenyezi wa jamhuri ya Kongo ya kidemokrasia ajili ya amani na thamani zake. Humo jimbo la Nord Kivu ni katika hali ya umoja. Wanafunzi wapata elfu moja wa muji wa Goma na wa muji wa jirani Gisenyi nchini Rwanda walisherekea siku kuu ya amani ulimwenguni leo siku ya ne pale kiwanja cha mchezo cha Volcan de Birere, vijana vya Goma walikaribisha kwa shangwe wenjao pale pa Grande Barriere, mpaka ya Kongo na Rwanda. Marke Maro Fimbo anatoandalia taarifa husomwa na Gabriel Aminyo. Ni kupitia changamoto hiyo ndiyo vijana wa Goma waliweza kuwapokea wenzao wa Rwanda kunako mupaka Grand Barriere. Vijana wa Nyarwanda walikuwa wakisindikizwa na mea wa Gisenyi na kamati ya vijana ya nchi hiyo. Hawa Wagoma walikuwa wakisindikizwa kwa upande wao na kamati ya vijana na wanamemba wa komishoni sheria na amani ya sebeka, wote pamoja wakizaniwa kuwa maelfu walitembea kutoka Grand Barriere hadi kunako uwanja Le Volcan, wakivaa wote mavazi ya kianafunzi wamoja kati yao walikuwa wakibeba bango ambaye tunaweza kusoma, tuimarishe sasa amani. Onolete Untonewase ni kijana kutoka Rwanda. Amani ni kitu cha muhimu inayokosekana barani Afrika na duniani. Inabidi tuelewe kwamba sote ni sawa na tuko wahusika kwa kutafuta usalama. Kiongozi wa Monisco kunako sherehe hiyo amejulisha kwamba sikukuu hiyo ni ya muhimu jimboni Kivu ya kaskazini na Congo kwa jumla. Miriam Moeler: urejesho wa amani ni lengo la Umoja wa Mataifa. Nikichunguza miaka kumi zilizopita mashariki mwa DRC kuna maboresho mengi, ila kuna mengi ya kufanya zaidi sana kwa huu wakati tunapokaribia uchaguzi, mambo yaweza kujikoroga tena zaidi. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Humo jimbo la Ituri tumesikia ya kwamba kumepita miezi mbili, yapata watu elfu kumi kutoka jimbo la Nord Kivu alikimbilia katika vijiji hupatikana katika mta wa Mambasa. Duru za humo pamoja na mashirika za nyumba huhakikisha asilimia makumi sita ya wakimbizi wako watoto bila masomo, kwani wazazi wao ni wanyonge mono. Wakimbizi wamepungukiwa kila kitu tangu walikimbia vita ya kundi za wanaomiliki silaha ambazo zilishambulia eneo lao. Taarifa ya Isak Remo Yope. Wakimbizi hawa wamejificha kwa vijiji ya makekenji ya Pandabela, Makumo na Byakato kwa mtaa ya Mambasa. Duru ya nyumbani inajulisha kwamba wakimbizi hawa wameasili kwa gundi mbili, wamoja walifika katikati ya mwezi ya saba na wengine kwa mwisho ya mwezi ya nane. Miongoni mwao wengi wanakaribishwa na jamii na wanaishi katika hali mbovu sana, wengine wanalala nje, wanakosa chakula, dawa na nyumba. Shirika moja ya nyumbani inajulisha kwamba wakimbizi hawa wanatumika kwa shamba ya wakaaji na wanawalipa na mzao ya shamba kwa kujigharamia. Watoto wote ya umri ya masomo kiasi ya asili makumi sita juu ya mia hawaende shuleni. Idadi yao ni karibu elfu tatu kwa kijiji ya Byakato peke yake. Shirika ya nyumbani inaomba msaada kutoka serikali na wasaidizi wake kwa wakimbizi hawa. Upande wao, shirika za kiutu zinaongoja ripoti kuhusu hali ya wale wakimbizi kabla ya kufikiria usaidizi ya kuwatolea. Toka Bunya, Izakremoyope, Radio Okapi. Muungano wa mashirika za kutetea haki za binadamu nchini DRC Renadoc Marufi, wanaomba kwa serikali ya Kongo itimize ahadi yake kuelekea ya ukingo ya wa haki za watu kutamani kupata makao nchini humu na yale ya wakimbizi. Ombi hutoka kwenye kikao cha toka tarehe 14 hadi 18 Septemba kuelekea wahame wa Rundi ambao walifariki pa Kamanyola katika jimbo la Sud Kivu mnamo tarehe 15 Septemba. William Wenga ausika na utetezi kunako RENADOC yupo kwenye microfone ya Paul Matendu tulifanya siku ine hapo a Kamanyola, kambo ya Uvira. Sisi tuko kikundi wanaita Renadoke, tuko jamaa kubwa ya wa ONG yote ya droit de l'homme ya mjini Congo, wanaita Reseau National des ONG de droit de l'homme. Tulienda huko Kamanyola na tuliita wenzetu wa ma ONG viko hapo Uvira, tukafanya hiyo kazi siku ine kuangalia yote lipita na kuangalia gisi Waburundi waliingia mjini yetu jinsi walifariki kumi na tatu na saba na kulikuwa wengine waskari wetu mmoja alikufa wakati waliba kumpeba nini. Tunalomba tu sheria ifanyike, tunazidi kama hali ilipita hiyo, haikukua vizuri, kwani wa polisie wetu wa militaire wetu walikuwa na namna yote ya kustope mambo ya kuua watu nyingi hivyo. Wangifanya metodi nyingine, watu wengi wange kufa, ila tulijua ke, watu walionja kufanya hiyo mambo ni wa refugee Burundi, wakati walenda kutembea bila waziri ahusika na uhusiano akiwa pia msemaji wa serikali anahakikisha matokeo hutangazwa na, aki na renadoke akimwomba basi afikishe alama mbele ya sheria ya jeshi kwa kuwasaidia watafiti kwa kesi haya. Serikali ya muungano wa Amerika inajunuisha inajunu, na vitendo vya ujeuri huenda kufanyika katika nchi zimoja za bara la Afrika, hasa katika jamhuri ya Kongo kidemokrasia na yale ya Sudan du Sud. Presidenti wa Amerika alijulisha hayo wakati wa mkutano na alipokula pamoja na viongozi vingi vya bara la Afrika wakiwa pa muji wa New York kwa kushiriki mkutano wa makumi saba na mbili wa Umoja wa Mataifa. Donald Trump alizidi kujulisha kama nchi yake inafata yote kwenda kufanyika barani Afrika kwa hali zote, na Amerika inapana usaidizi ya mamilioni ya dola za Kimarekani kwa kusaidizi ya kiutu. hatua muhimu julisha Presidenti wa Amerika Donald Trump ni kwa mipango muhimu ya ukingo wa amani na viongozi vya Afrika. Presidenti wa Amerika anajua kama bara la Afrika linalo kiuchumi kubwa batatu ilifanyika juu ya jito Kongo na katika mutoni Ruki, muda wa siku mbili za kufuatana. Mashua ilizama katika eneo la jito Kongo kwa upande wa Bolobo, husumulia juu ya misuludu ya mitumbwi motorize iliyopinduka pa eneo la kilomita makumi mane kwa upande wa kujielekeza Mbandaka. Pia ingine iliyotokea Boende husumulia juu ya watu wane kufariki na wengine wengi kutoonekana. Katibu mkuu wa wasemaji wa walimu ya masomo ya kikatolika anaachiliwa huru nyuma kufungwa muda wa siku mbili na polisi ya usika na ukingo. Jean Bosco Puna alishutumiwa kusema yanaweza leta fujo wakati wa kikao maalum cha sinekate cha tarehe 15 Septemba mwaka 2015 kama tuliarifiwa na katibu makamu wa sinekate Alipoojiwa na redio Okapi, Jean Bosco ufasiria Puna ya kwamba wahusika na ulinzi walizania fujo utambulikana siku ya kwanza iliyopita munjini Kinshasa, inaambatana na mugomo wa masomo ya Kikatolika kama ilikusudia shirika la sinekati vijana wana memba wa chama cha siasa UNC walichukua hatua ya kupinga utetezi unaofanyika na vijana wengine wa jimbo la Chopo kwa kubandika juu ya vitambaa maoni ya kutetea referendum ama kupiga kura. Vijana vya jimbo la Chopo husema ya kwamba inchi iko katika hali mbaya, vijana vya Chopo, amkeni, mengi tuyafuate, na Jacques Mukonkole katika kibarua yao ya kisiasa vijana hawa wa chama cha UNC wanaegamia utuba wa kisiasa ya wajirani wao ya mji Kinshasa. Ya tarehe kumi na mbili mwezi tunayo hawa walitoa wa lalamiko kufuatana na mambo ya siasa ambaye haiendeshwe vizuri nchini Kongo. Kufuatana na misemo zao, wananena ya kama wanapinga jambo lolote la kuendesha referendum kusudi kama vile wamenena ya kuendelea na utawala wa rais Joseph Kabila. Robert Kambale, mmoja wao, anaeleza zaidi. tumetarajia kusema na kujiswali kuhusu hiyo mambo ambayo yanaendeka kati ya hii jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tukiona ya kwamba mambo hayaendeke kabisa, ndiyo maana tumekamata hiyo mkano ya kuunganisha vijana wote, ili tuweze tukasaidia dini population yote ya Kongo kwa kuhusu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nia ya vijana wa nce chopo ni kuona mashirika ya kijamii na ya kisiasa wenye kuhitaji mapinduzi nchini Kongo waweze kujiunga nao pamoja kwa kupinga mpango wote wa kuendesha referandum au ya kubadilisha katiba nchini Kongo. Mujiki Sangani, Jacques Mukonkole, Redio Okapi. Mwisho wa habari za mchana. Asante kwa usikilivu wako ndugu. Shukurani kwa waliye ni saidia kuwafikishia habari kupitia ufundi wa Jedo ne Nyangasa na Polidor Basunga. Vipindi bado kukomeshwa kunjia ya redio yenu. Ni watakia mchana mwema kupitia sauti ya mani Redio Okapi.