Wapendwa wasikilizaji, kwanza mtasara wa habari. Tunazo Pakisangani ujumbe wa komiti ya usaidizi kuifundi kwa jamhuri ya Kongo Demokrasia uliwasili leo siku ya tano munda wa saa chache ukiundwa na umoja wa mataifa muungano Afrika sadeke na na serikali ya jamhuri ya Kongo Demokrasia. Nambanda kama maiti ya watu wengi kutokana na kati eh, katika mzozo kati ya antiseleka na baraka inajaa katika mto ubangi mengi baadaye Pakananga kulichunguzwa leo kesi kuhusu wenye kuzaniwa kuhuwa wa taalamu mbili wa umoja wa Mataifa mengi katika taarifa hiyo, habari kamili. Kipakisangani ujumbe wa komiti ya usaidizi kiufundi kwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia uliwasilile hii siku ya tano munda wa saa chache ukiundwa na umoja wa Mataifa, muungano wa Afrika Sadeke, CRG na serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Ujumbe ulisimulia na wapiganaji wa zamani wa Nyarwanda wa FDLR wenye kupatikana katika kempi Bauma kwa lengo la kuhimiza ili warudi nchini mwao Rwanda. Ikiwa wapo katika, katika inchi hiyo ya, ya, ya Kongo ilio wapokea, inafaa lazima warudie kwao inchi yao waliozaliwa. Wapiganaji wale walihakikisha kuogopa kuhusu usalama wao mara watakapofika inchini Rwanda na katika jimbo la Nor Ubangi, shirika la raia ni lenye kuwa katika hali ya wasiwasi, wenda kutukia kukumbwa na ugonjwa wa kipindupindu katika maeneo ya mtaa wa Ubangi, mtaani Mubai Bongo, kwani mili nyingi ya waliouawa katika mapambano kati ya makundi ya silaha ya Wacentrafricain Seleka na wale wa Antibalaka, mili ya wenye kuwawa inatupiliwa katika mtoni Ubangi. Mara nyingi ni mili yenye kuwa yenye kuoza yenye kutelemushwa na maji ya maeneo ya pande zote ya Kongo Kidemokrasia. Hiyo huleta kinyume kwa wakaaji ambao wananung'unika sana na kuomba serikali ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ichukue hatua muhimu kuhusu afya zao. Na pakalemi mtaani Manono, watu makumi mbili na tano wanakumbwa na ugonjwa wa kipindupindu wakiwamo tatu waliofariki na ugonjwa huo wa kolerao unaoshambulia tangu juma moja jimbo la Tanganyika eneo lile la maneno lipo pa kilomita mia ine makumi tano kusini magharibi mwa Kalemie. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Francois Xavier Mibe. Ni vijiji karibu ya mto Kongo vinavyoshambuliwa na kipindupindu. Eneo ya manono ni kama vile miji ya usultani wa ukoo wa Kiluba ya bundala, kuna bundala katambuyu longo-longo kuna pia kijuki. Hakuna dawa ya kutibu wagonjwa. Kunaisha kuwa wagonjwa tano wanaolazwa kitandani na wengine wawili wamefariki. Wengine pia wagonjwa wanaolazwa pale ndani ya senta ya kijiji cha Mpanda. Ningalipenda zaidi wakubwa wa, wa serikali wanaonifata wafungue macho ya usimamizi kwa kupata sugulisho kwa ugonjwa huu mkuu wa eneo ya Manono amehakikisha ugonjwa wa kipindupindu Pierre Mukamba anatangazia hata wagonjwa makumi mawili na tano, na wengine watatu kufariki kwa ugonjwa huo. Mganga inspekta wa jimbo la Tanganyika anajulisha ngambo yake, kipindupindu ni ugonjwa unaotokea eneo ya Malemba Nkulu juu ya mtokongo. Dokta Geriki Banza anatangazia pia kuondoka leo hii mji wa Kalemi kwa kundi la waganga na vifaa vyao kuelekea Manono wakipitia mji wa Kongolo njia ya Nyunzu Kiyambi Manono ina shida ya usalama unaozoroteshwa na wanamgambo wa kitwa na wale wengine wa Kiluba. Kalemi, Francois Jabembe Radio Kapi. Ugonjwa uwo wa kipindupindu unakumba jimbo la Sud Kivu. Idadi nyipya ilijulisha ya watu mia tatu makumi tatu na tano ndio wenye kuchunguzwa na kukamilisha kama ugonjwa uwo pia wa kolera. Kati yao watu mbili walifariki. Wiyo ni idadi ya mwezi mmoja tangu kujulishwa kuweko kwa ugonjwa huu tangu tarehe saba mwezi wa nane uliopita katika eneo la afya la Uvira, eneo la afya ambalo kwa kadiri linalo kati ya wagonjwa mia makumi mbili na saba hadi makumi tatu kwa siku moja, ingawaje hadi ya wagonjwa huu ni wagonjwa makumi mbili na tano kwa juma. Mganga mkuu wa eneo lile la afya lijulisha kama kati ya zote za Uvira ni kusema karta nyingi za Uvira zimeguswa na ugonjwa ule, lakini zile ambazo azitumie maji safi ya rizidezo, sawa sawavili kamvimvira kilomani kiyaya na Kasenga. Mganga panzu mimi anajieleza kuhusu wakaji waemize na kuweza hivi kufata mipango ya afya, yupo mbele ya mikrofoni ya mwenzi wetu Fiston Ngoma. Kipindupindu ni ugonjwa wa mikono machafu ambayo utokana na usafi mbaya. Ni lazima vyoo viwe safi, ni lazima kuepuka nzi katika choo. Baada ya kusafisha choo, chukua majivu weka pande zote za shimo la choo, hii itafukuza nzi. Nawa mikono kwa wakati wowote. Ukirudi kutoka kazini, safisha mikono yako kabla ya kula. Ukirudi kutoka kwenye choo, safisha mikono yako kabla ya kula. Ikiwa uliwasalimu watu njiani, osha mikono yako. Wewe mama, ukitaka kunyonyesha mtoto mchanga, nawa kwanza mikono yako. Hatua nyingine, usitumie matunda au chakula mubishi bila kuviosha kwa maji safi. Daima kunywa maji yenye kuchemushwa, maji ya moto. Daima kula chakula ya moto. Chakula ya baridi si nzuri kwa afya yako. Ikiwa mutu hawezi kuchemusha maji, basi anaweza kutumia vidonge vya desinfekta vya aquatabs. Unaviweka ndani ya maji na maji kujitakaswa, na huko unaweza kuchukua. Ikiwa raia atazingatia hatua hizi zote hii itapunguza idadi ya wagonjwa wa kipindupindu . Lakini pia kuimarisha uwezo wa reji dezo, ili tuwe na maji kwa kudumu, itatusaidia kukomesha ugonjwa huu katika eneo letu la afya. Na katika jimbo la Ituri ulipata mfuko wa dawa mbalimbali kuhusu vituo vya afya venye kutegemea jimbo lile la Ituri, mengi tuyafate ni madawa ya bure inabaki. Sasa ngambo yake DPS kufanya mpango ya kugawa hizi madawa kufatana na mahitaji ya maeneo za afya. Kisha hapa Bunya ni shirika EPSP ndiye itahusika na kusafirisha hizo madawa kutoka kucdr mpaka kuma ofisi kubwa za maeneo za afya. Mtafahamu ya kwamba Fomondiale inaleta usaidizi kwa serikali ya Congo kwa kuwa ugonjwa ya malaria na, kuwa hatari sana ya afya ya jamii, na inaomba kusaidia serikali kupiganisha hii ugonjwa. Na ulimwengu mzima unasherekea leo siku ya tano tarehe nane mwezi wa kenda mwaka tunao sikukuu ya kimataifa kuhusu kusoma na kuandika. Sherehe iliandaliwa na waziri wa mambo za kijamii pamoja na wasaidizi wake wakiwamo UNICEF na USAID. Mwaka huu, maoni ya siku kuu ya ya mwaka huu ni kufundisha kusoma na kuandika katika ulimwengu huenda kutumia teknolojia nyipya tukisimulia juu ya sikukuu hiyo ya kimataifa kuhusu kujua kuandika na kusoma katika jimbo la Sud Kivu, hali ya uelimushaji kwa kuandika na kusoma ni mbovu katika mahali mengi, hasa katika mji wa Bukavu na pia katika mitaa ya Shabunda, Uvira, Kabari, Fizi na Kale. Na hiyo ni kulingana na hakikisho lake shirika Ujuvi ambalo linalo walimu 115 kwa kila mwaka kwa ajili ya zaidi ya watu elfu mbili mia tatu katika mpango wake wa ulemushaji kuhusu kuandika na kusoma, lakini ukosefu wa usaidizi kifedha na hakuna gisi ya kufikiria kwa idadi kubwa ya kuelemusha, anahakikisha Patrick Mukengere Bisimwa, ausikani na mpango kunako ukundi la Alfa Ujuvi, yupo mbele mikrofoni ya Bidelfi na Muto. Kweli hali sio nzuri, shabuna ni muji kabambi sana na kweli kweli, nitasema iko saa ni muji ambayo inasabulika. Wako wachache sana ambao wanatumika katika murazi ya kisomo huko, na alfa ujuvi imekuwa na miaka tatu ambayo anatumika kule, inatumika imekwisha fundisha elfu mbili mia tatu ya, ya watu, lakini maombi ni nyingi sana katika jamii, haiko tu Shabunda, tunatumika usiri ngambo za fisi izi nakokokoshidakaba watu wanatamani kusoma na kuhesabu na kuandika, na lakini naye atawapatia kale. Tulisikia kama kulikuwa vita za bara ya Mutomboki, shida tokea huko, ninja ekosoro ile ilifanya ya population watu walikimbilia huko Kalongi, na hiyo wa mingi katikati yao hawajui kuhesabu na kusoma na kuandika. Inakuwa itaji yenye inaomba jibu. Nani atapana ile jibu? naomba wo kubwa wasaidie shirika hizo pia kwa kupiganisha hiyo kutojua kusoma kuhesabu na kuandika. Pakananga, kesi wenye kuzaniwa katika mauaji ya wataalamu mbili wa oni, korti ya kijeshi tawi la Kananga lilichungua lewi siku ya tano Hatua ambazo haziambatane na lizojulishwa na wakili wa ukingo mkili Bere Mbola Njoko yupo mbele ya mikrofoni. mwandishi wetu Francois Kadima. Kama watetezi tuko kimya, katika kesi ya leo masambo hayakuendeshwa kwa sababu mmoja wa wateja wetu yupo mgonjwa pia katika hali mbovu, ni sababu wanateswa gerezani. Utetezi unaomba upande wa serikali uboreshe hali ya maisha yao katika gereza. Hakuna usalama, wapo katika hali ya kiutu isiyo nzuri, katika uchafu, pia wanakosa maji ya kunywa. Upande wa utetezi ndio uliwaza kwa kwamba mbele ya mahakama washtakiwa wasiofanya kosa hawawezi kusambishwa katika hali hiyo. Upande wa serikali unahakikisha mbele wa waamzi kwamba wataweza kuifuatilia ili kesi iwe sawa. Naturudilie jimbo la Ituri kwa kujulisha kwamba majimbo majirani yake uele yanayo mizozo kuhusu mpaka ni hasa kwa upande wa mtaa wa majirani ya Mambasa na Wacha aru na Faraje na pia Aru na wacha hayo yalichunguzwa katika mkutano wa pande mbili wa siku tatu uliokomeshwa jana siku ya ine mjini Bunia. Pande zote mbili walikubaliana kushuka katika maeneo huenda kuelekewa kwa lengo la kutatua shida ile katika amani, kuhusu mipaka, kwani pande zote mbili huenda kutumika katika uhusiano wa raia na pande zote mbili ya majimbo yale mbili, na kuweza hivi kuhimiza wakaaji ili waishi katika amani na masikilizano Kulingana na hayo wata, wataendoa na kuandaa komite kuunda pamoja komite ya wataalamu yenye kuunganisha jimbo zote mbili pande zote kwa lengo la kuweza kuishi katika ka amani. Nani hapo tunatia nanga kwa bari zetu katika ka lugha la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya mafundi wa mitambo Alengoi na wale wote walishiriki nasi, tunasema asante sana. Dunia Mukunda Milemba anawatakia mwisho wa juma njema. Kwa heri.