Kwa kuwa asante njiani wengi njiani Mwanga na muhtasari wa habari. Shirika la utengenezaji wa pombe la Bralima inadulisha mabadiliko makali katika kazi zake. Hiyo ni kutokana na hali mbaya ya sasa ya kiuchumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Monisco inategemea utimizi wa mkataba wa Senko na pande zote kuambatana na kazi yake kutoka shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Ndiyo maoni yaliyotangazwa leo mjini Kinshasa wakati wa mkutano wa kila juma na waandishi wa habari. Ukosefu wa masikilizano unaripotiwa katika jimbo la Kwango baina ya wachimbaji kenyeji wa madini na askari jeshi wa ulinzi wa kitaifa wanaopatikana pa Tembo site mtaani Kasongolunda lunda. Askari jeshi wale wanashutumiwa maovu mengi E, ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Shirika la utengenezaji wa pombe la Bralima linajulisha mabadiliko makali katika kazi zake. Ni kutokana na hali mbaya sasa ya kiuchumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali inayoharibishwa pia na kushuka kwa thamani ya fanga za Kongomani mbele ya dola za kimarekani na tena uchuru wa juu unaotozwa na serikali. Habari hiyo inapatikana katika kibarua cha tarehe 11 Oktoba iliyopita cha uongozi wa kiwanda Bralima kwa watumishi wake watakaopunguzwa kutokana na hali hiyo. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapoteza katika uchumi wake karibu milioni 12 za dola za Kimarekani tangu mwezi wa mnane. Ni sababu ya kusimamishwa kwa uchuruzi wanje wa madini za risasi nyeupe, yani etin kutoka wakati ule na hiyo ni sababu ya malipo ya foroza asilimia kumi kwa kutoka inchini, pahali pa asilimia moja inayopangwa katika sheria ya madini. Na yenye kuwa hatari, shirika la kimataifa linalohusika na ukubali wa madini kutoka DRC linatisha kusimamisha uhusiano wake na Kinshasa hadi juma moja yenye kuja, kama uchuru ule au uheshimiwe. Ndivyo imeandikwa katika kibarua cha shirika la ITSI kwa serikali ya jamhuri. Bei ya muhindi inapanda sokoni Kananga, katika jimbo la Kasai Central, tangu juma moja sasa. Kopo ndogo inayoitwa mekaa ilikuwa na thamani ya fanga za kongomani elfu moja mia tano. Kwa sasa inauzishwa fanga kongomani elfu moja mia kenda hata elfu mbili. Maelezo mengi nawe, Karinda Muso kutoka mji wa Kananga wachuuzi wengi wa muhindi wanafasiria kwamba hali hiyo inatokana na uaba wa muhindi sokoni. Kuongezeka kwa bei ya muhindi kunahuzunisha pia wanunuzi. Wamoja wanajuuliza namna gani watalisha watoto, wanadai kupunguzwa kwa bei. Kufuatana na duru mbalimbali, shirika SNCC huenda kukosa mafuta ya gari ajili ya kusafirisha toni za muhindi zinazozuiliwa upande wa mweka Habari inayohakikishwa pia na duru yetu kwenye SNCC. Hivi sasa kamati ya wachuuzi na wanunuzi wa muhindi inajulisha kwamba imekwisha kupata mafuta ya gari ajili kusaidia shirika SNCC liweze kufikisha muhindi mpaka nanga, kama alivyosema Benjamin Memba, kiongozi makamu wa kamati hiyo walinunua yapata meta mraba kumi ya mafuta ya gari na kuitolea serikali ya jimbo kwake. Yeye imekwisha kufikishwa kwenye SNCC. Pia na mafuta ya gari hiyo wataweza kusafirisha treni mbili au tatu. Kamati ya wachuuzi na wanunuzi wa muhindi nasema inatumainia mamia ya toni za muhindi zitakazofikishwa mjini Kananga ili bei ya muhindi ipunguke sokoni Kananga. Terinda Muso, Radio Kapi upande mwingine monisco inategemea utimizi wa mkataba wa senko na pande zote kuambatana na kazi yake kutoka shauri ya usalama ya umoja wa mataifa kupitia azimio 2348 ndiyo maoni yaliyotangazwa leo mjini kinshasa wakati wa mkutano wa kila juma na waandishi wa habari hayo ni maoni kwa masemi ya kiongozi wa seni kone nanga mwenye kuwaza inaomba wakati wa siku mia tano na ine ikisha kwaozesha wachaguzi kwa kuanda uchaguzi wa sawa. e taarifa Jean Pierre Elali Ikoko inasoma Musidoni nawe Martin Sebujangwe. Ndiyo kufuatana na msemaji wa MONUSCO Florence Marshal, huyo alikumusha kama MONUSCO inategemea hata hivi makubaliano ya mwisho wa mwaka jana makubaliano haya husema kama pande zote ziliitika uchaguzi ufanyike mbele ya tarehe makumi tatu na moja ya mwaka huu. Lakini Florence Marshal husema pia kama serikali seni pia kituo cha sensa vikikaa pamoja vinaweza toa tarehe mpya ya uchaguzi mbalimbali na tarehe makumi tatu na moja ya ya mwaka huu. Ndiyo maana sisi MONUSCO, amesema tena Florence Marshal, makubaliano ya mwaka jana mpaka hivi hayatingizwe. Msemaji wa MONUSCO anasema tena kama wakati huu MONUSCO inaendelea kuomba seni itangaze kalenda nzima ya uchaguzi. Pia ni muhimu mahitajio ya kifedha juu ya matayarisho ya uchaguzi yajulikane. Na kwa mwisho, msemaji wa MONUSCO alisema kama kiongozi mkuu wa MONUSCO bado yeye kutoka anaendelea kuzungumza na pande zote nchini kwa ajili ya kupatanisha pande zote juu ya utulivu nchini Kongo. Eh, Martin Sebujangwe katika taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Jean Pierre Elali Koko. Upande mwingine, shirika HDH yani, Humanisme et Droits Humains linashutumu hali ya upendeleo katika sheria jimboni ya Katanga siku ya kwanza iliyopita, mfano wa kuachwa huru kwa kundi ya watu waliofungwa mwezi wa tano uliopita, wakiwa na silaha za kienyeji kwa kushambulia wanabunge wa jimbo, ijapokuwa walihukumiwa baadaye kufungwa miezi kumi, kufungwa miaka kumi. Watu wale wote waliwacha huru, jambo lenye mwakili King Mushilianama, kiongozi wa shirika HDH anakataa kusikia na kukubali, sababu watu wale walifungwa kwa jambo la hatari, wakati waliofungwa kwa mambo wa yasiyo makali wanaendelea kufungwa, mfano wa watetezi wa haki za binadamu waliofungwa kwa kuandamana katika kimya kwa kuomba kalendari ya uchaguzi itangazwe. Afuatayeni Mwakili King Mushilanama mbele ya maikrofoni ya koleji mwa Musompo. Hakuna mtu hata moja. Akiulizwa, mwakili Serge Bokele, mshauri wa utetezi wa mshutumiwa mkuu, katika swali hilo alijulisha kwamba mteja wake na wenzake waliofungwa pamoja walitolewa huru kwa muda, kisha kutoa mwito hadi ngazi za juu za kisheria, na hiyo kutokana na mwenendo wa sheria. Na katika jimbo la Kivu ya Kusini, eneo la Kaziba katika usultani wa Lumbushi ndani ya milima mirefu ya mta wa Kalehe, lilizibitiwa kwa muda jana usiku na wapiganaji wa Nyatura mbele ya kufukuzwa kwao na askari jeshi wa FARDC leo hii asubuhi e, na hiyo nikiisha mapambano makali kati ya pande hizo mbili. Hata hivyo matokeo ya mapambano yale hayajulikani bado, mafasi kamili nao. Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Tunachoweza kusema ni kwamba wanajeshi wa taifa walifukuzwa jana jioni katika kijiji kaziba pale Lumbishi na wanamgambo Nyatura. Mapema ya siku ya tatu, kikosi cha FRDC kilishambulia na kufukuza hao wanamgambo Nyatura ambao walielekea upande wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mituto ya bunduki iliendelea kusikika hadi mchana pembezoni mwa Lumbishi. Ni vema kueleza hapa kuwa wanajeshi wa taifa walitangaza Jumajana kuwa wamedhibiti mji wa Lumbishi ambao ulikaliwa na Wanyatura tangu wakati FRDC walitumwa kwenye uwanja wa mapambano zidi ya kikundi cha ya kutumba sehemu za kusini mwa jimbo la Kivu ya kusini. Tangu wakati ule, wanamgambo nyatura wakaweka ngome yao mahali palikuwa makao ya FRDC pale Lumbishi. Raia walilalamika kuwa wanagandamizwa na hao wanamgambo. Mara wanajeshi wa taifa waliporudi Wanamgambo wakaondoka bila mapambano, kwa furaha kubwa ya wakaaji Bukavu. Jean Kasami, Redio Kapi. E, jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano anaripotiwa tena tangu jana usiku katika barabara ambao ukamangu katika usultani wa Watalinga mtaani Beni, kati ya majeshi ya FARDC na wahuni wanaozaniwa kuwa Waganda wa ADF. Kiongozi wa mtaa wa Beni anajulisha kwamba askari jeshi wa FARDC wanaendelea kutafuta adui popote anapopatikana na wanaomba watu wasipite katika njia ile ajili wasianguke katika mtego wa wahuni wale Waganda wa IDF. Amisi Kalonda yupo njiani mwa simu na Khristen Mapendano. Hali haiko mzuri tangia jana usiku eh, adui li, alionekana kupima maeneo moja ku kilometre kumi na nne kumi na sita ile barabara akapima kupiga me jeshi ikafanya nguvu ikawapiga wakasabara, wakaenda kupitia kukilometa makumi mbili na nne na pale wakapigiwa na mili moja ya nalo iko pale, na tena kunakuwa shida pale. Tulikuwa siku ya ya Mungu kuzika wale wandugu walikuwa wanauawa na wale wabandia. Tena kunakuwa pambano tena pale kukarante ile. Njoo hewa ya ile barabara haiko mzuri, iko ni, ni vita vita tu Donc okay. Population tunaomba isubiri, ule anapenda kwenda Kamangu akiende, kwa sababu tunaomba kungoja jeshi iendelee kusuguka wale wabandia. Hatimaye katika jimbo la kwangu kuna ukosefu wa masikilizano kati ya wachimbaji kienyeji wa madini na askari jeshi wa ulinzi wa kitaifa wanaopatikana Patembo site katika mtaa wa Kasongolunda. Wachimbaji wa madini za almasi wanashutuma waskari jeshi wale maovu mengi, hususan kuwagawanya, kuwanyang'anya vifaa vyao na kuwafunga kiulela. Taarifa ya Fabien Kambizi Gifwa kutoka Kikwit. Mafasilio kamili ya mwenzetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Kufuatana na shirika la kiraia ya Mjitembo, waskari ya uchungaji ya inchi hawaelewane na hawaheshimu mkubwa hata moja au ya serikali au ya waskari polisi wa mji huo wananena kama wao wanaheshimu tu mipango ya chumba cha raisi. Kufatana tu na ushuda, waskari hawa wa gier wanajiingiza katika maeneo ya madini na wanakataza wachimbaji wa alimasi kuingia katika maeneo za madini zingine, jambo ambaye haifurahishi hata kidogo wachimbaji hawa wenye hawajue sasa nani anaweza kuwasemelea. Shirika la kiraia ya Tembo inajulisha majambo mengi ya kufungwa kwa raia bila sababu, na waskari hawa wa gier hawapende watu wenye kupigania haki ya binadamu weze kutembelea fasi wamefungwa watu hawa kama vile wameshuhudia watu wengine walikimbia mji wao wakajielekeza vijiji vingine kwa kuepuka vifo, kwani wamekaniwa kuwawa na wasikari hawa. Kila mara wanaleta kwa mfano, kiongozi ya zamani ya mji Tembo Mwini amekimbilia mji Kenge au mji Kinshasa tangu sasa miezi nyingi. Unajulisha tena kifo cha mkaji moja wa Tembo kwa jina la wata na wasikari hawa. Mahabari hizo zote zimehakikishwa na wasikari polisi, lakini kamanda ya wasikari jeshi ya GR hawa Kapitani Modeste Kandinda anatupilia mbali mashta zote ni pamoja nawe, Jacques Mukonkole, katika taarifa ya Fabie Kamizi kutoka Kikwit. Ndiyo tutakomesha, tutakomesha matangazo ya jioni. Nasema asante kwa wote waliongana nasi.