Radio Okapi abayeke dunia mukunda milimba. Karibuni wapendwa wasikilizaji, kwanza mtasara wa habari tunazo. Kinshasa, presidenti wa shirika ya kali George Kapiamba nalika bunge la taifa kuchungua vema mipango wa sheria kuhusu mashirika yaitwayo ASBL. Naam, habari kamili. Mbele ya hatua huenda kuchungua katiba katika baraza la bunge la taifa, mpango wa sheria huenda kubadilishwa sheria ya mwaka wa elfu mbili na moja juu ya hali na kazi za mashirika mbalimbali mbali, yani ASBL. Mashirika yale mbalimbali yanaruhisha kuhusika na mpango huo huenda kubadilishwa kisheria. Mengi kati yao husema kama hitaji lake waziri wa sheria Alexis Thambwe Mwamba na wenda kinyume na mashirika yale na kinyume pia na hali ya kupinga udemokrasia wa azbe. Na ndiyo maana presidenti wa mashirika ya Kongo, ACA, anatoa mwito kwa wanabunge wachungue vizuri hatua hiyo, wenda kujulishwa na waziri wa sheria George Kapiamba yupo mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Michel Kifinda Ngoyi. Sisi tunakataa ii projet de loi ya gouvernement ile projet de loi iko na vise Yeye iko natafuta sema baitoshe juu ya yeye anza kuexamine vila napendeke kama shidibu silansi yake inakwasa ni decision, si situ nakatala ile haina konforma l'esprit ya demokrasi, kuhusu mpango wa sheria yenye kuchunguzwa kunako bunge la taifa uleta mabadiliko katika nukta kumi ya sheria ya tarehe makumi mbili mwezi wa saba mwaka 2001 wenda kutumwa mashirika yaitwayo asb na pia viwanda vya mafaa ya kiserikali. Hiyo hutokana na hali isiyoambatana katika utumivu wa nukta zile kumi, kwani sehemu moja yanapendekeza mashirika yale kuendelea, kwani mpango huo unaopia unao madaraka kwa serikali ya Jamhuri ya Kongi Demokrasia kuchungua kondo la utumivu kifedha na mashirika yale ya kipekee. Taarifa ya mwandishi wetu Asike Zibi Atayoro mengi si viodu yafate na mwandishi wetu Jean Desire Kanyama. Muradi ule wa sheria una mambo ya siyoambatana katika utumivu wake. Kwa vipengele tatu na tano imesemwa kwamba ni wizara ya sheria ndiyo inapana kibarua cha ruhusa kisha ukubali wa wizara yenye uambatano wa kazi, na tena ukubali huo wa uambatano una thamani ya ruhusa ya muda kwa miezi sita ya kazi, kisha wakati ule wizara ya sheria inapasa tolea ya ruhusa. Upande mwingine, katika mafasirio ya sababu ya muradi ule, waziri wa sheria anawaza vipengele hivyo vinatolea mashirika siyo ya kiserikali haki ya kutosha mno. Aleksi Tambwe Mwamba anaweza siyo sawa mashirika yale yaanze kazi bila ruhusa ya wizara, ndiyo ilipelekea uwingi wa mashirika yale kufikia hadi idadi ya elfu tatu mia tano na kumi sita na kenda zisizoruhusiwa. Kwa kuepuka hali hiyo, mradi wa sheria unajulisha kwamba ukubali wa wizara unaoambatano wa kazi utakuwa na hali ya kibarua cha kiufundi shirika alina uwezo wa kutumika na kama baada ya miezi tatu hakuna jibu ya wizara ya sheria, ndiyo kusema ruhusa hiyo haitolewe kwa shirika isiyo ya kiserikali. Na chumba cha uongozo wa rasa mlema katika eneo Grakatanga lilikutana jana siku ya ine pa Lubumbashi na msimamizi maalumu wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Mamanu Sidiku wakati wa mkutano wao walisibadilishana maoni rasope katanga ilijulisha buku lake la maoni yenye kuilekea juu ya hali ya siasa iwe stawi mbele ya kufikiria kwa uchaguzi mbalimbali. Tumsikilize Antoine Kyungu wa Kumwanza, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jean Ngandu. Tulizungumza naye mambo mingi yenye kuangalia mateso ya opposition iko napata hapa, tulimwelezea yote. Hatusikie ni namna kani tuko nasema mambo ya election kupanda ke bale benje tu ba AMP beko banafa manifestation yabo nambona yote banapenda cheye bako banakontinue kutufungia kumanyumba, kutukataza tusikutane bamilitant yetu. Tunasema che tuko d'accord maelection iku eko juu ya ma election babachilie barudie juu baingie mu machaguzi vilevile. Tuisa mambo ya baprisonnier bale bote beko mu mapriso bote bebachilie, ju ele banasema de decrispation, vile tulichikirizana ku akoro ya senko ya e, 31 Desembre. Na mwanabunge la taifa mroise Kamunyiki anaomba kwa wakaji wa Kasai Central kujorozesha ili wawe wengi kushiriki katika uchaguzi mbalimbali utakaoandaliwa nchini. Hayo aliyajulisha jana siku ya ine, katika mkutano na wapasha habari, akiwa hivi katika ziara yake pa Kazumba, eneo lake alimuchaguliwa, akisalimu hali ya mwenendo wa ucha, uchunguzi wa funu ya uchaguzi katika mtaa wa Kazumba. Mbunge wa taifa Ambroise Kamukinyi anatambua kuweko idadi ya kutosha ya polisi la taifa kuhusu ukingo na usalama wa raia. Yupo mbele ya mikrofoni ya François Kadima. Quand je suis allé sur place, je... wakati nilifika pale nilitazama kwamba vijijini ambamo tulirejesha wakaaji upande wa polisi kuna makosa wanatuma makamanda wa zamani wa polisi ambao walikuwa wakiendesha kazi pale kabla ya mashambulizi ya kamwina na sapu sasa askari polisi wale wanajilipishia kisasi ndio sababu katika hofu raia wengi wamerudi porini hali isiyo warahisisha kurozeshwa Nilitembelea vituo vingi vya korozesha wachaguzi, operasheni zinaendeshwa vizuri. Nimejulishwa kwamba mtaa wa Kazumba umekwisha kutambuka asilimia makumi kenda na tatu ya idadi ya wachaguzi inayongojewa, ijapokuwa pa Kazumba operasheni za korozesha wachaguzi zilianzishwa baada ya Kananga. Mjini Kinshasa. Kuhusu utumivu wa dawa mbalimbali, waziri ya usikani na afya anajulisha kwa wakazi wote kama kunapatikana dawa ya kupinga malaria isiyokuwa ya kutumia ambayo inatawanya katika maofisi za madawa na mahali mengi za kuuzisha mjini Kinshasa. Dawa zile zenye kuita antipaludisme zimeingia si mjini Kinshasa kwa kimagendo na hazina hata chochote ya matunzo mipango za kuchukua dawa zile na kuziunguza lizenye kuendelea na uchunguzi mahali pote, kama inavyohakikishwa na mchunguzi mkuu wa kiuganga katika taarifa ya Bi eh, Babel Pongo Masimango. mengi na studioni studio na zile Kanyama. E, ni dawa tatu aina Fansida, Coartem na Combiart. E, kuhusu hizo mbili za kwanza siyo zote ndio zenye kuharibika. E, komba Dieko, inspekta mkuu kunako wizara ya Afya, amedulisha kwamba ni aina Fansida namba elfu makumi mawili na kenda mia saba makumi mbili na mbili na Coartem aina F elfu mbili mia moja makumi tano na tatu na elfu mbili mia moja makumi tano na tatu peke yake na yote yenye kuwa Combiart hairuhusiwe katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa sasa. Hatari kwa wanaotumia madawa yale, hasa wenye kuugua malaria, ni ya kupelekea kifo, sababu ni unga mtupu na siyo dawa. Inspekta Kombadieko anajulisha kwamba dawa hizo ziliingia mjini Kinshasa kutoka nchi ya Ushina, zikifungwa katika mavazi. Ndio sababu anaomba uangalizi wa Wakongomani wote, na kwa waganga wasiombe watu watumie madawa yale, na pia mashirika yanayotumika katika mipaka ya chungue vizuri madawa yenye kuingizwa nchi hasa yenye kupatikana kunako uwanja wa kimataifa wa Njili, nafasi dawa hizo mbaya zinapitishwa. Na wenye kuona madawa yale wanapaswa julisha wakuu wanaohusika na kwa upande mwingine katika jimbo la Sankuru, ugonjwa wa kipindupindu unajulisha kukumba eneo la mji Ekamba, katika mtaa wa afya wa Dibele, mtaani Kole. Yapata watu zaidi ya makumi tano wamechunguzwa muda wa juma hilo, wakiwamo kati yao nane yokufariki katika eneo lile la Ekamba. Ugonjwa huu ulijulishwa kiserikali na unakumba eneo lile la kujulishwa kiserikali na liwali wa jimbo la Sankuru, Bertode Elungi Ekonda na jimboni Norkivu ukamilisha kama hali ya afya ya uwakaji wa mtaa wa afya dufu kilomita 7 na sita ya Kanyambayongo ya Kaina muneurazi ni mbaya sana. Tupo pale katika kusini mwa Rubero jumajana, watu 15 walifariki na ugonjwa wa malaria, ugonjwa uliovumbuliwa kwa muda wa siku hizi tatu. Kiongozi cha mtaa wa Lubero anatoa mwito kwa usaidizi kiganga katika vituo vya afya vya suli Rubero. kwa mjibu wa unganga, tangu mwezi wa kumi ni zaidi ya watu elfu mbili mia mbili makumi tano ndio walihesabika kupata magonjwa na wengine makumi mawili na nane wakafariki. Kati ya wagonjwa wale mia moja makumi mawili na tatu wamekwisha tumwa kwenye hospitali kuu ya Kaina. Juma iliyopita watu wengine kumi na tano walifariki na malaria hiyo kwenye senta ya afya ya Luofu mnamo muda wa siku tatu. Kiongozi wa tarafa anatoa maoni yake, Bokele Joy. Watu mingi wamefariki. Tunalomba kwa wakubwa watusaidie na madawa, si kama mamstikeri ziko tusaidia wa juu ya kupatia wamama wa baba vijana, juu ya tulite kontre malaria. Unajua malaria iko ugonjwa mibaya kama tulite Watu, na kwa kungojea kiongozi huyu anamwomba mganga mkuu wa eneo ajulishe kila mara kuendelea kwa hali hiyo, jueni tena kama hali iliharibika zaidi sababu wakaaji wanajitunza wenyewe. Guma, sifa maguru Radio Okapi, paka nangaa mwenye kuzaniwa mkuu kiongozi cha wanamgambo wa kambwi na sapu aliyestakiwa kuwaua wachunguzi wa FSP tano mwezi wa tano mwaka huu huyu alifungwa tarehe kumi na moja Novemba mwaka tunao jimboni Kasai Central, alipashwa kusafirishwa leo hii siku ya tano hapa mjini Kinchasa, na iyo ni ode ya viongozi kisheria nchini. Mengi tuyafate na vikarini ndamuso katika taarifa ya Joel Bofengo. Sababu ya kufungwa kwa kiongozi wa uasi Ngalamulume wa Ngalamulume ni ya tangu mwezi wa tano uliopita. Kundi moja lililoundwa na mainspekta wawili wa, wa masomo ya kimsingi na kisegondari, dereva mmoja na watu wengine wawili waliokuwa wakienda Kazumba ajili ya kuchunguza mashindano ya taifa huenda walianguka katika mtego wa waasi wa, wa Kamwi na Sapu. Sheria ya Kongo inazania Ngalamulume wa Ngalamulume kuwa aliyeamrisha waasi wakate vichwa vya watu wale watano. Mwamzi mkuu wa kijeshi katika kase ya mangari bia zamani kanali Jean Blaise bwa mulundu anahakikisha kwamba mshtumiwa aliyekuwa kitafutwa na sheria alifungwa tarehe kumi na moja mwezi huu wa kumi na moja kandokando ya Kazumba. Mwamzi mkuu wa kijeshi ndiye amechukua hatua ya kumpeleka mjini Kinshasa. Kama alivyosema kanali bwa mulundu, mshtumiwa atarudi jimboni Kasai Central ajili ya kusambishwa. Na, nani hapo, tunatia nanga kwa habari zetu katika lugha ya Kiswahili kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Elidiesi Dia Kala ndilo jina lake, na matayarisho yake Nawela Luzito, na kundi yule kuandana sisi, tunasema asante sana. Mwisho wa juma jema, tutakutana siku za usoni. Juma kesho, nacha mikrofoni kwa kaki ya Kewa.