Radio Okapi. Oh, Jean-Désiré Kanyama. Kanyama. Zaidi ya milioni mia tatu za dola za Kimarekani zina <muchin> pote zinapotea kila mwaka katika mfuko wa serikali katika sekta ya mazao ya madini ya aina ya cobalt katika eneo kubwa la Katanga, ndivyo alisema leo mjini Kinshasa Seneta Flor Musendu katika swali lake linaloomba ubishi kwa waziri wa madini. Na mapambano yaliendeshwa jana kati ya majeshi ya FARDC yanayosaidiwa na MONUSCO na mkusanyiko wa makundi mai maimai pabulambo isale mtaani Beni. Matokeo ya sasa ni ya kuwawa kwa waasi wane na wanajeshi wawili na kujeuwa kwa mamaimai wane na wanajeshi wa FARDC watatu. Leo hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili Novemba ndio limwengu lisherekea sikukuu ya watoto, jambo lilozungumziwa mwaka huu ni ndoto gani kwa kila mtoto. Zaidi ya milioni mia tatu za dola za Kimarekani zinapotea kila mwaka katika mfuko wa serikali katika sekta ya mazao ya madini aina cobalt mnamo jimbo kubwa la Katanga, mashirika anatengeneza matofali kutokana na madini ya kobalte na kuyauzisha katika magendo, sawa vifaa vya ujenzi wa makau. Ndivyo alijulisha leo mjini Kinshasa seneta Flor Musendu katika swali lake linaloomba ubishi kwa waziri wa madini Martin Kabwelulu. Huyo alihakikisha kwamba afahamu magendo yale, bali alikusudia kuchukua hatua kuhusu swali hilo. Upande mwingine, waziri mkuu Bruno Tshibala alifikisha leo hii mbele ya ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa sheria mpya ya uchaguzi. Mradi ule utachunguzwa kwa haraka hata kama kalendari ya kazi ya bunge ni yenye mambo ya mambo mengi, alijulisha spika wa baraza ya bunge la taifa Obe Minaku, na hiyo katika siku makumi mawili na tano zenye kubaki kwa kukomesha kikao cha sasa cha ubunge kinachouchungua bajeti ya serikali. Kwake waziri mkuu ni maendeleo hakika atakayopelekea kuendeshwa kwa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na utimizi wa agano ya serikali ya kufanya yote ajili mwendo wa uchaguzi ukomeshe bila shaka. Namna gani wanawake wanaweza shirikishwa kwa uwingi katika mwenendo wa uchaguzi ndiyo shabaha kubwa ya mkutano wa siku mbili ulianzishwa leo mjini Kinshasa. Mkutano um, ule uliandaliwa na kamishini ya taifa ya uchaguzi huru pamoja na UNIFAM katika lengo ya kusawazisha mpango wa utumizi wa mbinu ya wanawake katika uchaguzi. Wanahudhuria wanawake wana memba wengi wa mashirika, mashirika mbalimbali. Kiongozi wa mpango wa ushirikiano wa wanawake katika siasa na uongozi wa wanawake aliomba wa mama wajiimize kwa kushiriki katika mwenendo wa uchaguzi kutokana na kalendari iliyotangazwa juma lililopita na seni, Fondasyon Mo Ibrahim ilitangaza leo hii ripoti yake ya kumi na moja ya alama ya uongozi barani Afrika. Katika ripoti hiyo ya mwaka wa elfu mbili kumi na saba jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ina asilimia makumi tatu na tatu katika uongozi wongozi, ikiwa nchi ya makumi nne na nane kwenye makumi tano na nne barani Afrika. Kwa mjibu wa ripoti hiyo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo miaka kumi iliyopita ilionesha matengeneo katika maendeleo ya kiuchumi na ya kibinadamu, imejulisha shirika Mo Ibrahim. Jamhuri ya Zambia iliondosha hatua ya kusimamisha mpito wa biashara hadi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni matokeo ya mkutano wa pande mbili ulioendeshwa siku ya tano iliyopita mjini Lusaka nchini Zambia na ujumbe wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliongozwa na waziri wa uchuruzi wa nje na wakuu wa Zambia. Nchi hiyo ilikataa kuingiza biashara katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sababu wakuu wake walisimamisha kuingiza nchini humo vifaa mbalimbali, kwa mjibu wa makamu waziri wa mambo ya kigeni. Zaidi ya gari kubwa elfu mbili zenye kujaa na biashara kwa kupita nchini Zambia zilizuiliwa. Na kupelekea hivi ivi ukosefu wa mapato katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Afuataye ye ni age matembo mbele ya mikrofone ya pole munanga. Tulienda muzambi kufuatana na maneno ilo munayuwa. Tangu siku ya d Novembre, inchi ya Zambia ilibamba madesizyo ya kusema akuta kuyataka mio moya itatoka inchi ya kigeni kupitia Zambia kuingia Kongo. yanayosaidiwa na monisco na mkusanyiko wa makundi maimai pabulambo isale katika usultani wa batu mtani beni kwa mjibu wa msemaji operesheni sokola ya kwanza sud matokeo ya sasa ni ya kuwawa kwa waasi wane na wanajeshi wawili miongoni mwa wafisa moja mkuu na tena kujewiwa kwa wa mai maimai wane na wanajeshi FARDC watatu mafasiri ya Luteni Jules Ngongo njiani mwasimu na Sekombi Seku, Katondolu de la tujulisha ya kwamba jeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipigana jana na wamaimai pale pa Bulambo Isale, na matokeo ya mapambano haya, jeshi mbili ya taifa wenye waliweza kuuawa na na wengine wamaimai wa ini waliweza kujeruliwa na watatu askari pia waliweza kujeruliwa. Tuseme ya kwamba hali imekuwa sasa kwenye mikono ya jeshi ya Kongo. Tangu asubuhi wa hii, watu wanaenda kwenye kazi zao na kiongozi moja Operation Sokola A, ya kusini ameweza kutuma vikosi huko kwenda kuendelea kuwasaka wa maimai hawa jimboni e, Kivu ya kusini. Mji mdogo wa Kilembwe katika sekta Lulenge, kusini magharibi ya mtaa wa Fizi unadhibitiwa tangu jana na mkusanyiko wa maimai wanaoongozwa na mwasi ya kutumba bila kutangaza matokeo. Kiongozi wa mahusiano na upashaji wa habari wa kijeshi wa jimbo la Kivu ya kusini alihakikisha pia habari hiyo. Kwa mjibu wa Meja Louis Claude Chimwanga, majeshi ya fardese alirudi nyuma hadi kilomita makumi mawili ya mji huo mdogo kwa kuepuka mauaji ya watu wengi, lakini duru zenye kuwa uru zimejuisha kwamba askari jeshi mmoja wa fardese aliuawa. Mengi tuyafate kutoka Uvira na mwenzetu Fistongo mama ya bala Mapigano yalianza karibu masaa kumi jioni wakati muungano wa wapiganaji wa yakutumba na wa majimaji malaika waliwashambulia makao makuu ya jeshi la FRDC karibu na ofisi ya utawala wa sekta huko Kilembwe. Askari mmoja wa taifa aliuawa katika shambulio hilo. Washambuliaji walipiga mabomu na bunduki za mashini ili kuondosha askari wa serikali kabla kumiliki mji. Mkurugenzi wa sekta ya Lulenge, Theofili Mpeana wa Kayumba, usema kwamba milio ya risasi iliyosikika ilitia hofu na kusababisha baadhi ya wakaaji kukimbia maskani yao. Baadhi yao walikwenda Katupu, wengine Lushilo na eneo la Mwenga jirani, lakini sehemu nyingine ilibaki nyumbani mjini, usema duru za mahali. Msemaji wa jeshi jimboni Kiva Kusini, Meja Louis Claude Chimwanga, anahakikisha kwamba askari wa serikali huandaa mashambulizi ya kupigana kwa kugomboa mji. Kwa sasa jeshi la serikali ilirudia nyuma sehemu za mayamoto kwenye kilomita 25 na Kilembwe kwenye barabara ya kwenda Salamabila. Jeshi iliondoka na silaha na risasi yake, kiisha eneo la Ubwari na pwani ya kusini mashariki ya ziwa Tanganika ya kutumba. Anazibiti sasa zaidi ya asilimia makumi mnane ya barabara kati ya Lulimba na Kilembwe toka Uvira fistongo mama ya bala kwenye baredi kapi epakalemi mchezo ya wezekana ya pili ulioandaliwa na shirika lisilo la kiserikali Search for Common Ground katika uhusiano na USAID, Monisco na washiriki wengi ulikomeshwa jana. Wanasanii kutoka majimbo ya Ukatanga na ya Kivu ya Kusini walishiriki na wenzao wa Tanganyika kwa kufurahisha maelfu ya wakaaji wa Kalemie katika uwanja wa mchezo Sendwe. Mengi tuyafate na mwenzetu Espedi Mwamba Mubi Dance muda wa siku mbili, siku mbili pia kwa kutangazia ujumbe ufuatao: vijana, amani sasa. Na hii, kiongozi wa Search for Common Ground nchini Kongo ukazia la paix, amani inayo rangi moja tu. Sisi ni hakika kwamba tutafikia kwenye amani ya kudumu. Sisi tuko tayari kwa kufanya bidii tupate amani jimboni humu. Kwa upande wake, liwali wa jimbo Bwana Richard Ngoye Kitangala amealika vijana washurulikie amani, amani irudie katika province yetu, abo tuingie mukazi ya maendeleo, tuingie watoto wasome masomo, watoto wa bantu na watu wafunde masomo, watu walime. Naye kiongozi wa Monisko Kalemi amealika wote wakazie uimizaji pamoja na miradi ya maendeleo. Huyu ni bwana Jacobu Mogeni. Na kitu cha muhimu ningeomba na wenzetu wote ambao wanahusikana na mani, tusifanye tu sensibilisasio peke yake, tufanye pia maendeleo kidogo. Tokea Kalemi mimi ni expedi mwamba mubi redio kapi. Hatimaye leo hii sikukuya siku ya kwanza tarehe makumi mawili Novemba ndio ulimwengu ulisherekea sikukuu ya watoto. Jambo lilozungumziwa mwaka huu ni ndoto gani kwa kila mtoto. Wengi walitoa maoni yao ya kusema wanatamani kusoma bali hawana uwezo wowote huo. Utakomesha matangazo yetu ya jioni, nasema asante kwa wote waliungana nasi lakini, kabla ya kuagana, inawakumbusha kwamba zaidi ya milioni mia tatu za dola za kimarekani zinapotea kila mwaka katika mfuko wa serikali katika sekta ya mazao ya madini aina cobalt katika eneo kubwa la Katanga. Ndivyo alijulisha leo hii mjini Kinshasa Seneta Flor Musendu katika swali lake linaloomba ubishi kwa waziri wa madini. Mapambano yaliendeshwa jana kati ya wajeshi wa ya fardese yanaosaidiwa na monisco na mkusanyiko wa maimai pabulambo isale mtani beni. Matokeo ya sasa ni ya kuuawa kwa waasi wane na wanajeshi wawili wa fardese na tena kujeruhiwa kwa wamaimai wane na wa Fardise watatu. Leo hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili Novemba, ndio Novemba ndio ulimwengu ulisherekea sikukuu ya watoto. Jambo lilozungumziwa mwaka huu ni ndoto gani kwa kila mtoto.