Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaji wa Oicha oh, waliandamana leo hii asubuhi kutokana na mauaji <muches> ya mwanafunzi moja jana usiku na watu wanaozaniwa kuwa wanajeshi wa FARDC. E, polisi iliwasambaza na watu wawili waliuwawa na wengine kajeruhiwa. Jimboni kasa ya mashariki, mgomo wa kazi unaendeshwa tangu jana katika mashule ya mtaa wa Chilingi. Walimu wa huku wanalazimisha malipo ya mshahara wa mwezi wa kumi na nyongezo ya faranga za kongomani elfu makumi mawili na tano. Pakisangani, maduka na makao ya watu yaliunguzwa moto jana usiku katika mtaa wa Makisu karibu asilimia makumi nane ya vifaa iliunguzwa jimoni Kivu ya kaskazini. Wakaji wa Oicha waliandamana kwa wingi leo hii asubuhi kutokana na mauwashi ya mwanafunzi moja jana usiku na watu wanaozaniwa kuwa wanajeshi wa Fardise. Polisi ilisambaza watu na mtu mmoja aliuawa na mwengine kajeruhiwa. Mtu mwingine aliuawa na mwingine alijeruhiwa wakati wa askari polisi walitawanya watu wakitumia gizi baadaye. Mengi badai na tuya fate nawe sakumbi katondolo kutoka mji wa Beni ilikuwa majira ya hii saa moja ya usiku, ndio wale wanaozaniwa kuwa askari wa FRDEC walimufyatura risasi mwanafunzi wa shule wa umri ishirini na tano patenambo mtaani Beni. Tangu asubuhi ya leo, raia walikuwa na hasira, waliandamana wakilazimisha kuwatosha kikosi cha waskari hawa, walivunja na kuunguza yote waliweza kuta njiani. Polisi ikisaidiwa na askari polisi waliwasambaza wakifyatura masasi na tiagas, msichana mmoja akafa na kijana mwingine kujeruliwa kwenye tumbo kama ilivyosema shirika la rahia. Wale, wale tu wa jeshi wamempiga mshijana mmoja wa masasi na kijana mmoja amepata wengine, mambo ya ile mambo mabomba wanatumia kwa mwajibu wake. Kiongozi wa mtaa wa Beni Amisi Kalonda anawaomba rahia kukaa kimya na kuacha mahakama ya jeshi kufanya kazi yake. Tunaomba tena raia tuvumilie, eh, mambo itafuatiliwa kama jishi sheria inasema, na kusema pia kamanda wa vikosi hivyo vilivyoletwa sasa karibuni huku kufanya iwezekanavyo ili watambue askari hawa kwa ngambo yake. Msemaji wa Operation Sokola A ya kaskazini husema ya kwamba jeshi inafaa juu chini ili kuwavumbua waliofanya uhalifu haya. Tukumbusha ya kwamba vijana wengine watatu waliuawa mwanzo wa mwezi huyu na wale wanaozaniwa kuwa askari wa FARDC ili kuwepo kijijini Oicha, Beni. Sekombi Katondolo, Radio Okapi. Upande mwingine, sekta ya operation ya Kasai kubwa imekazwa na kikosi cha mpya kutoka jimbo la Kongo Central kisha kuondoshwa kwa vikosi vingine vya jimbo la makumi mawili na moja la kijeshi. Ndivyo alijulisha jana, siku ya kwanza, kamando wa kikosi hicho wakati wa mazoezi ya kijeshi pakananga. Jemadari Marcelin Asumani alikumbusha kwamba vikosi vile vinalengwa kukinga wakaaji wa eneo la Kasai. Masemi yake yalichukuliwa na mwenzetu Blaise Nongala. vikosi vinavyowasili vitafanya kazi yao vizuri. Ni bahati kwangu ya kuhakikishia raia wa Kasai kubwa kwamba tunaendelea kulinda amani na usalama mpaka kujitoa, ndio kazi yetu, na askari jeshi wanahimizwa kwa sababu hiyo. Kwa kufaulu, nimeomba askari jeshi na raia washirikiani, usikue siri kati yao, raia raia washtaki wajambazi ajili ya kuwakomesha, ili wakaaji wa Kasai kubwa warudilie maisha ya kawaida kama zamani. Amani kazi yetu malum ni kukaza amani na kukinga raia wakati ule jimbo ni Kivu ya Kaskazini. Wavuvi wa eneo la kia Kiavinyonge walichukua jana usiku mashini za mitumbwi zao katika mikono wa Maimai kisha kupana karibu elfu makumi kenda na tano za fanga za Kongomani kwa kila mtumbwi. Kiavinyonge ni pande la kusini mashariki ya mta wa Beni kando ya ziwa Edward mashini hizo zilichukuliwa na wa, mai mai, wa kundi la shalka kule siku ya Mungu iliyopita. Mengi nawe na Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Kwa jumla enjini 33 za mitumbwi zikiwemo mmoja la Waganda ndizo zilikuwa zikinyanganywa tokea hiyo Jumapili na wamai mai maeneo za Nyakakoma. Chanzo ni kwamba wenyezi Waganda na wavuvi wa Kevinyonge hawakuwa na risiti za franc congolais 1015 zinazotozwa na wamaimai wale kwa kila mtumbwi kwa kila wiki. Zaidi ya tishio la mzozo kati ya Uganda na Kongo, ujambazi ule wa wamaimai wahatarisha vivyo hivyo kazi za uvuvi munamo eneo lile la mbuga la wanyama la Virunga, Ueleza kiongozi wa kamati la wavuvi pakia vinyonge Katembo Kataliko bana ocipe zile wa materinite de pwiso mabe mafreyere na bapeshere clandesti yabo venye tunaogopa sana. Basi viko batu vikolazirazitaye maimai moja wanawanja mulipo amshonazi mili fra par moja ili iko krende yeki kuona kesho kesho yake itakuwa namuna gani. Ikumbuka kwamba nitokea mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na tano ndiyo baadhi ya pwani za ziwa Edward za ikaliwa na wamaimai vikosi vya pamoja jeshi la taifa na issen vimewahi kuendesha zaidi ya operesheni kumi zidi ya hadi sasa, ila wa maimai warejea kila mara. Makamati za wavuvi za omba mamlaka ya irejeshwa haraka kando la ziwa Edward. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi e. Karibu watu makumi tano na sita waliuawa kwa risasi moja na gezi na askari polisi na, na askari watatu waliuawa na waandamanaji. Ndiyo mambo yanayojulishwa katika ripoti ya senko iliyotangazwa jana mjini Kinshasa kuhusu maandamano na mikusanyiko ya watu wengi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ni habari zilizokusanywa na kamisheni Justice et Paix Kongo kati ya mwezi wa tano hadi wa kumi mwaka. Tunao taarifa askens Gibetayoro usomi wake na mwenzetu wa Uvira Fiston Ngoma Mayabala. Wachunguzi mia mbili wameshaanza kazi katika miji kumi na tano nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kufuatilia maandamano na mikutano ya umma. Kuanzia mwezi wa tano hadi Oktoba zilizopita, mwaka huu, tume ya senko iitwayo Commission Justice et Paix ilipokea kwa jumla taarifa za ripoti makumi sita na tatu. Tano kati yao zinaonyesha kuwa maandamano ya umma au mikutano kadhaa yaliandaliwa na vyama vya siasa vya wengi wa rais, na kumi na kenda na vyama vya siasa vya upinzani, na maandamano thelathini na saba yalifanyika na mashirika ya kiraia, na inaonekana kwamba kesi za ukiukwaji ya haki za binadamu yaliyofanika katika maandamano mbalimbali ya umma ripoti inathibitisha ya kwamba matumizi mkubwa wa nguvu na polisi na huduma nyingine maalumu za serikali ina angalau ya asilimia makumi kenda na mnane ya kesi za ukiukwaji wa haki za binadamu. Senko alibainisha vifo kwa risasi makumi tano na sita kesi mia tatu makumi tano na tano za kukamatwa kwa waandamanaji na waandalizi wao, kukamatwa na polisi, askari jeshi na huduma nyingine maalumu. Senko iligundua kuwa maandamano ya vyama vya kisiasa vya wengi wa raisi yalifanika kwa amani kamili pamoja na yale ya upinzani kufanya kazi ndani ya serikali. Lakini wakati maandamano ya wa umma yaliyoandaliwa na upinzani mkali wa kisiasa, mashirika ya kiraia na harakati za raia, walipigwa marufuku, kuzuiwa au kusambaratishwa na polisi wakitumia gesi ya machozi na risasi. E, jimbo ni kasa ya Mashariki, mgomo wa kazi unaendeshwa tangu jana katika mashule ya mtaa wa Chilenge walimu wa huko Kasai wanalazimisha malipo ya mshahara wa mwezi wa kumi na wa kumi na nyongezo la faranga la kongomani elfu makumi mawili na tano jimboni Ituri. Zaidi ya wanafunzi mia saba wa kipindi cha primari na sekondari walioandikwa katika masomo ya juu wakitumia vyeti vya magendo watashushwa mbele ya mwisho wa juma hii. Ni kiongozi jimboni Ituri wa masomo ndiye alijulisha yale kisha uchunguzi ulioendeshwa na watumishi wa ofisi yake. Mwenze Mutombo anasema ni meagendwa na uruhusiwa na wakuu wa moja wa masomo wanaopashwa na uhukumiwa. Pakisangani maduka na makao ya watu yaliunguzwa moto jana usiku katika mtaa wa Makisu, karibu asilimia makumi nane ya vifaa iliunguzwa. Hata hivyo, hakuna mtu aliyefariki. Msinji wa moto huo aujulikane hadi sasa. Menge tuyafate kutoka Kisangani na mwenzetu Jacques Mukonkole. Ajali ilitokana usiku kati, kufuatana na ushuhuda wa jirani wa jamaa iliyoshikwa na msiba huu wa moto kwa wakati ule usiku ilikuwa kimya, hakuna watu waliopatikana tena barabarani Mobutu mkoba wapi nyumba ilo imeteketezwa moto. Ilianza sawa mchezo ya mwangaza ndogo katika duka ambaye imepatikana vyombo vya Canal Plus mbele ya kutawanika mahali mengine na kulunguza nyumba yote, kufuatana na ushuhuda ya wazamu ya shirika SNEL weni kuangaliana na nyumba ilo. Mwenye mali ya duka iliyoteketezwa Jean-Luc Luboya ananena ya kama vitu nyingi zaidi viliteketezwa na moto. Sababu ya hayajulikana bado. Wamoja wanazania kama inawezekana mwenye duka alisahau mshumaa ya kuwaka kati ya duka lake wakati aliifunga, lakini wengine wanazania kama ajali ilo inatokana na shida ya umeme wakati shirika Snel ilikuwa inapima kuisukuma mtauni tokea jitochopo wapi wametengeneza vyombo vyake mchi Kisangani. Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Hatimaye kundi la benki ya kimataifa lilionesha ripoti mbili leo hii mjini Kinshasa. Ya kwanza ilielekea utumivu wa pesa za serikali na namna ya kupandisha sekta hiyo. Ripoti ya pili ilielekea mapato ya kivuanda, viwanda vya matengeneo. Upande mmoja ilionyesha kwamba wakongomani wengi hawana maji safi na wanakosa umeme, yaani fedha katika sekta hiyo ya nishati zinatokea nje ya taifa. Hata hivyo viwanda vya matengeneo huenda vile pasho saidia katika kupandishwa kwa mapato ya serikali, lakini sivyo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo.