Iabaz Kanyema. Muungano wa upinzani wa kisiasa unasukuma nyuma ya siku siku mbili maandamano yake tarehe 28 Novemba ijayo. Ukubwa ule wa demokrasia demokrasia umefurahisha wengi, orais amesema katibu mkuu makamu wake Mkutano mkuu wa maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulianzishwa leo mjini Kinshasa, wakati kwao wa kuchungua muda wa siku mbili mbinu za kijamii na za kisiasa za sasa, zasema duru kutoka Senku, jimboni Kivu ya kaskazini. Hali imerudi tulivu huko icha mtaani Beni kisha maandamano makali ya jana. Mkutano wa shauri ya usalama ya hapo nyumbani Uliendeshwa wakihudhuria ndani wanamemba wa shirika la raia. Muungano wa upinzani wa kisiasa unasukuma nyuma ya siku mbili maandamano yake ya tarehe makumi mawili na mnane Novemba ijayo. Maandamano yale yatafanyika tarehe makumi tatu Novemba kwa mjibu wa waandalizi wake, yana shabaha ya kulazimisha wakati mpya wa mpito wa kisiasa bila uongozi wa rais wa jamhuri, alijulisha msemaji wa UDPS Augustin Kabuya. Kwake yeye, sababu za kusukumwa nyuma kwa maandamano yale ni kwa kuepuka mapambano na wanamemba wa uwingi wa urais waliopanga pia maandamano yao siku hiyo hiyo. Upande wake, uwingi wa rais unafurahishwa na ukubwa huo wa demokrasia wa mkusanyiko wa upinzani wa kisiasa uliosukuma nyuma ya siku mbili maandamano yake yaliyopangwa tarehe makumi mawili na mnane Novemba ijayo. Katika tangazo mbele ya waandishi wa, wa habari leo mjini Kinshasa, katibu mkuu makamu wa wingi wa rais wa alisema mkusanyiko ule hauna nia yoyote ya mapambano. Kuhusu wakati wa siku iliyokuwa moja kwa, mmoja kwa ande, maandamano ya pande hizo mbili, Joseph Kokunyangi anawaza ya maandamano yale yataendeshwa katika amani shaba ikiwa ya kuunga mkono mwenendo wa demokrasia hadi uchaguzi wenye kuwa wazi kimya. Joseph Kokonyangi, mbele ya makofona Jacques Yves Mulima. Kwa jina ya wingi ya kiraisi tulipenda kujulisha wandugu wakongomani na hasa wa Kinshasa, kama majorite presidentielle inahakikisha marshe yake ya amani le 28 novembre, kulikuwa uvuguvugu na coincidence kati ya marshe ya wapinzani na sisi wa wingi ya kirahisi, yote ilianguka siku makumi mbili na mnane mwezi wa kumi na moja, lakini ilikuwa tu coincidence, aikukuwa kutafuta uvuguvugu wa ufujo. Lakini mara ya kwanza tunaona opposition analeta ouverture, anaenda kuna marshe yake le 30. Tunashukuru na kutuachia stade ile siku ya le 28 na sisi tutaandika tena leo kwa guverneur wa Kinshasa tukonfirme kwanza marshe yetu ya le 28 na kuomba ingine marshe le 1er decembre mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Tutakuwa ingine na desert marshe ya majorite ya kulomba uchaguzi na kusutenir tu kalandrie enye seni alitoa, kwa sababu nyinyi wakongomani manapasha kuchagua badirija yenu. Na mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini Shirika la raia liliomba leo hii siku bila kazi. Huko kazi zimoja ziliendeshwa na zingine hapana. Hali ilikuwa hiyo hiyo upande wa mashule, zimoja zilifungua na zingine zilikuwa zenye kufunga. Shirika la raia linalazimisha uharaka katika uchunguzi wa sheria kuhusu uchaguzi kunako baraza ya bunge la taifa. Kutoka Bukavu, maelezo mengi nawe Michel Chirimwami. Ni ofisi ya uongozi wa shirika la raia ndiyo ilitangaza hii siku ya tatu mjini Bukavu kuwa mji bila kazi. Shirika la raia linasema linataka kutia mkazo juu ya wanabunge nchini kuharikisha kuteuliwa kwa sheria juu ya uchaguzi kabla ya mwisho wa mwezi huu. Pia shirika la raia linataka utupiliwe mbali ule mradi wa sheria juu ya mashirika bila masilahi yani asbel. Hii siku ya tatu kabla ya mchana kati, mji wa Bukavu ni mji nusu bila kazi, nusu katika shughuli zake za kawaida. Barabara kuu ya bukavu Patrice Emery Lumumba imejaa watu, kuna pikipiki piki chache toka Nguba hadi Labote, toka Nyawera hadi Fe Ruge, karibu maduka hayakufungua, soko kula Kadutu, meza za kutandikia ziko wazi kowazi. Wamama wachuuzi vyakula wanatandikia barabarani, soko la Nguba halifungui kama kawaida. Liwali Claude Nyamugabo wa jimbo la kiva Kusini alifika kwenye soko la Nyawera kuwapongeza wachuuzi. Upande wao shule za kikatoliki zote zimefungua milango na watoto wamesoma hii leo. Shule zingine ziliwarudisha watoto nyumbani walipofika asubuhi. Vituo vya kuuzia mafuta ya gari vimefungua, ila benki hazikufungua. Waandalizi wa siku hii bila kazi walikiri kuwa hawakuhimiza zaidi na zaidi gisi inavyofaa wakaaji. Ukavu Mishel Chirimwami, Redio Kapi. Au mpinzani wa kisiasa Frank Diongo hayaondolewa kamwe haki yake ya kiraia, ana haki ya kuchaguliwa wala kuchagua. Ndivyo alisema leo mjini Kinshasa Abdul Aziz Tioi, kiongozi kwa muda wa ofisi ya pamoja Umoja Mataifa ya haki za binadamu, wakati wa mkutano wa kila juma na waandishi wa habari. Huyo alijulisha yale kutokana na barua ya waziri wa sheria kuhusu swali hilo, na tena akitoa maoni yake kuhusu masemi ya Korneyi Nanga, kiongozi wa tume ya taifa ya uchaguzi huru seni huyo alihakikisha kwamba Frank Diongo hangeliweza kuziozoozesha sababu alihukumiwa na korti kuu ya sheria. Mkutano mkuu wa maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulianzishwa leo mjini Kinshasa, wakati kwa maaskofu wa kuchungua mda wa siku mbili mbinu za kijamii na za kisiasa za sasa zazulisha duru za Senko. Mkutano wa maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jimbo la Chopo linaona memba wapya wa serikali siku makumi tano na tano kisha kusimikwa kwa liwali Konstan Lomata. Serikali hiyo ilitangazwa leo siku ya tatu Pakisangani kupitia redio ya taifa RTNC. Serikali hiyo ya liwali wapili wa jimbo la Chopo ina mawaziri kenda, miongoni mwao mwanamke moja. Akuna memba hata moja wavya mavya upinzani anayepatikana katika serikali hiyo, natena hakuna hata memba chama cha katika serikali yenyewe serkali yenyewe menge tuafazekotokaisangani ya mozetu Jacques Mukonkoli serikali ya jimbo ya Chopo ilisawaniwa jana usiku na kutangazwa leo asubuhi kupitia redio ya RTNC. Serikali ilo ni ya wanamemba kenda, kati yao sita ni ya wingi ya uraisi, wawili ya upekee na mmoja wa shirika la kiraia. Muke mmoja Bernadette Fura ni wa Collectif de Femme, gundi la shirika la kiraia. Mawaziri wengine ine ni wanabunge jimboni, ni mabwana Michel Bondekwe, Siprien Heri Baraka, Gabriel Bambembe na Pierre Molisho Nendolo kunapatikana pia wa profesa wawili wa yunivesiti ya Mujikisangani, Patrik Patrick Matata na Jean Rene Ayaka, mwanasheria moja Omen Akamba na mfanyasiasa moja wa chama cha CCU Hidelo Kangu wanashiriki pia katika serikali ilo, lakini hakuna mwanamemba hata moja wa chama cha upinzani au wa chama cha PPRD. Kiongozi wa chama hicho jimboni alinena ya kama atajulisha sababu yenyewe baadaye. Mujikisangani, Jacke Mukonkole, Radio Okapi. Kiongozi jimboni Kongo Central wa Canal Congo TV anashutumu kuuzishwa na wakuu wa shirika la uongozi wa marekebisho ya posta na no mawasiliano mitambo yake kwa stesheni mpya iliyofunguliwa siku zilizopita hapo Matadi. Patrik Palata alijulisha kwamba nikisha uchunguzi na kuuza vyombo vipya ndio wafundi walivumbua kwamba stesheni mpya inatangaza kupitia nafasi ya mitambo ya CCTV Matadi. Hata hivyo wakuu wote wa shirika za jimbo la Kongo Central zinazohusishwa hazifahamu stesheni hiyo mpya. Mjini Kinshasa, upande wa wizara, siyo jambo lenye kujulikana pia. Katibu mkuu wa wizara ya posta, simu na mawasiliano aliahidia kuendesha uchunguzi kwa kutoa mwangaza. Nao wakuu wa RTPS hawakupatikana kupitia simu ya mkono jimboni Kivu ya, <tune> uh, ya kaskazini. Hali imerudi tulivu huku Oicha katika mtaa wa Beni, kiisha maandamano makali ya wakaaji kutokana na mauaji ya mwanafunzi moja siku ya kwanza usiku na watu wanaozaniwa kuwa wanajeshi wa FARDC. Uh, mkutano wa shauri ya usalama hapo nyumbani uliendeshwa wakishirikishwa ndani mwake una memba wa shirika la raia mapendekezo mawili yalifanyika kwa wakuu wa kiserikali kwa kukomesha matatizo ya kuishi pamoja kati ya wanajeshi wa vikosi vipya vya FARDC vilivyotawanywa huko na wakaaji waapo nyumbani. Sikilizeni mwandikaji mkuu wa shirika la raia la Oicha Janvier Kasereka mbele ya makofoni ya Redio Kapi. Na tunafanya hivi kusudi tuwezi kumwongojea jemadari leo mshale, tuweze kukamata naye suluhisho kuhusu mambo ya hao wajeshi ambao wameleta hapa, ambao wanakuwa shida kabisa kwenye populasion. Tuwezi kuangalia mbino gani zitakamatika kwa kusaidia populasion, huwa na watu wanafanya kila kitu ambacho hakiko nzuri sana e, na jisi tunakaa ndani ya sosiete ambao anakuwa ndani ya magumu, adui yanakuwa pembeni pembeni. Ya pili tunamwongoa gavana kusudi pamoja naye kuja tuweze kukamata suluhisho namna kuzingatia mashida mbalimbali ambazo zinakuwa ndani ya vyombo vya sekurite nasi ambao tunatumia zetu usuri pamoja naye tukamate milo ambazo zinayotusaidia tukamilishe amani na ushirikiano kati yetu pamoja ni wale watu wengi ambao tunawangojea ndani ya karantwiter. Hey, jue ni kwamba maiti ya mtu aliyouawa wa... wakati wa maandamano hapo uicha ilizikwa jana usiku, na huyo aliyeumizwa anapatikana kwenye hospitali. Leo hii asubuhi ni peke yake mashule ndio azikufungua milango jimboni Kivu ya Kaskazini. Tena hali ya mbuga la wanyama la Virunga ni kizuizo kwa kupinga makundi maimai mai kando na kati ya ziwa Adwar inayopatikana katika mbuga hilo. Hayo ni maoni ya msemaji wa operesheni Sokola ya pili mbele ya shambulio na usumbufu wa aina nyingi kutoka makundi ya uwasi kwa wavuvi, siku ya Mungu iliyopita, mashini makumi tatu na mbili zenye kuendesha mitumbwi ndogo ndogondogo za wavuvi wa kiavinyonge mtaani Beni zilichukuliwa na kurudishwa kisha malipo ya faranga kongomani elfu makumi kenda na tano. Afuatayo ni Meja Njike Kaiko mbele ya mikrofoni ya Bernard Nyangi. Kuna pita muda mfupi tuliwafyega wanamgambo wale, ila kuna shida nyingine ni kwamba eneo lile la jimbo la patikana katika hifadhi la wanyama haturuhusiwi kubaki mbugani muda mrefu. Iwapo tunaarifiwa kwamba kuna wanamgambo wenye silaha, tunaharikisha tunawasaka, ila baadaye tunawaacha walinzi wa mbuga kuhusika na udhibiti wa usalama wa eneo. Ni kweli tunashuhudia nasi kwamba kila mara tunapoondoka wajambazi jambazi wa rejea na kuendesha mashambulizi huku na kule ila tunawahakikishia raia wetu kwamba kuna kazi inayopangiliwa ili kuhakikisha eneo lile lawekwe salama kwa hali ya kudumu. Ekumbukeni hey, kwamba tangu karibu miaka mbili wa maimai mai, miongoni mwao kundi la Charles Kakule wanasumbua na kushambulia wavuvi kando na katika ziwa Edward. Operesheni nyingi za pamoja FARDC ziliendeshwa lakini makundi yale haya kupinga kamwe. Mwisho matangazo yetu ya jioni, nasema asante kwa wote walioungana nasi.