Watu tano miongoni mwa msichana wa miaka 12 waliwawa kinyama leo asubuhi katika eneo la Kibirizi, kwenye kilomita 200 kaskazini ya Goma, mtani Rutshuru, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Watendazhi wa maovu yale hwenda kuwa wapiganahi wa utu wa wanda wa efdelaya rudi. Mbunge wa taifa Boniface Balamage wa uwinge wa rais anawaza jambo la kuzhiuzulu kwa waziri mkuu halitafaidisha taifa. Hata hivyo, kiseneta wa upinzani Jacques Njoli ombiya kuzhiuzulu kwa waziri mkuu ni kinyume cha kuingiza wapinzani katika serikali. Juma moja kisha jali katika kata Masangoshi, mtaani Rwashi, mjini Lubumbashi, kiwanda cha madini Rwashi Mining kilitoa maoni yake wakati operesheni ya kuondosha mabomu katika eneo lake. Msichana moja alifariki kutokana na mripuko uliopelekea kuumiza kwa kichwani na mawe makubwa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu tano waliuwawa kinyama leo asubuhi, miongoni mwao musichana wa miaka kumi na mbili, katika eneo la Kibirizi, kwenye kilomita mia mbili kaskazini ya Goma, katika usultani wa Bwito, mtani Ruchuru. Watendaji wa maovu yale huenda kuwa wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR Rudi. Shirika Sepado lina wasiwasi hali wasi hiyo isirudishe ugomvi kati ya makabila mengi. Nawe Bernarde Nyangi kutoka mji wa Goma. Miili za waasiriwa waliochinjwa yalipelekwa Kibirizi na viongozi wa mahali pamoja na waskari. Kwa mujibu wa mwakilishi wa liwali pa Kibirizi, ilikuwa mauaji ya kinyama. Miili za waasiriwa ni zenye kukatakatwa na vipande vimoja havikupatikana. Huyo waongeza kwamba ni familia mbili ndizo ziliuliwa, moja ikiwa ya baba mama na binti wao mdogo wa miaka kumi na mbili waliokuwa wakirejea Kibirizi wakibeba kuni. Waasiriwa wa pili ni baba mmoja na mkewe waliokuwa wakijielekeza shambani. Hawa wote walianguka katika mateka ya wanaozaniwa kuwa wa efde la Yahudi, walishuhudia wanusurika watatu. Shirika Sepado iliyoko Beni yatoa mwito ifuatayo kwa viongozi wa Bwito: tunaomba vyombo vya usalama vifuatilie kwa ukaribu, ili kwamba makabila mbalimbali huku wasiweze kuishi kwa mzozano, na tunatoa mwito kwa wasimamizi wa makabila waweze kushirikiana, ili kwamba wasiingie katika mtego wa makundi ya kijeshi ambayo inachochea kila mara chuki ya kikabila. Kwa sasa kima kinakuwepo pakibirizi tokea miaka mbili, mizozo zingi kuchochewa na makundi za kikabila za gawa jamii za mahali. Raia kazaa wameuliwa tayari na maelfu wengine kuziama makazi zao Goma. Bernard Nyangi, Radio Okapi. E, ni tangu jana ndio mapigano makali kati ya wanajeshi wa fardes na wahuni wa ADF yalikazwa katika barabara mbau Kamangu, nafasi ya kilomita sita mkato kumi na sita na tena nafasi ya kilomita makumi mawili na tano mtaani Beni mafasi hiyo mengi nawe sekumi katondolo kotoka mji wa Beni Tangu asubuhi ya leo kuna mapambano kati ya jeshi FRDC na wale wenye kuzaniwa kuwa waasi wa ganda wa ADF kwenye peka 25 barabarani mbao Kamangu. Duruzi moja za mahali zasema ya kwamba jana jioni ni gari moja ya FRDC yenye ilianguka kwenye ambush iliyotegwa na waasi hawa, ilikuwa kwenye peka 6. Duru za jeshi zasema ya kwamba hakuna mtu aliyeuawa na hakuna pia hata bunduki na masasi zilizobebwa na washambulizi hawa tujulisha ya kwamba ni vikosi vya brigedi ya Monisco ndivyo vilikuja kuwaokoa wa maaskari waliokuwa kwenye gari na kuzuia waasi hawa kuichoma Beni. Sekombi Katondolo, Radio Okapi. Na katika jimbo la Utuele, kapteni mmoja wa FARDC alihukumiwa jana na tribunali ya kijeshi ya Isiro kufungwa miaka makumi mawili nikiisha kufungwa mjini mdogo wa Wamba kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi mawili na mji mkuu wa jimbo hilo. Kapten Papi Muhindo alifungwa wakati alijaribia kwenda mjini Butembo pamoja na jamaa yake, ijapokuwa alita, alitafutiwa na mahakama ya kijeshi ya Isiro mengi nawe. Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Kapitene Papi Muhindo Musavuli alishtakiwa makosa tano kwa mfano kama vile imejulishwa na mwanasheria kapiteni Ntambwe, kutokuheshimu mipango kupoteza masasi bure unanyasi na vivi hivi. Siku ya Ijumaa pakata mendambo mjini Isiro pa saa saba ya usiku, kapiteni huyu alitamani kumfunga raia moja kwa bure akinena kama amevaa mavazi ya kijeshi. Alimnyang'anya elfu mia ine ya fedha wakongomani, mshara wake wa mwezi, kwani kijana huyu ni mtumishi wa seni. Ilikuwa pa nafasi ya kinwaji ya pombe Mnyampara ya mji Iziro alitishwa pia na kapitani huyu, wakati alifika hapo akitamani kufasiriwa vizuri kuhusu jambo hilo. Wakati aliona kama alimkosea mkubwa, Muindo Musavuli alikimbia na akapiga masasi mbili au tatu juu. Alijulisha wakati alikuwa akijitetea mbele ya waamzi kama alipiga masasi kwa kujikinga, kwani alikuwa kati ya hatari, lakini jibu hilo haikukubaliwa na waamzi, kwani walimhukumu miaka makumi mbili ya kifungo gerezani, kama vile iliyoombwa na mwanasheria mchungaji wake yeye alihukumiwa miaka tano gerezani. Hata hivyo hawakufukuzwa katika jeshi la Kongo. Mjini Kisangani, Jake Mukonkole, Radio Okapi. Maoni ya wanasiasa alitolewa moja kwa moja kisha madai ya mbunge wa taifa Aritoma Lokundu ya kujiuzulu kwa waziri mkuu. Mbunge wa wingi wa rais Bonifasi Balamage Anawaza hali ya kujiuzulu kwa Bruno Chibala haitakuwa faida kwa taifa. Huyo anahisi ni a lazima kutia mbele mwenendo wa uchaguzi. Hata hivyo, anajulisha mchaguliwa wa Ijwi jimoni Kivu ya Kusini, waziri mkuu alionesha jana uzembe wakati alisikilizwa, bali mwenendo wa uchaguzi umesonga mbele na huenda au haupashi utatizwa tena. Upinzani wa kisiasa unawaza ni jambo lenye kuwa wazi ikiwa ni kinyume cha kuingiza wapinzani katika serikali ya jamhuri. Kwa kiseneta Jacques Joli, ya lazima kwa sasa ni kurudi katika njia ya sheria kupitia utumivu wa mkataba wa Senku. Wakati huo katika jimbo la Lomami, hali isiyo sawa ilionekana tangu kikao cha siku ya sita iliyopita kunako baraza ya bunge ya jimbo hilo. Upande mmoja wanabunge wengi walipendelea aliwali aje asikilizwe na upande mwingine mwekazina na wongozi wa baraza ya bunge hilo aliondoshwa katika madaraka yake. Na hali mbaya ingine ilionekana leo hii kunako ofisi jimboni Ekwater ya afya. Ni sababu askari polisi walishuka huko kwa kushika kiongozi wa ofisi akishutumiwa kushiriki na vijana walioandamana siku ya tatu iliyopita kwa kupinga azimio yaliwali kwa mda. Azimio hiyo inapanga wakuu wa mahospitali na maeneo ya afya katika jimbo lote, kisha kusikilizwa saa chache, eh, daktari jimbone kote wa afya aliachwa huru <tune> E, balozi mdogo wa jamhuri ya Afrika Kusini mjini Kasan, Kinshasa, anapatikana tangu jana Pakananga kwa ziara ya siku tatu kwa mjibu wa Sindo Andry Maswanganye. Ziara hiyo inaambatana na mpango wa mkusanyiko kati ya jimbo la nchi yake la Mpumalanga na jimbo la Kasai kwa maendeleo ya maeneo yale mawili. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Francois Kadima. Tunaongoza majimbo kenda upande wa ubalozi mdogo wa nchi ya Afrika ya Kusini pa Lubumbashi, na jimbo la Kase Centrale ni moja ya majimbo yale. Matembezi ya kwanza ni ajili ya kuzungumuza na serikali, shirika la raia, mashirika ya Umoja wa Mataifa na watendaji wengine, ndio shaba ya kwanza. Sehemu moja ya ziara yetu ni kuchungua mipango tuliochukua pamoja na serikali kazi tulioanzisha ni mahusiano kati ya jimbo la Kasai Central na lile la Mpumalanga. Tumekwisha kutimiza kazi hiyo kati ya Katanga na Gauteng nchini Afrika ya Kusini. Ni kwa ajili ya kurahisisha mahusiano kati ya majimbo yale kuhusu maendeleo. Hatimaye, juma moja kisha ajali katika kata Masangoshi, mtani Rwashi, mjini Lubumbashi, kiwanda cha madini Rwashi Mining Ikilitoa maoni yake wakati wa operesheni ya kuondosha mabomu katika eneo lake, msichana mmoja mwenye karibu miaka kumi na kupita alifariki kutokana na mripuko uliopelekea kuumizwa kwake na mawe makubwa. Kiongozi wa mambo ya kijamii wa Rwashi Mining aliomba toba kwa wakaaji wa eneo hilo. Elise Kalasa: naomba pia usaidizi wa wakuu wa kiserikali ajili waliojenga makao katika eneo la shirika hilo la madini waondoshwe. Mwaka 2005, 2012 na 2015 watu wanaongezeka tena wengi kabisa kandokando ya mina ya wash mining. Tumeandikiwa wakubwa wengi barua kwa kuwalilia, ili tupate haki zetu kortiku, meya wa mjini, baraza la bunge, wengi walikuwa kututazama, lakini mpaka sasa tunachunga jibu ya serikali na tangu kushimika kwa wash mining tumekwisha kulipa mara ine kupita wakaji awa ili waondoke eneo uko. Operesheni hiyo siyo sisi binafsi, tulisubutu kujiunga na ofisi ya kadastre ili tulipe kufatana na uwezo wa nyumba. Tunakumbusha tena serikali na tulipenda tena kuwakusanya nyinyi wapasha habari, ili mujulishe kweli mesali yetu, watu awa wapate kuondoka na ni pamoja na sauti hiyo ya kiongozi wa mambo ya kijamii wa, kijami wa Washi Mining Elise Kalasa. Ndiyo tunatia nanga kwa matangazo yetu ya jioni, lakini kabla ya kuagana nanyi, nawakumbusha kwamba watu tano miongoni mwao msichana wa miaka kumi na mbili waliuawa wali kinyama leo asubuhi katika eneo la Kibirizi kwenye umbali kilomita mia mbili kaskazini ya Goma, mtaani Ruchuru, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Watendaji wa maovu yale huenda kuwa wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Rudi mbunge Bonifase Balamage wa wingi wa urais anawaza jambo la kujiuzulu kwa waziri mkuu alitafaidisha taifa. Hata hivyo, kwake seneta wa upinzani Jacques Njoli Ombia, kujiuzulu kwa waziri mkuu ni kinyume cha kuingiza wapinzani katika serikali na juma moja kisha ajali katika kata Masangoshi mtani Rwashi mjini Lubumbashi, ikiwanda cha madini Rwashi Mining ikilitoa maoni yake wakati operesheni ya kuondosha mabomu katika eneo lake, msichana mmoja alifariki kutokana na mripuko uliopelekea kuumiza kwake kichwani na mawe makubwa kwa Irini.