Radio Kapi. Okay. la presentation. Hamjambo tena wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi. Hii ni saa ya idhaa ya Kiswahili toka Kinshasa. Ukarasa wetu utaanzia mjini hapa Kinshasa kwenye ripoti ya Human Rights Watch ambayo inatangaza leo mchana kama wapiganaji 200 wa kundi la zamani la M23 waliingizwa katika jeshi la taifa. Kamati ya uchaguzi nchini Kongo, seni ilipokea leo vifaa vya kazi toka mashirika mbili ya kimataifa. na hivi jimboni Kivu ya kaskazini mpaka jumajana mazao ya mawe ya bei yalitoa kwa mfuko wa fedha wa jimbo milioni 36. Tutafungua ukarasa wetu na habari toka shirika la Human Rights Watch ambayo ilitangaza leo mchana kama wapiganaji mia mbili wa kundi la zamani la M23 waliingizwa katika jeshi la taifa lengo la wapiganaji hawa ni kusimamisha maandamano yoyote ya upinzani. Ripoti ya Human Rights Watch husema kama ni maofisa wa FRDC ndio waliongoza operesheni ya kuingiza wapiganaji wale mwaka jana, tangu mwezi wa kumi mpaka mwezi wa kumi na mbili, na operesheni hii ilitendeka katika kampi za wakimbizi nchini Uganda na Rwanda. Maelezo zaidi na Pascal Masirika nam habari hii imejulishwa katika ripoti iitwayo ujumbe maalum kuhusu wapiganaji wa M23 kutoka nchini Rwanda na Uganda ajili ya kuwasambaza wakongomani wakati wa maandamano yao nchini Kongo. Ripoti hiyo yafahamisha kwamba wapiganaji hao wa M23 wa, wamewaua watu makumi sita na wawili na kutia nguvuni ya pata wengine mia moja wakati wa maandamano hayo mnamo tarehe kumi na tisa na makumi mawili na mbili mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Anafahamisha kwamba walipofikishwa nchini Kongo, wapiganaji hao wa M23 walipelekwa moja kwa moja mjini Kinshasa na katika miji mingine mikubwa sawa vile Goma na Lubumbashi. Huko walipewa silaha na mavazi mapya, kisha hapo wakachangwa na vikosi vya askari na polisi. Ujio wa wapiganaji hao uliendeshwa na wakuu viongozi wa askari jeshi nchini humo. Alijulisha pia kwamba kisha operesheni zao, wapiganaji hao wa M23 kutoka Rwanda na Uganda walirudishwa nchini humo mwisho wa mwezi wa kumi na mbili mwaka jana. Human Watch, Watch anasema pia kwamba wakuu viongozi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapa Kinshasa walichukua tena wapiganaji hao wa M23 nchini Rwanda na Uganda mnamo mwezi wa tano na mwezi wa saba mwaka huu. Asanti Pascal Masirika, jimboni Kivu ya Kaskazini. Mashirika ya msaada yamesimamishwa tangu juma jana kazi yao katika sehemu za Mpati mtaani Masisi, na hii ni sababu ya usalama mdogo. Kijiji cha Mpati kinapatikana Kinapati kwenye kilomita karibu mia moja na mji mkuu wa Goma. Kulingana na mashirika hayo, sehemu za Mpati kulikuwa juma jana mapigano makali kati ya wapiganaji wa FDLR, foka na CNRD, na watu wengi wakakimbia porini. Shirika la Umoja wa Mataifa OCHA linatoa lalamiko kuhusu hali mbaya ya wakaaji, na hasa mwezi huu wa kumi na mbili katika jimbo la Congo Central. Chama cha siasa cha upinzani UDPS kinaomba wakuu viongozi wa jimbo wafungue wanamemba wake mnane. Hawa wanafungwa kwenye kituo cha sheria cha Matadi. Hawa walifungwa tangu hivi Jumajana katika maandamano ya tarehe makumi mbili na nane ya Jumajana huko Kongo Central. Maelezo nawe Fistongo Mama ya Bala ni kwa jumla wanachama nane walikamatwa, ikiwemo makada na wapiganaji wa IDPS wa Congo Central. Hizi ni pamoja na Mwanda Mswa Mipaka, president wa muda, Ngwelu Tamba Cyril anayehusika na taasisi ya kisiasa, pamoja na Mwanza Lumbala na Luindula Mtwari, wote wakiwa wapiganaji, na mwingine makamo wa rais wa IDPS Mvwadu Bwana Albert. Ni tangu Ijumaa iliyopita kwamba walipelekwa katika mabusu ya ofisi ya mwendesha mashtaka wa Matadi. Wafungwa hao wanadai kuishi ngumu sana. Chumba kilichojengwa kwa kupokea watu kumi, leo kuna wafungwa thelathini katika kiini hiki kidogo. Waliposikilizwa jana, kulingana na mmoja wao, wafungwa hao watahamishwa leo Jumatatu hadi kwenye jela kuu la Matadi. Duru ya UDPS Congo Central usema kwamba ufungwa huo unaonekana kuwa ni. Akiolela, presidenti wa chama hicho, asema kwamba wanachama wote wa UDPS wanaokuwa naye ndani ya jela walikataa kusaini hati ya mahakama kwa mujibu wa wa mahakama kuu ya Matadi wana memba hao wa UDPS wa Kongo Central wanashutumiwa kwa makosa ya kupoteza utaratibu wa umma na kuzoofisha usalama wa serikali. Ofisi ya haki za binadamu ya Matadi ilibadilishana na mwendesha mashtaka kuhusu jambo hilo. Kamati ya uchaguzi nchini Kongo CENI ilipokea leo vifaa vya kazi toka mashirika mbili ya kimataifa, moja ni ile ya nchi ya Korea Korea ya Kusini, pia shirika la makamati ya uchaguzi AWLB. Kati ya vifaa hivyo, mnamo ordinata zaidi ya mia moja na vitu vingine. Kiongozi wa SENI bwana Corney Nanga alieleza kama vifaa hivyo vitasaidia kwa matayarisho haraka ya uchaguzi. Tumusikilize. Vyombo hivi ambavyo tunapewa leo hapa Kinshasa vitaturuhusu kuendesha kazi za kuondoa majina yasiyofaa kisha kuorozeshwa kwa wachaguzi humu nchini. Vyombo hivi vitaruhusu pia kutumika katika hali yenye kuwa rahisi. Kuna vyombo mbalimbali sawa vile laptop, desktop na kadhalika, ajili ya kulinda matokeo ya uchaguzi kama ilivyo kawaida. Vyombo hivi vitarahisisha kazi za watumishi wetu wa seni tangu asubuhi mpaka saa nne za usiku, wengine huenda kutumika mpaka asubuhi kesho yake. Ukomo ni kupunguza saa za matumikio, tukienda mbio na kazi za kuingiza matokeo mbalimbali mbali kuhusu uchaguzi na kadhalika. Vyombo hivi vimetolewa kwetu na shirika la uchaguzi nchini Korea ya Kusini na lile la AWEB katika Kivu ya Kusini. Shirika la wamama Cordon des Femmes Congolaises pour l'Equilibre des Menages lilitengeneza leo na chumba cha uchaguzi seni matayarisho ya mafunzo juu ya hali ya wamama na kazi ya mama katika uchaguzi nchini Congo. Cordonata wa shirika hilo Astrid Mushinga anaeleza ni juu wanawake wanaachiliwa nyuma sana. Wanasema konsistensi ya kwamba kukuwe usawa kati ya wanawake na wanaume, lakini tunaona ya kwamba katika maorganizasheni zote, katika guvernema, katika maorgani fulani fulani ambao kunakamatika mipango, wanawake ni wachache tu. Tunaona ya kwamba sasa inafaa tuanze kuhimiza wanawake kusudi wafundishwe na wapate nao nafasi katika ile nafasi kuna kamatika mipango. Juu mara mingi wanasema oh, banamuke banashiliwa nyuma banabaki nyuma, lakini wanapenda wewasukume wa, lakini bo peke wanafanya kufanya kwa, kama ni vile sisi ambao tuko kwa family leader tunatubidi kwa kadhe ba form bengine kubaimiza kuwapatia ma formation kusudi kama kuna kuwa ma election ku niveau zote bapate kabisa ile juhudi ile courage ya kusema nabo ba postuler ba poser ma candidature zao nao bachakuliwe. nili tubaki huko mjini Bukavu tukieleza kama mpaka hivi Jumanne juma shule bado kuanzishwa kwenye kituo kikubwa cha ISP Bukavu, lijapokuwa juma jana gavana wa jimbo alikusanya walimu na wasimamizi wa wanafunzi kwa ajili ya kuanzisha haraka masomo. Leo hii wanafunzi walikuwa wakipanga maandamano, lakini haya hayakufanyika. Mvutano kati ya walimu na wanafunzi ulizuka tangu hivi miezi mbili, sababu ya kufukuziwa kwa wanafunzi wawili Tutarudi tena jimboni kivya kaskazini, huko mpaka jumajana, mazao ya mawe ya bei yalitoa kwa mfuko wa fedha wa jimbo ya kivya kaskazini milioni makumi tatu na sita ya kidola ya amerikani. Ripoti hii ilitangazwa leo na waziri wa jimbo anayeshughulika na mawe ya bei. Maelezo zaidi na Bernard Nyangi toka Goma. Uzalishaji wa madini jimboni Kivu Kaskazini ulikuwa jisasa wa kinyeji. Kwa sasa liwali wa jimbo hutumaini kwamba serikali itafaidika na madini ya mali kupitia mashirika za madini zinazowekeza huku. Sasa Julien Paluku ni kama Somikivu inayochimba piroklor, hata Sakima, SMB na hiyo madini inayochimbiwa na shirika la Alfamin BCA Mining inayoandaa hivi karibuni kuweka uchimbaji wa matimizi ya mashini, itakopelekea jimbo la Kivu Kaskazini kuhesabiwa ni kiwaza kwa mwaka mmoja hivi, kati ya majimbo zenye kupeleka katika nchi za kigeni madini yenye thamani ya juu. Ajute. Kiongozi nchini wa mpango wa uwazi katika sekta ya madini, Robert Bitumba, huipa serikali moyo na pia wanaharakati wengine wa sekta hiyo na anawaomba kuwa wenye kuwajibika. Wachimbaji madini waliomba serikali kufikiria uboreshaji wa kazi yao ni kwa mfano kuboresha usalama, hali ya barabara, nishati na kuweka uchunguzi wa biashara na kodi zenye kuvutia uwekezaji katika sekta ya madini. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Jimboni Turi, kazi zilisimamishwa mchana leo mjini Mongwalu. Hali hii ilitokana na mwito wa shirika la raia pia kundi la wachuuzi ambao wanashutumu hali mbaya ya barabara. Makundi haya yanaomba wakubwa wa jimbo waanzishe mbio kazi za barabara mbalimbali. Mbali ya hiyo wataomba raia kutolipa kodi. Maelezo zaidi na Sadiki Abubakar. Mabalabala yenye kuharibika ni kama igabariere mungwalu mngwalu mbico na mungwalu lojo. Karibu ya asilimia makumi munane ya kazi ya biashara imefunga milango yake tangu asubuhi, anasema msimamizi ya mngwalu Jean Pierre Bikilisende. Anasema masomo na vituo vya hafya na soko zimefungula milango yake. bibi anacho washirika ya la raia analomba na serikali jimboni ipate kutengeneza balabala yenye kuharibika. Msimamizi ya mngwalu analomba na vikundi ya shirika la raia kuwa kimya. Anahakikisha kwamba vyombo mbalimbali ya kutengeneza balabala imekwisha kuwa tayari kwa kuanza na kazi. Msemaji ya serikali jimboni anatupilia mbali tabia ya kutokulipa kodi ya jimbo ajili ya kusaidia serikali jimboni ipate kutengeneza mabalabala ngambo yao. Wanamemba ya shirika la raia wanasema hali hii inakuwa na tatizo kuhusu hali ya maisha na uchumi kwa raia. Wanasema kwa mfano kilo moja ya mchele yenye ilikuwa ikiuzwa elfu mbili mia tano kwa sasa imekuwa alikuwa akiuzwa elfu moja mia tatu ya franga ya Kikongomani. Ni kiripoti kutoka Bunya, Martial Kiza Vya Mungu, Redio Kapi. Asanti Martial Kiza Vya Mungu. Na kwa kumaliza kipindi hiki, tutaenda Kasai ya ndani ama Kasai Central. Ofisi ya polisi ya Luiza inashambuliwa na mporomoko wa udongo. Mkuu kiongozi wa mtaa wa Luiza aliambia Radio Kapi kama kipande cha ofisi tayari kilishavunjwa na mporomoko wa udongo, na hivi Clema Apashapu Anaomba jimbo kusaidia kwa kukinga ofisi hiyo. Tumsikilize kwa simu ya Franca Kadima huko ergo. ko nyumba moya ya region inaisha kuiangusha hiyo deja ndani ya shimo e, pourtant ilikuwa nyumba ina abrite na dio mingi ya komisaria inaisha nguka huko, nyumba ingine kumenace ya komisariat, njia pour le moment inaisha kuwa endomage a partir, pourtant ni njia inaenda mpaka malai tmbu umal Wakubwa a bakubwa tuko nangojea majibu, tuko nangojea mais de plusta serei le mieux, parceque gatarde siku mingi tutapoteza manyumba, tutapoteza njia, hali erosion inafika kazi ya mikono d'accord, mais tene pas suetable, il faut mena intervention ya machine porque wafunike ile bacimo na kukanalize wa maji ya mvua ukue stabilite. Asanti kwa nyinyi wote kwa usikilivu mwema. Master Sebujangwe anawatakia jioni njema.