Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa radio Capi. Ni hivi saa 11 mjini Kinshasa, shirika la AETA ambalo linashughulika na mambo ya uchaguzi linaomba wasenateur kuchunguza vema sheria ambayo itaongoza uchaguzi nchini. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kituo cha shirika la waganga cha MSF katika kijiji cha Mweso kilishambuliwa jana asubuhi na wapiganaji. Na jimboni Kasai, mjini Mbuji Mai, mvurugo ulijitukiza mchana leo kwenye kituo kikubwa cha shule ya university ya Chikama. Shirika la Aita ambalo linashughulika na mambo ya uchaguzi linaomba wasenateur kuchunguza vema sheria ambayo itaongoza uchaguzi nchini. Shirika la Aita linataka wasenateur wakosoe sheria hiyo iliyokubaliwa jana hata hivi na bunge la taifa, na jambo hili tutarudia kwayo na jambo baadaye tukiwa na mafasilio zaidi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wana memba wa shirika la Lucha ambao walifungwa jumajana mjini Kasindi katika maandamano ya upinzani. Wanamemba wale wapo sasa tangu leo huru, hata hivi wanashtaki kuwa walipigwa wakati wa kifungo. Tumsikilize mmoja wao, Fidel Kita kwenye simu ya Marsial Papi Mkeba tulifungwa tulikuwa tukiandamana barabarani kwa kuambia Kabila kwamba madaraka ambayo tulimuka sisi kama raia ilishafika mwisho, alafu anabidi aondoke polepole. tulikuwa pole kumi na, na, na tano kwa ujumla, lakini tulipigwa sana na polisi, alafu tulibebwa kupelekwa mahakamani, yani kasho ya kasini, tukalala siku moja. Siku ya pili wakatupeleka Beni parke tulipo samba. Tunawashukuru sana wakubwa wa parke kwa sababu nalitutoa bila bila bila kitu chochote ambacho tulilipa kwa wale ambao waliwakanyanga vibaya. Mmoja alikuwa wakitoa damu na mwingine wamekanyaga kwa kifua chake, alafu wanaendelea kupata dawa kwa hospitali ambao wanaita usalama, hata malipo fulani yaani kumi na tano yote tumetoka kiko Kasindi. Kwa muda huu tujelekeze jimboni Lomami katika mji wa Kabinda, polisi ilizuia asubuhi leo maandamano ya shirika la ya raia nia ya nyaya. maandamano haya ilikuwa ya kuomba chumba cha bunge kifunguliwe na kazi yaanzishwe haraka. Sikilizeni Pansomi Kitenge, kiongozi wa shirika la raiya pa Lomami. watu waliopenda kuandamana walituona, tulijulisha mkubwa wa serikali aliyekataa ombi letu. Hali si nzuri kwa sababu bunge imefungwa na askari polis imezambalishwa mahali pale, jambo lisilokubaliwa na wakaji wa muji. Watoe basi polisi na bunge iendelee na kazi kama desturi. Tuliandaa majadiliano na serikali ili bunge ifunguliwe. Hapa sasa, tunatoka kwenye ofisi ya ujasusi ili tujulishwe ni nani aliyefunga bunge. Tunaambiwa tu ni Kinshasa, na Kinshasa ni nani? Tujielekeze jimboni Kivu ya Kaskazini. Huko kituo cha shirika la waganga cha MSF katika kijiji cha Mweso kilishambuliwa jana asubuhi na wapiganaji hawa. Walipora vifaa vya kazi na wakabeba fedha waliyopata. Shirika la MSF linashutumu kitendo hiki na hujulisha kama ni kwa mara ya pili kituo chake kimeshambuliwa huko Mweso. Kuna miaka mbili sasa, walishambuliaka kituo hicho na kwenda na watumishi wawili, na wakati ule MSF ikafunga kazi zake. Maelezo zaidi na Sifa Maguru. Watu wenye silaha walishambulia makao ya shirika MSF pale Mweso hii siku ya kwanza mapema, kisha kuwatishia na kuwajeruhi wafanyakazi. Wajambazi wale walichukua pesa na vifaa, kama vile inavyojulisha tangazo la MSF shirika hilo la hukumu shambulio hilo na ujeuri uliotendeka hapo. Kitendo hiyo dhidi ya wafanyakazi wa shirika la kiutu husika na afya, inabidi kufanya yote ili kugundua ni wanani waliendesha hivyo. Kiongozi wa shirika hilo Anna Alford anasema kuhuzunika kuona zaidi ya juhudi yote walioendesha kwa kubaki hapo tangu mwaka elfu mbili kumi na tano MSF inaendelea kuviziwa na vitendo vya ujeuri katika eneo Inatuchukiza, inatukasirikisha sana. Mimi sifurahi kuona tunaangaliwa kama watu ambao hawapendewi. Sisi tunakuja kutoa matunzo katika maeneo ambako kuna haja ya haraka. Naendelea kutoa mwito kwa jamii na viongozi ili walinde usalama wa watu wanaotunza wakaaji. Inabidi tubaki nje ya ujeuri wowote na mauaji. Kumbukeni, kama mwaka elfu mbili kumi na tano, shirika la MSF liliwahi kusimamisha kazi zake pale Mweso kiisha kwa wafanyakazi wake wawili. Goma Sifa Maguru Radio Kapi. Asanti, Sifa Maguru. Habari ingine tumepata leo husema kama sehemu za Ruchuru huko Kivu ya kaskazini tu, watumishi wawili pia wa MSF walibebwa na wapiganaji leo asubuhi, wa ajali hii ilizitukiza kwenye barabara toka Bambo kwenda Tongo na jimboni Ituri, kiongozi wa kundi la wapiganaji sehemu za Aru na mwenzie aliuawa jana usiku penye kijiji cha Ingbokolo, katika sheferi ya Kakwa. Bwana yule alipigwa katika mapigano yake na polisi pamoja na jeshi la taifa. Leo hii kazi ilisimamishwa huko, na msemaji wa jeshi la taifa alituambia kama wakazi walisumbuka sana siku hizi kufuatana na shambulio mara kwa mara ya mpiganaji yule. Maelezo na Sadiki Abubakar. Sultani wa kiasili Wakakwa ameripoti ya kuwa ilikuwa upande wa saa mbili ya usiku, ndiyo mlio wa masasi ulianja kusikilika katika karta metalor kwenye mji wa Ingokolo. Ni kwa mapambano hiyo ndiyo jambazi huyo aliuawa. Duru ya nyumbani miripoti ya kama woga kuu ilivamia wakaaji wote wa mji, kazi hayakuendeshwa kama kawaida kwa asubuhi ya kuamkia siku ya pili hii pa Ingokolo. Fransia Mule, kiongozi wa shirika la raia, amenene ya kama hata wanafunzi badala ya kwenda kwenye shule Walijaa wengi kwa eneo hilo ili waone mauti yake ya sizu mtu ambaye hakuwa na uoga hata ya kupiganisha polisi ama jeshi la taifa. Msemaji wa fabse jimboni Kapteni Carlos Kalombo amedai ya kama jambazi huyo alikuwa akitafutika sana na jeshi la taifa ili kukomeshwe kundi lake la ugaidi iliyokuwa ikiundiwa kwenye mpaka na nchi la Uganda pia Sudani Kusini. Ni miripoti kutoka Bunya, Sadiki Abu Bakar, Radio Kapi. Mabwana wasimamizi wa jimbo la Ituri mnamo wanabunge, na wakuu viongozi wa jimbo walikusanya jana mjini Kinshasa kwa lengo la kuzungumzia kuhusu swali la usalama ndani ya mtaa wa Irumu, huku ndipo kunapatikana wapiganaji wa FRPI. Mkusanyo wa jana ulioongozwa na serikali ya taifa pamoja na chumba cha starek. Mwisho wa mkutano huu, washiriki wote walikubali kama kikundi cha FRPI ni kikwazo kikubwa kwa amani na na, na kinapaswa patwa suluhisho. Maelezo nawe Pascal Masirika. Mkutano huo umeongozwa na makamu wa waziri mkuu akiwa pia waziri wa mambo ya ndani. Kwenye kikao hicho, waziri wa uchumi Modeste Bahati Lukwebo alisema kwamba ni heri Wanasiasa wazaliwa wa Ituri pamoja na washiriki wao wajifunze uwezekano wa kurekebisha amani na usalama katika kusini mwa Irumu. Kumbukeni kwamba eneo hilo linadhibitiwa tangu siku nyingi na wapiganaji wa kikundi cha FRPI ambako wanasumbua wakazi. Waziri Modeste Bahati Lukwebo anapendekeza kuendeshwe hivi karibuni majadiliano na ndugu viongozi wa wapiganaji hao. Ni vema waache kutenda dhambi za mtindo huo. Mwanabunge Tibasima Atenyi alisema kwamba hakuna mizozo ya ukabila nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika jimbo la Ituri kwa upekee isipokuwa wapiganaji wa kikundi cha FRPI ambacho kinapora mali za wakaaji na zambi nyingine nyingi. Upande wake, naibu waliwali wa jimbo la Ituri alisema kwamba mnamo siku za usoni wanasiasa wa eneo hilo watasafiri kwenda mjini Bunia kwa kufikiria lengo hilo. Pacifique Keta anaomba msaada wa viongozi wa serikali kuu nchini alisema eti ni vema serikali ijihusishe na magumu yenye kuwakumba wakaaji wa kusini mwa Ituri. Kumbukeni kwamba FRPI ni kikundi cha wapiganaji ambacho kimeundwa tangu mwaka wa elfu mbili na mbili. Kiongozi wake Cobra Matata kajihuzulu mwezi wa kumi na moja mwaka wa elfu mbili na kumi na nne jimboni Kasai mjini Mbuzimai. Mvurugo ulijitukiza mchana leo kwenye kituo kikubwa cha shule ya university ya Chikama. Wanafunzi waliandamana kwa kukataa malipo ya sasa. Hawa wanakataa kulipa elfu mia moja na makumi kenda na, na makumi kenda ya faranga ya Congo kama ilivyopangwa na viongozi wa university hiyo, jimboni Kivu ya Kusini. Udongo litetemeka jana usiku mjini Bukavu na kandokando kando. Kiongozi wa kituo cha utaalamu wa Lwiro aliambia Redio Kapi kama kituo cha mtetemeko kinapatikana sehemu ya Walungu. Ikumbukeni kama ni tangu hivi Jumatatu kunasikilika kuna sikilika mtetemeko kila juma katika eneo ya Bukavu. Tusikilize mafasirio ya Profesa Kaleme kwenye simu ya Emmanuel Elamezi. Kulikuwa utetemeko wa budongo hiyo usiku na inafuatana na yenye ilikuwaka usiku wa siku ya nne na siku ya tano na pia siku ya posho magharibi. Sasa iko kusini ya Bukavu, na hiyo utetemeko iko ya nguvu sana. Sasa mbele ilikuwaka kiteketeke ki haikuwa na nguvu sana, ni kusema kama nguvu iko napanda, atujue kama kuna shida gani iliko kule. Sasa komant banawezi kujikomporte eh, ma circonstance ya hivi eh, population ya Bukavu, par exemple population ya Bukavu tunawaambia kama tuko nafanya programu ya sensibilization ya population na hiyo programu, nadhani tutabambia tutatafuta kufanya maemisio kwa radio, lakini uh, yakwambio yapa kusema kama ikipita, kama uko ndani ya nyumba unaona kama nyumba yako vibambazi viko mbovu, ni vizuri uingie au wala chini ya kitanda au chini ya meza. Kama iko pale vibambazi vikishuka, havitakufanya vibaya. Lakini kama uko ndani ya ofisi, ni vizuri mtu atafute kama huko meza, aingia chini pale, au utaumia uh, vibaya. Hu ilikuwa ni Profesa Kaleme akiwa kiongozi wa kituo cha utaalamu wa Lwiro, jimboni Kasa ya Kati. Kiongozi wa kampani ya reli alieleza kama ajali ya juzijuzi juzi ya reli iliua watu tatu. Kwa masehemu ya kiongozi huo, bwana Alfred Mato, watu wale walikuwa wakisafiri bila kuruhusiwa na SNCC na pia reli ilikuwa ya kubeba mizigo kutoka Kananga kwenda Mweka. Alfred Alfredo Mato anaeleza kwenye microfone ya Joel Bufengo. Vagon moja iliondoka katika njia, gari la moshi likuwa ikiingia Pabakwa kenge, ilipita na vagon sita ya saba ndio ilipote ya njia upande wa chombo cha kubadilisha njia. Lakini kwa bahati mbaya, juu ya vagon ile kulikuwa watu wengi waliokuwa wakisafiri sirini. Watu wale waliruka wakati wa msiba, miongoni mwao wanawake wawili waliangukia ngambo mbaya ambako vagon ilikuwa ikijelekeza. Mmoja wao alikuwa na mtoto wa miaka mitatu, wote watatu walifariki. Vagon sio kwa kusafirisha watu, ni kwa kusafirisha biashara. Inafaa kusafiri katika treni za kusafirisha watu, hapana katika vagon. Itaturahisisha kuepuka ajali za aina hiyo. Nani hapo, tutatia nukta ya mwisho kwa kipindi chetu hiki cha habari za Kiswahili. Mimi Martin Sebuzangwe nawatakia jioni njema, laleni salama.