wamilioni wakongomani wanakimbia nchi yao na kutafuta makao katika manchi zingine. Hii ni ripoti ya EMDC ya senta yenye kutambua watu wenye kuhama nchini. Kazi zilisimamishwa hapo Kasindi Lubihiri, pembeni ya mpaka na nchi ya Uganda, sababu ya mgomo iliendeshwa na wanamemba wafanyabiashara ya fake wenye kupinga usumbufu wa viongozi vya mbalimbali la shirika la kiserikali na hapo mjini Goma wamewafungua wa vijana wa moja wa kundi la kiraia Lucha na hao wa Rasop wenye waliofungwa katika maandamano iliyekatazwa kwa tarehe makumi tatu ya mwezi iliyopita Novemba. Msemaji wa upinzani mjini Goma alisema kwamba mengi kati yao waliteswa na kupigwa katika gereza. Ndio, amjambo tena kwa wote wenye kufuata Radio Kapi, na karibuni katika taarifa hii ya habari. Mamilioni ya watu wamekimbia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuenda nje. Ndivyo imeripotiwa na chumba cha uchunguzi cha watu wenye kuhama makao ya nchini umu tangu miezi sita. Maelezo mengi na Bwana Martin Sebu Jangwe. Hesabu ya leo ya wakimbizi ni ya huzuni sana. Watu zaidi ya milioni moja walikimbia makao yao mwaka huu sababu ya usalama mdogo inaonekana kama kila siku watu elfu tano na nusu wanakimbia nyumba zao. Leo hii namba ya wakimbizi ni zaidi ya milioni nne nchini pote Congo. Ripoti hii inaonyesha kama hali hii si nzuri kwa wakimbizi. Kongo imekuwa sasa na wakimbizi wengi kuliko nchi ambazo kuna mapigano mara nyingi sawa Siria, Yemen au Iraq. Kiongozi wa shirika la konse ya wakimbizi ya Norvegia alisema kama chanzo cha hali hii ni usalama mdogo na mapigano mara kwa mara huku na kule pengine. Ripoti hii hueleza pia kama kuchelewa kwa uchaguzi uliacha pia hali ya wasiwasi wasi nchini na kusukuma watu kukimbia nyumba zao. Jimbo tatu zimeonekana kuwa zenye vurugu sana, hizi ni Kivu ya kaskazini na ile ya kusini, Kasai pia na Tanganyika. Upande mwingine, chumba chenye kuhusika na kugombea haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa kinaripoti kwamba tangu mwezi wa kwanza hadi wa kumi uh, mwaka huu wanawake mia moja na makumi saba wameuawa uh, bila sababu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari hii imejulishwa na kiongozi wa chumba hicho kwenye mkutano wa mazungumzo na wapasha habari kwenye MONUSCO hapa Kinshasa. Bwana alisema kwamba mafaa hayo yameripotiwa katika maeneo mbalimbali za nchi hii. Alihuzishwa na Bwana Honore Misinga Kalala. Tangu mwezi wa kwanza mpaka mwezi wa kumi uliopita, wanawake mia nne makumi mawili wameripotiwa kubakwa kinguvu, wengine mia tano makumi mawili na munane wametiwa nguvuni bila sababu yoyote. Makosa hayo yote yametendwa na makundi yenye kumiliki silaha na watumishi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wengine wanawake mia moja makumi saba wameuwawa. Jueni kwamba matokeo hayo yote ni hesabu ndogo ya gisi hali iliyoko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya watumishi wa serikali hii waliotenda dhambi hizo kuna askari jeshi na polisi. Asante bwana Paskal Masirika. Tujulishe kwamba kiongozi huyo alisema kwamba wanawake hao wameuawa na makundi yenye kumiliki silaha, wakiwemo watumishi wa vyumba vya serikali. Kati yao pia wapiganaji wa FRPI nao wenye kuitwa Watwa mjini Kalemi katika jimbo la Tanganyika, tangu jana kumeanzishwa mafunzo yenye kuelekea uh, kuelekea ngisi ya kuwalinda wakimbizi. Mafunzo hayo inaelekea wanamemba wa mashirika ya raia, viongozi wa mitaa mbalimbali, pia walinda amani. Maelezo zaidi na Bibi Therese uh, Kisangule mambo ya ukingo shuruli ya uhami, kazi ya jeshi na ile ya polisi ni mmoja wao wa majifunzo HSR anatoa kwa jumla ya washiriki hamsini ambamo wanawake kumi. Mkuu wa ofisi HSR Roger Ebanda: sisi tunatoa tu vyombo vya sheria, ni kwake serikali kukamata hatua ya kudumia wahami. Ni wakati kushirika la kijamii la Tanganyika kutoa ombi kwa ajili ya wahami. Kordonata Modeste Kabazi: haifai tu kuangalia wahami ndani ya makambi, ni vizuri kutoa shughulisho kuhusu madai yao ili warudie kama watu ndani ya vijiji vyao. Ngambo ya wakubwa wa serikali ya jimbo la Tanganyika ni wakati sasa ya kushindikiza mpango unaoandaliwa eneo ya jimbo, waziri jimboni wa mambo ya ndani Joseph Kiluba. Kurudia si jambo lepesi kwa wahami wa kabila ya Kibantu, inatufai kurudisha pia wengine kati ya ndugu zetu wakitwa si wakaaji wa Kalemi. Tokea Kalemi, Therese Kisangule, Radio Okapi. Asante bibi Therese Kisangule. Hakuna masikilizano kuhusu sheria ya kuendesha uchaguzi nchini humu. Ndio maana wanabunge wa upinzani wamekata kushiriki kikao, uh, cha kusahihisha sheria hiyo hapa Kinshasa. Wanabunge wa upinzani walikutana kwa mazungumzo na mwenyekiti wa baraza huu, baraza kuu la wazee wa bunge la taifa Bwana Kengo wa Dondo. Wakati wa mazungumzo hayo, wanabunge hao walipinga vikali sana sheria hiyo ambayo ya taharisha usalama Nole akiujiwa na Michel Kifinangoi. Leo siku ya pii ya tatu hapa Kinshasa, tumekutana kwa mazungumzo na mwenyekiti wa wazee, baraza la wazee wa bunge la taifa, ajili ya kumpasha huzuni wetu kuhusu sheria ya kutayarisha uchaguzi. Tumemwambia Leon Kengo wa Dondo ya kwamba sheria hiyo itakapokubaliwa kikamilifu itakuwa vibaya sana kwa usalama na amani ya nchi yetu. Sheria hiyo ya kutayarisha uchaguzi inashutumiwa na kikundi kikubwa sana cha wanabunge wa upinzani. Imeonekana kwamba sheria iliyotayarishwa na viongozi wa serikali imebadilishwa mnamo siku zilizopita, imebadilishwa na mengine. Tumekuja kumuona kiongozi wa baraza la wazee wa bunge la taifa leo Kengo wa Dondo, ya kwamba afanye iwezekanavyo ili makosa yaliyotendwa iweze kukataa. Tumemwomba afanye iwezekanavyo ajili ya kutupilia mbali sheria hiyo. na mjini Goma, korti la sheria liliwafungua wa jana watu makumi tatu toka gereza la mzenze la muzenze la la katika yao mnamo wapinzani waliofungwa wa wakati wa maandamano ya juma jana na vijana wa makundi ya kiraia. Msemaji wa upinzani mjini Goma alitangaza kama watu hawa walipigwa wakati wa kifungo. Maelezo zaidi na Fredi Bikumbi toka Goma. Ni hapo jana ndipo watu hao waliweza kuachiliwa huru baada ya kufungwa kwao. Ni pamoja na wanasiasa sita wa upinzani, watano wakiwa wa chama cha idps na mmoja wa chama cha inadef. Pia kuna hao vijana makumbi na wawili wa kundi la Lucha pia Filimbi, ambao wamepitisha siku mnane gerezani, na kundi lingine la mwisho ni hao waliokuwa wakiandamana kibinafsi, waliokamatwa katika muji wa Goma siku hiyo tarehe makumi tatu Novemba na wa mwisho kati yao waliweza kuachiliwa hapo jana jioni. Jean Baptiste Kasekwa, mwenyekiti wa vyama vya upinzani jimboni kiva Kaskazini, amesema kwamba watu hao walipokamatwa na polisi waliteswa, na hivi ni meya wa muji ndio atakayeweza kufasiria kwa nini aliweza kusimamisha maandamano ya watu iliyokuwa bila fujo yoyote ile iliyopelekea watu hao kukamatwa Goma. Fredi Ignace Bikumbi, Radio Okapi. Jimboni Ituri kazi zinasimama kwenye kituo cha university ya Bunia baada ya mapingano jana kati ya wanafunzi na polisi. Wanafunzi waliandamana jana kwa lengo la kuomba serikali irudishe kiwanja na nyumba za masomo za university ambazo zili, ziliuzwa na mfanyabiashara moja wa Bunia. Jana mvurugo ulikuwa mkali huko kama ngisi tunasikia katika ripoti hii ya Martial Kiza Biamungu. Wanafunzi walianza maandamano yao mchana kati ndani ya lupango ya university na kuchoma magurudumu saa kidogo tu. Wanafunzi wanasema ya kwamba waliona wa polisi wanajengiza ndani ya lupango yao na kuanza kuwafukuza ndani ya machumba zao. Wakuu ya university wanahakikisha hii maoni na kushutumu nguvu yenye polisi ilitimiza na uporaji ya vitu nyingi ya university na ya wanafunzi ni kama makompyuta, pesa, mivunja makio ya milango, anasema Profesa Jean Fostin Simba katibu mkuu ya ile masomo. Kamanda ya polisi mji wa Bunya anasema walingia kati kwa kukimbiza wanafunzi wenye walianza kuharibisha utaratibu ya eneo karibu ya kituo yao kwa kufunga njia ngambo ya pili ya university. Kanali Prosper Zombo anasema kwamba polisi haikubeba hata kitu moja ya wanafunzi. Anahakikisha kufungwa kwa wanafunzi wa saba ngambo yao. Wakuu ya university wanasema watashitaki polisi kwa sheria ya kijeshi ajili haki yao ipate kutolewa. nikiripoti Kazi zilisimamishwa hapo Kasindi Lubihiri, pembeni ya mpaka na nchi ya Uganda, sababu ya mgomo iliyoendeshwa na wana na wana memba wafanya biashara wa fake wenye kupinga usumbufu ya mashindika ya kiserikali. Kufuatana na president wa Yoshirika bwana profil Kayenga, wafanya biashara wanapinga vikali usumbufu huyu. Amesema hayo kwa microphone ya Martial Papi Mukeba tuliweza kuandaa mgomo ya wafanyabiashara Kasindi e, kwa sababu kulikuwepo wakubwa ya maservise fulani fulani ambao hawakuweza kutumika vizuri na waoperateur ekonomike wenye wiko regrupe katika feke ya Kasindi, na kwa sasa kuna duka uwa kubwa, kubwa zinafungiwa na unajua e, tuliweza kuwaandikia memorandumu kwa liwali wa jimbo ya Kivu kusudi wakubwa waweze kurudisha au wa missionaire ya ministeri ya avironema warudi rubi Kinshasa, na tuliweza kusema vile wakubwa watusaidii waweze kuramplase katika saa arobaini na nane mikubwa ya servisi ya dgeradi, kwa sababu naye amewastula watu anawashurutisha sana, unaweza vile kusema waweze vile kumramplae mtu wa sokoda ambaye hajue kazi yake. Hapa sehemu za Kasai ya Mashariki, walimu wa Chilenge wamesimamisha kazi tangu hivi juma mbili. Hii ni kutokana na kutukulipwa kwa mshahara ya mwezi huu mwezi jana. Shirika za raia zinaomba serikali kutatua shida hiyo. Tusikilize mmoja wa shirika hilo, bwana Jean Claude Ngandu kwa simu ya katika mtaa wa Chilinge watoto wengi wameachiliwa kwa wenyewe, na hawawende tena shuleni. Tangu tarehe makumi mbili wa mwezi wa Novemba walimu wameanza mgomo, na wanaomba mishahara ya mwezi ya Novemba na pia mishahara yao ya kutumika yenye imekuwa ya mwezi kumi na nne kwenye EPSP hapo Chilinge. Ni kwa hiyo ndiyo tena tunaomba serikali iweze kuangalia vizuri mambo hiyo, na kuleta solution kwa hayo walimu wanaomba kwamba hatuwezi kuachilia watoto wetu hivi, ni tangu juma mbili na nusu awaendi tena shuleni. Ni lazima kutia watoto mbele ya mambo yote, kwamba ni wao ndiyo waongozi wa nchi siku za usoni. Kama serikali haifanye kitu, watoto hao wanaweza kuwa wakizerera katika barabara ama kuhukua kwa delinkant. Habari tumepata usema kama kiongozi wa masomo katika jimbo la Kasai Mashariki yupo sasa kijijini Chilenge wapi anazungumzia maswali haya na wasimamizi wa walimu. Mbele ya kumaliza kipindi hiki tutawajulisha kwamba, uh, jana mjini Kinshasa, wataalamu wa university ya Uele walizungumzia swali kuhusu sheria ya mawe ya bei uh, mawe ya bei kali ama code minier inayopatikana sasa kwenye bunge la taifa. Kwa maoni ya kiongozi wa university ya Uele uh, Roger Gaize, ingefaa sheria hii ipatie kampuni muda mrefu ya kazi, pia na lazima usalama upatikane katika eneo ya kazi. Tumsikilize Roger Gaise kwenye mikrofoni ya Paul Matendo. Tunawalika wa depute yetu, bangalie muzuri namona kesho batakamata desizio kubwa sana juu ya ile sekter ya mine secteur moya neiko na leta ya développement ya mugini, angalie muzuri kama société moya inafika ya quelque part juu ikwe kabisa kazi yanje muzuri iko na kamata wakati wakati ya kufanya exploration wakati ya construction ya mine est-ce que probleme problème iko kabisa ke ile sekteur ya mine aiko na leta franga mingi ube problème iko ya manque de transparence kukongo yetu hi. tuko na benye biko su le code du minier.