Mjini Kinshasa, wanafunzi wa shule la IBTP na wale wa majifunzo ya ufundi wa majengo wameandamana njiani, kwa kupinga hatua ya e viongozi wao ambao waliomba malipo ya masomo umbalimbali na hatua ya serikali tekaemanyema anyema Radio na Television cha mjini Kindu kilishambuliwa usiku wa jana. Mkuu kiongozi wa kituo hiki, Senata Ngongo Luo, anasema kwamba anawaza, ni waziri mkuu makamu anayehusika na mambo ya ndani ndiye alituma polis kwa kusambaza redio yake. Watu tano waliuawa na wengine kumi kujeruhiwa katika mapigano kati ya makundi mawili ya wapiganaji Wafuliro na Wanyamlenge sehemu za Bijomba kwenye milima juu ya Uvira katika Kivu ya Kusini. Jambo tena kwa wote, na asante kwa kusikiliza Radio Kapi mahali popote mnapo, magharibi ya leo. Kumetoka fujo leo asubuhi kwenye chuo cha IBTP hapa mjini Kinshasa. Wanafunzi wa shule hilo na majifunzo ya ufundi wa majengo wameandamana njiani kwa kupinga hatua ya viongozi wao ambao waliomba malipo ya masomo mbalimbali na hatua ya serikali yenye kupanga malipo kulingana na amri ya mwaka jana. Viongozi waliamrisha pia malipo ifanyike na dola za Kimarekani. Ajili ya kurekebisha usalama, askari polisi alifika kusambaza wanafunzi inasomwa na Bwana Pascal Masirika. Naam, leo siku ya nne, hapa mjini Kinshasa, asubuhi umati mwingi wa wanafunzi wa chuo cha UNBTP walioandamana wengi sana nje ya shule hilo, ajili ya kupinga viongozi waliopanga siku za usoni malipo ya masomo kinyume na sheria ya serikali. Wanafunzi hao wa UNBTP kati ya vikwazo vingi njiani, walishutumu udikteta wa viongozi wao. Wakati walipokuwa wakiimba nyimbo, askari polisi wakavamia shule hilo la INBTP hapa mjini Kinshasa. Matokeo ni kwamba wanafunzi sita wamejeruhiwa, wakiwemo mmoja aliyepigwa risasi, wengine kumi kutiwa nguvuni. Kiongozi wa polisi hapa mjini Kinshasa, Jemedari Silvano Kasongo. Alipofika mahali hapo kwenye UNBTP alisema kwamba ni vema wanafunzi wajue kwamba jukumu lao ni kusoma, sio kufanya fujo au kufuata nyayo au mashawishi za wanasiasa wa humu nchini. Waziri wa vyuo vikuu na university nchini humo Steve Mbikai alifika mahali hapo kwenye university ya UNBTP ajili ya kutolea mwangaza kamilifu na kurekebisha amani ya kudumu. Akiulizwa kuhusu fujo iliyohazuka kwenye chuo cha INBTP BTP, waziri wa university na vituo vikuu alisema kwamba viongozi wote wa sekta hiyo waliombwa kuheshimu mri ya serikali kuhusu pesa zinazopaswa kulipwa. Sivmbika anasema kwamba hakuna kiongozi anaruhusiwa kutenda ngisi anavyotaka binafsi. Tumsikilize akijohiwa na Jakiv Molima. Juweni kwamba kuna shule ambako pesa zinalipwa kila mara na pesa za Kimarekani. Vivyo hivyo kuna masomo humu nchini ambako pesa zinalipwa na pesa za inchi. Tangu mwaka jana, kisha mkutano na waziri mkuu binafsi, wakati huo, viongozi wa shule mbalimbali mbali wamekatazwa kabisa kupanga malipo ya masomo wao binafsi. Ukweli ni kwamba viongozi hao wameombwa kujadiliana mara na mara na wanafunzi wao. Ndiyo maana fujo imetukia leo siku ya nne asubuhi kwenye chuo cha INBTP hapa Kinshasa. Naomba sana pesa zilipwe na dola za Kimarekani. Et au bila masikilizano ya pande zote, majadiliano hayo yapashwa kuendeshwa na waziri mkuu nchini humo. Asante bwana Pascal Masirika mjini Bunya. Shule ilianza leo asubuhi, baada ya siku mbili za mvurugo kwenye kituo kikubwa cha university ya Bunya. Wanafunzi, walimu, na watumishi wengine wote waliodikana kwenye university asubuhi ya leo. Liwali wa jimbo alitembea kituo kile. Maelezo mengi na Martial Kizabia Mungu. Wanafunzi wako wengi ndani ya masomo tangu siku ya ine hii. Ofisi za kazi nazo zimefungula milango yake. Wanafunzi wanasema walianza masomo kwa kuwa liwali ya jimbo waliopatia suluhisho mzuri kwa mahitaji yao. Jefferson Abdalah Penimbaka alitosha maoni yake mbele ya wanafunzi na kusema ya kwamba lupango hii lenye kuwa na ugomvi nyaunibu kwa sasa mpaka wakuu ya Kinshasa wapate kuamua. Anaongeza kusema ya kwamba kamisheni moja ya uchunguzi imekwisha kutiliwa ajili ya kujua ukweli ya suko yenye lipitikana siku ya pili kwa University ya Inibu. Kamisheni hii itaundwa na kamati jimboni ya usalama na waongozi ya Inibu. Kwa sasa polisi inajulisha ya kwamba imekwisha kutuma mbele ya waendesha mashtaka wanafunzi wa saba wenye walifungwa wakati ya maandamano, lakini parke aijaakikisha hii habari. Nikiripoti kutoka Bunya, Martial Kizabiamungu, Radio Okapi kituo cha redio na television cha TKM mjini Kindu kilishambuliwa usiku wa jana mkuu. Kiongozi wa kituo hiki aliambia Radio Kapia kwamba ni waziri mkuu makamu anayehusika na mambo ya ndani ndiye alituma polisi kwa kusambaza redio yake. Yeye anashtaki TKM kuwa ilichafua jina lake wakati wa kipindi ambacho wasikilizaji walikuwa wakitoa maoni yao kwa simu. Tumsikilize Senata Uba Ngonguluo. Jana niko nalala na lamushwa kude de telefone ya vice premier ministre ministre wa securite na Arambia, mm, a interieur Emmanuel Chadal aambia honorable, radio yako ya Kindu iko inanitukana, inasema balinicoromple na deux cent cinquante mille dolars na salon Louis 14, ile franga balimpatia mtoto wangu linitumia na ma sms ni batu ya Kindu balinitumia minafaa verification rapide. Kwile verification le directeur de la radio anambia sikusikia, ile nilikuwa natia maji ku moteur. Ndiyo, uh, kumefunguliwa leo, uh, siku ya nne hapa mjini Kinshasa mkutano mkuu wa uh, chama cha UDPS, chama chenye kuongozwa na bwana Bruno Chibala. Kikao hicho cha muda wa siku chache kitahusika na mambo yenye kuelekea maswali uh, ya kisiasa ajili ya kurekebisha maisha na kazi zinazoendeshwa katika chama hicho cha UDPS. Asante mfunguliwa leo mjini Mbarara nchini Uganda mkutano kati ya viongozi wa Kongo na vya Uganda. Habari tunazo usema kama mabwana hawa watazungumzia jambo kuhusu wapianaji wa, wa ADF ambao wanasumbua wa sehemu za Beni. Maelezo na mwenzetu Martial Papi Mukeba hii mkutano ambayo itafanyika siku ine inaunganisha wilaya za kusini magharibi ya Uganda za Rubirizi, Kisoro, Kanungu, Rukingiri, Bundibujo, Toroko, Kasese na jimbo ya Kivu ya kaskazini. Ujumbe ya serikali ya Kongo kwenye mkutano huu ina watu zaidi ya ishirini ikiongozwa na naibu kiongozi wa jimbo ya Kivu ya kaskazini. Kulingana na duru za serikali, baadhi ya maafisa kuu wa kanda thelathini na tatu ya FRDC wa operation Sokola ya kwanza pia na wa polisi ya Kongo wa nashiriki katika mkutano huu kwa mjibu ya duru hizo. Baada ya kuongea masuala ya inchi na inchi kati ya wilaya za kusini magharibi ya Uganda na Kivu ya Kaskazini, wajumbe kwenye mkutano huu watagusa pia swala la ADF. Hata hivyo, kwa mjibu ya duru zingine za usalama, tangu siku chache zilizopita tayari kuna majadiliano kati ya FRDC na jeshi la Uganda kwa ajili ya operation za pamoja zidi ya ADF katika wilaya ya Beni, Beni Marcel Papimuke Ba, Radio Okapi. Jimbo Kivu ya Kusini, watu tano waliuawa na wengine kumi kujeruhiwa ndani ya mapigano kati ya makundi mawili ya wapiganaji sehemu za Bijomba kwenye mlima juu ya Uvira. Wasimamizi wa makabila walifika leo Uvira kuomba msaada wa MONUSCO juu ya kubeba watu waliojeruhiwa. Inaelezwa pia kama mapigano yangali yanaendelea sehemu za Kihamba. Maelezo zaidi na Fistongoma Mwakilishi wa wajamii ya Wanyamulenge sebau za sekunzi na wajamii ya Wafuliru Adolf Kadusa wanadai kuwa vijiji kadhaa vinabaki wazi, wakaaji wao wengi walikimbia wakiacha maskani yao. Wamoja kutoka Kagogo walijielekeza Kianzovu, wengine wa Ishenge hadi Kateja, wa kutoka Murambi na Kirumba hadi Karunga, na wa kutoka Kauna walijielekeza hadi Mugeti na Kateja. Duru sema ya kwamba uporaji wa utaratibu wa ngombe na mbuzi ulifanyika jana siku ya tatu kwenye kijiji cha Kiamba. Mapambano yaliyoanza Jumatatu katika kijiji cha Kauna inafuatana na mauaji wiki ya mwisho ya mchungaji wa kanisa moja katika kijiji cha Kibogeri. Jamaa ya marehemu walitaka kwenda kufanya uchunguzi katika eneo la uhalifu, wakati walitekwa nyara njiani na wanamgambo hawa. Hawakukubali kuwa raia ushirikishwe katika kesi hiyo ambayo tayari inachunguzwa na mamlaka za serikali za mtaa. Katika mgogoro huu pande zote walianza kurushiana risasi. Tano kati ya wapiganaji walikufa papo hapo na wengine kumi waliojeruhiwa wako katika hali mbaya, husema duru za ndani. Tukumbushe kwamba utawala unaofanana kati ya Wanyamulenge na Wafuliru ndiyo chanzo cha migogoro ya kikabila katika eneo la Bijombo, lakini duru za kijeshi husema kwamba vikosi vilivyotumika katika eneo hilo hazijawahi kutumiwa kwa kuondoa kundi kimoja au kingine toka Uvira fistongo mama ya bala kwa nyaba Redio Kapi. Na kwa ngambo yake, ofisi ya MONUSCO ya haki za binadamu inataka pia upelelezi uanzishwe haraka kuhusu jambo hili la wapiganaji wa M23 ambao Human Rights Watch inasema kama walifika nchini toka Uganda. Aziz Nchoy ni kiongozi wa ofisi ya kimataifa ya haki za binadamu nchini Kongo, tumsikilize. Human Rights Watch. Human Rights Watch ni shirika la kimataifa lenye kuwa huru, yenye kujitegemea na yenye kuonekana kama ni shirika kubwa, ambayo haiwezi kujitolea kuendeleza madai hayo isipokuwa ina ushahidi kwa kuthibitisha na kuunga mkono madai hayo. Madai haya yanaonekana kuwa mbaya sana na makubwa sana, ili kuchochea ufunguzi wa uchunguzi. Nadhani kwamba tunachoweza kutarajia katika swala hilo ni ufunguzi wa uchunguzi wa kutoa mwanga juu ya madai haya ambayo ni makubwa sana, makubwa sana. Takwimu na matukio ambayo shirika hilo linazungumzia yanahusiana na vitu tulivyoripoti, angalau kwa takwimu kuhusiana na idadi ya watu kujeuliwa, watu waliouawa wakati maandamano wa mwaka jana. Jimbo la Kivu ya Kaskazini, kamati ya kupinga rushwa na uporaji ya mawa ya bei kali ama Commission Nationale de Lutte contre la Fraude Minière inatangaza kama inaanza kuregea katika kazi zake, sababu wakuu viongozi fulani fulani wa ngazi za juu ndio wanashiriki katika rushwa na uporaji wa mali. Kiongozi wa ofisi hii alisema kama ofisa moja wa jeshi la taifa yupo gerezani siku hizi. Huyu alifungwa wakati alikuwa akivukisha kilo mia sita ya koltani kwenda Tusikilize kiongozi wa komishani hile Daniel Ngo Imbayo. Kazi ambayo tunayo ni na shida kwa kuwarifu wakati huo kwamba hakuna watu wanaojivunia wenye uwezo, kunakuwa kujivunia mamlaka kisiasa ya uongozi hadi kiufundi. Tunafunga mtu mwenye magendo kipesa, ambaye amefika kwetu kupitia mipaka kwa kuja kununua madini ya wizi ni kiongozi wake ndiye atamsemea, na haya imepunguza juhudi zetu. Tumetumainia askari wetu ambaye wanaweza kutusaidia, lakini ni wao ndio wanakingwa na viongozi wao. Nina alama na ambaye nimeshindwa sababu kuna kujiingiza kwa wenye mamlaka, anaweza kuwa kiongozi wa jeshi, sheria aiheshimike kwa sababu ni jemedari wake ndiye amemsemea. Ona shida ambaye tunayo. Tumeomba kwa wote kuacha kutumia uwezo wao kusudi madini yafaidishe nchi. Kwa kumaliza, jimboni Kasa ya kati shirika la Oxfam linagawa tangu Jumajava chakula kwa watu ambao wanarudi makao yao sehemu ya Kamanio, Mayonda, Kamako, Kabilembu na kandokando mtaani Chikapa, na hivi wakaaji wanapokea unga wa miindi, maragi, mafuta na chumvi. Kiongozi wa shirika la Oxfam sehemu hiyo aliambia Radio Okapi kama ni watu karibu elfu makumi kenda ndipo watakapokea msaada mpaka mwisho wa mwezi. Na hapa ndipo mwisho wa taarifa yetu ya bari katika lugha la Kiswahili. Mimi nitina Salama, asante kwa ninyi wote, magharibi njema.