Kwanza ni mustasari wa habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wahuni wanaodhaniwa kuwa waganda wa ADF walishambulia jana usiku ngome ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa katika barabara Mbau Kamango mtaani Beni. E, duru nyingi zatujulisha kwamba matokeo ni ya kuuawa kwa wanajeshi kumi na nne wa Umoja wa Mataifa na tano wa FARDC. Maandamano ya kimya yaliyotayarishwa leo mjini Bukavu na wanafunzi wa chuo kikuu ESP yalipingwa vikali na walinda amani. Matokeo ya mdani ya kuzuiwa vikali kwa watu mnane, wawili na simu na fedha na katase vingi kunyanganywa. Jimbo la Olomami lina matatizo mengi ya kiuchumi, halina kiwanda hata kimoja cha kigeni wakati Wakongomani wa huko wana mapato ya wa chini sana. Malalamiko yale ni yaliwali wa jimbo la Olomami kwa kutumikisha sasa maendeleo ya jimbo hilo. E, ujambo msikilizaji popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari e jimboni Kivu ya Kaskazini. Kwa kufungua ukarasa wa habari za jioni, wahuni wanaozaniwa kuwa waganda wa ADF walishambulia jana usiku ngome wanajeshi wa Umoja wa Mataifa katika barabara ambao Kamango mtaani Beni. Matokeo ya kwanza ni ya kuwawa kwa wanajeshi kumi na nne wa Umoja wa Mataifa na wengine watano wa Fardec. Hakuna aliyotolewa upande wa wasi huo ulioshambuliwa mengi. Nawe Marcel Papi Mukeba kutoka mji wa Beni ni Halamisi magharibi, ndio watu wanaozaniwa kuwa wa ADF walishambulia kambi ya Monisco inayopatikana pembeni ya daraja ya Semuliki kwenye barabara ya mbauka mango. Kwa mujibu ya duru za kijeshi, washambuliaji walijaribu bila kuweza kuzibiti hii kambi ya kikosi ya umoja wa mataifa. Duru hii inasema kama mapigano makali yalidumu muda ya saa ine kabla ya washambuliaji kusukumwa nyuma. Kulingana na duru za usalama, jeshi la taifa FRDC haikuweza kuingilia kati kati katika mapigano hiyo kwa sababu ngome zao za karibu zinapatikana kwenye kilomita thelathini mashariki na kilomita kumi na tano magharibi na kambi ya Monisco iliyoshambuliwa. Tangu asubuhi hii inaripotiwa kama jeshi la taifa FRDC na helikopta za vita za Monisco zinazunguka eneo la mapambano kwenye barabara ya Mbau Kamango, Beni. Marcial Papimukiba, Redio Kapi, wakati ule mwisho leo jimboni Kivu ya Kusini. Waziara ya kazi ya kiongozi makamu wa monisco David Gesley alienda moja kwa moja katika mitaa ya Mwenga na Walungu. Kiongozi huyo anashutumu hali watoto wanaotumika kazi za uchimbaji kienyeji wa madini bila kuenda shuleni, na tena alitia mkazo dhidi ya kurudi kwa wapiganaji wa zamani wa Rwanda wanaopatikana pa Walungu tangu mwaka wa elfu mbili kumi na nne ajili watoto wao waende masomoni. Hafuataye ni David Gsly mbela mkrofoni ya Ela Emmanuel Elameji wa kabidi. Tunaweza kutembelea migodi huko, tuliona ya kwamba watoto ni wengi wanaotumika kwenye shimo za madini na hao, hao waende shuleni. Hali hiyo inaonekana kuwa shuruli kwetu, sababu kunaonekana hao watoto wasiokuwa na bahati ya kuenda shuleni. Pia hali hiyo inakuwa na matokeo mabaya kwenye usalama nchini. Huko mbeleni hawa watoto waliokomaa bila adhibisho za shule hawatapata bahati ya kupata kazi. Na pia uliwahi kutembelea huko Walungu kwenye kambi ya wakimbizi wa Nyarwanda wanaopatikana humo tangu sasa miaka mitatu, kuna mpango yoyote kuhusu hayo? Kwangu mimi hali hiyo siyo halali. Hao wanakuwa na bahati zote, zote kwao Rwanda mahali kunawa mipango mbalimbali za kuwakaribisha na pia kuwasaidia watoto kwenda shuleni. Hatuwezi endelea hivyo, inabidi kuwasaidia watoto kurudilia maisha kawaida. Kama Pambusimai, ofisi ya Katoliki ya watoto ilichukua azimio kusaidia watoto wahanga wa mapigano ya uasi wa Kamwi na Msapu ni mradi unaoungwa mkono na UNICEF ajili ya kusaidia walioumizwa vikali na wasio na wasindikizi. Ndivyo alifasiria mwandishi wetu Chris Mukand wa Mbuji Mayi, mwakili leo Mulumba Kalambai, e, kiongozi wa ofisi hiyo katika eneo la Mbuji Mayi. Hapa mjini Kinshasa, kesi ya wanaozaniwa kuwa wauni wa uwasi wa Kamuina Nsapu ilianzishwa tena leo hii katika gereza kuu Ndolo na tribunali ya kijeshi ya Kinshasa Gombe kwa kesi hiyo ya pili, ubishi lekea namna gani? Washauri yani, watetezi walionyesha uharibifu wa mwenendo katika kufungwa kwa wateja wao. Mkusanyiko wa Kongo wa madini ya dhahabu na almasi FEKODI unashutumu mradi wa sheria kuhusu sharti ya madini unaochunguzwa sasa kunako baraza ya bunge la taifa. Sio mradi uliochunguzwa na kutengenezwa moja kwa moja na wanamemba wa serikali viwanda vya madini na shirika la raia, umejusa mkusanyiko huo Fekodi wakati wa mazungumzo leo mjini Kinshasa na waandishi wa habari. Kiongozi wa Fekodi aliomba wana bunge wa, wa, wa, wa taifa wachungue na kubadilisha moja kwa moja mradi ule wa sheria ajili uwe wa faida pia kwa Wakongomani kwake Albert Kalonji Mulopwe waziri wa madini anatia mkazo dhidi ya uundaji wa viwanda vya uuzishaji wa madini na mkusanyiko wa wachuuzi wote wa madini za almasi. Ni ajili serikali wana uwezo wa kutoza miliardi tatu za dola za kimarekani zenye haziingizwe katika mfuko wake sababu ya ukosefu wa viwanda vya uuzishaji. Na jimbo la olomami lina matatizo mengi ya kiuchumi. Jimbo hilo halina kiwanda hata kimoja cha kigeni. Wakati wa Kongomani wa huko wana mapato ya chini sana. E, kinyume hakuna makazi kwa manufaa vijana na wengi wanakimbia na kwenda moja kwa moja katika majimbo zingine. Ijapokuwa kwa mujibu wa liwali wa jimbo hilo, inaweza jimbo la Lomami linaweza panda kutokana na uchumi na mali yake isiyotumikishwa mengi. Kutoka Lumbashi, nawe Karin Tope Ridasi. Liwali jimboni Olomami usema kwamba jimbo hilo lina uwezo wa asilimia makumi tisa wa udongo unaokuwa na mboleo na ni wepesi kuanda kilimo kenye kitasaidia hata jimbo zingine nchini Kongo. Kumekuwa pia jimboni mule shamba nyingi la madini. Liwali jimboni Olomami bwana Jackson Mwenzemi uhakikisha tena kwamba kumehesabiwa jimboni Olomami mito na pia ziwa nyingi kwenye kumekuwa samaki. Yeye anashutumu kuona kama wakaaji wa Olomami wanakumbwa na hali ya fifu kimaisha na wengi miongoni mwao hawana hata kazi. Bwana Jackson Mwenzemi usema tena kwamba barabara bara nyingi ni mbovu kabisa, tena hakuna hata kampuni moja ya wafanyabiashara ya kigeni toka Lubumbashi. Karim Toperidasi kwa niaba ya Redio Kapi. Pagoma polisi ilisambaza leo hii maandamano ya wanamemba wa chama PLD. Askari polisi walitumia gezi wakati waandamanaji walikuwa kwenye mita mia tano na nafasi ya mwanzo wa maandamano yao. Watu wane walifungwa miongoni mwa wakiongozi wa PLD, mwakili Jean Paul Lumbulumbu, walikuwa wenye kupinga mradi wa sheria ya uchaguzi unaotenga vijana na wanawake katika wake ubu, katika ubunge kutoka, kutokana na uwakilisho na malipo yanayoombwa juu ni kwamba maandamano yale yalikatazwa na meya wa mji wa Goma. Huyo anashutumiwa na PLD iliyofikisha mashtaka yake katika vituo, katika kikuo kikuu cha sheria cha mji wa Goma. mengi nawe sifa maguru Polisi ilitumia gesi ya kutoa machozi kwa kuwasambaza waandamanaji wakati walikuwa karibu ya kuanza maandamano yao. Kwenye vitambaa walivyokuwa wakibeba, kuliandikwa ujumbe wa kupinga sheria ya uchaguzi inayopatikana kwenye majifunzo mbele ya bunge la wazee, na vitambaa vile vilibebwa na polisi. Katika vurugu hiyo, polisi iliwatupia hata wapita njia na wanafunzi gesi hiyo ya kutoa machozi, na hata vurugu liliingia barabara na kuharibu hali ya usafirishaji kando kando ya rompoint signers. Kumbukeni kama maandamano yale ya PLD ilikuwa ilikatazwa na mea wa mji wa Goma. Kwa hiyo siku ya tatu iliyopita chama cha PLD kilimstaki mea wa mji mbele ya korti kuu hapa Goma, ikimshutumu kuvunja katiba na sheria ya nchi maandamano ya kimya yaliyotayarishwa leo mjini Bukavu na wanafunzi wa chuo kikuu sp yalipingwa vikali na walinda amani. Matokeo ya mudani ya kuzuiwa kwa watu mnane wawele vikali, simu na fedha kunyanganywa pia mengi. Nawe Edone Bagalwa kutoka Bukavu walipojaribu kutoka ndani ya jengo la chuo kwa kuanzisha maandamano bila fujo, wanafunzi walikutana kundi la walinda usalama na gezi za kutoa machozi zikaanza tupwa na polisi. Wanafunzi wakarudi ndani ya chuo, walinda usalama wakawafuatilia. Matokeo ni mwanafunzi mmoja wa shule la mazoezi la chuo kikuu SP EDAP maarufu na mwanafunzi mwengine wa chuo kikuu kusumbuliwa na polisi na kujeruhiwa vikali. Walinda usalama kadhaa walianza nyang'anya simu za mikononi pamoja na pesa na mali nyingine. Waandamanaji wakaamua kuunda tume la watu kumi na tano ili wamfikishie liwali wa jimbo buku la malalamiko yao. Msemaji wa wanafunzi anatangaza kusimamisha kazi zote ndani ya chuo kikuu ESP, eh, kunako kituo cha utafiti Seruki, na pia kwenye shule la mazoezi la chuo kikuu ESP litwalo EDAP tangu hii siku ya sita. Shirika la raia NDC, yani Nouvelle Dynamique de la Société Civile du Congo, inamwalika waziri wa university na vyuo vikuu afanye lile alilofanyia chuo kikuu IBTP mjini Kinshasa, ili akomeshe mzozo kwenye chuo kikuu ISP hapa nyumbani. Bukavu, Jedwane Bagalwa, Radio Okapi. E, na katika kibarua cha mahitaji yao kwa leo la jimbo la Kivu ya Kusini wanafunzi wa ISP Bukavu wanaomba kamati ya uongozi iondoshwe madarakani e, kutokana na ukosefu wa kurudisha amani, mapatano na usalama tangu miezi miwili sasa, masomo yalisimamishwa huko kutokana na kupandishwa kupandishwa kwa malipo yake. Hali ilirudi tulivu leo mjini Kinshasa kunako chuo kikuu NBTP hiyo kisha mvurugo wa jana katika shule hiyo kuu. Kwa sasa, katibu mkuu anayoongoza kwa muda amezusha kwamba anajiandaa kurudisha usalama. Huyo anaomba watumishi wote waanze kazi, wakati ule wanafunzi wa NBTP wanaolazwa huko wananungudika, sababu walipoteza vifaa vingi wakati wa fujo ya jana hata hivyo, kwamba hata hivyo walijulisha kwamba wanahabari za wenzao walioumizwa. Huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni, na sema, nasema asante kwa wote walioungana nasi.