Radio Kapi. Habari zetu Adolphine Ngoi. Na wasalimu nyinyi wote wasikilizaji wapendwa wa Radio Kapi. Huu ndio mtasari wa habari tunaleta wazee wa baraza la bunge walichungua katika kikao cha leo siku ya tano mradi wa sheria ya uchaguzi tofauti na wanabunge wa taifa, makumi sita na moja walikubali sheria hiyo, kumi na moja wa upinzani walipinga na tano haukusema lolote. Walitolewa leo pagoma katika jimbo la Kivu kaskazini heshima ya mwisho wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wazaliwa wa nchi ya Tanzania waliuawa katika shambulio ya mwisho ya wahuni wa ADF huko Beni. Wakati huu katibu mkuu makamu wa Umoja wa Mataifa alijulisha kwamba watendaji wa mauaji wale watahukumiwa vikali. Jimboni Kivu ya Kusini, ajali ya gari kubwa ilipelekea leo asubuhi kuua kwa watu 15 na kujeuriwa kwa wengine 17. Ni katika barabara y Bukavu Bunyakiri, nafasi ya kuingia katika senta ya bishara ya Bulambika mtaani. Kali haya na mengine ni katika taarifa hii ya habari. Baki pamoja nasi ndugu, habari kamili Senete wanachagua leo Ijumaa mradi ya sheria ya uchaguzi kuma semi mbalimbali mbali na yale ya ubunge wa taifa. Wazee apata makumi sita na moja walikubali hiyo, wengine kumi na mmoja wa upande wa upinzani walipinga, na watu watano wengine bila kama ilionekana kunako baraza la bunge la taifa, huko seneti muradi hakukubaliwa bila mashito, hata kama kulitambulikana mabadiliko zimoja zimoja zimoja. Waseneti wa upinzani walipinga hatua kuhusu idadi ya watu kuhitajika kwa kila eneo la uchaguzi na pia kiango kya pesa kwa kila mugombea maandiko ya mwisho na pia ya umoja itachaguliwa leo nyuma ya mchana kiisha kikao cha pamoja cha kamishene baraza la bunge wa taifa na lile la wazee wa bunge. Jean Desire Kanyama, mwenzetu Michel Kifindangoyi alituandikia e, kinyume na baraza la bunge la taifa ilochagua ukilisho kitaifa wa moja asilimia, senati imesukuma uwakilisho huo katika eneo la uchaguzi kwa moja asilimia pia. Ndiyo kusema vyama vya siasa vinatenda mapashwa ya kufikisha zaidi ya milioni moja na nusu ya wachaguzi kwa kufaidishwa na kiti katika bunge itaomba mfano chama kiwe na karibu sauti elfu kumi kwenye milioni moja ya waliochagua katika eneo la uchaguzi. Suluhisho hiyo ilipendekezwa katika kikao cha wazee wa bunge kisha ukosefu wa mpatano upande wa kamisheni inayohusika. Hata hivyo, kuhusu malipo kwa kugombea Senet ilikubali dola za Kimarekani elfu moja kwa kiti kama ilivyokusudiwa upande wa baraza ya bunge la taifa, jambo lenye alikufurahisha wazee wa moja wa bunge. Mwishowe, kamisheni ya pamoja Senet baraza ya bunge ndiyo tasema neno la mwisho, hususan kuhusu swali la uwakilisho linalogawa hadi sasa vyumba viwili vya ubunge. Maandamano ya sherehe ya mwisho ya kupatia heshima za mwisho kwa waskari jeshi ya umoja wa mataifa wazaliwa wa Tanzania waliouawa pasimuliki mtani Beni, zinatoka kufanyika mjini Goma leo Ijumaa, ambako kulitambulikana wakuu wengi wa umoja wa mataifa, wale wa serikali ya DRC pamoja na wale wa kijeshi. Maoni yao wakaaji wa Goma ni gani? Tuwasikilize kwenye microphone ya Rosalie Zawadi. Ina luma sana, makongomani mingi varavia sana. Tanzania alikuya hapa haikokwya kugombana, aseme juu ya franga, anagombana juu ya susi ya nchi, alayiwa gizi epoke ya Zairi. Bwapiko na toyesu mulishaka barasema epoka Zaire Mobutu alibasaidiaga sana kule Tanzania lakini kibara juu ya, ya roho na onee baoneshe kama walikotumikia ni nchi. Masaa inatulumiza sana ile kifo ya wale watu wanakufa, majene garso barakufia nchi, vrema itabaki kama martiri yetu ndani ya roho kabisa vungu. Habari inaniuma sana. Nataki kongolee ikoperete yakabambana sana paske wale wa Tanzania wakat sedi kwa soma msaada. Hautawalipa kitu lakini wanajitoa. Na inaluma sana kufia kwa ulongo wetu wa Kongomani, tunasema pole za rambirambi rambi kabisa kwa Umoja wa Mataifa, na pole kwa presidenti wa Tanzania vilevile vile na kwa population yote ya Tanzania, kwa sababu unajua mwezi uliopita tena kulikufa wa Tanzania waine, sasa watu kumi na nane ambao wamefariki katika mwezi tuseme mmoja ama mi, miwili. Sisi vijana tutaendelea kujiunga nyuma ya Umoja wa Mataifa kwa kutafuta usalama pembeni ya jeshi letu na, na polisi yetu kama tulisema hapo mwanzo, katibu mkuu maalum makamu wa Umoja wa Mataifa husika na kazi za kulinda amani Jean Pierre Lacroix anatoka kutangaza agizo za adhabu kuelekea kila ambaye aliyeshiriki mauaji wa waskari kumi na nne ya Umoja wa Mataifa wazaliwa wa Tanzania mnamo tarehe saba Disemba iliyopita pale Semuliki jimboni Kivu ya Kaskazini. Tangazo wakati wa maandamano ya kuwapatia heshima za mwisho waliyepoteza maisha yao ajili ya kulinda amani nchini DRC. Leo Ijumaa, pamuji wa Goma, kiisha ziara ya kazi mjini Kampala, Tanzania na pamuji wa Goma, katibu maalumu makamu anaahidia eti umoja wa mataifa watatumika pamoja na pande zote za husika ili ufaulu uchunguzi ulioanzishwa. Jean-Pierre Lacroix kwenye mikrofoni ya Bernardin Nyangi ni katika hali ya uchungu na sikitiko kubwa ndiye sherehe ya heshima ya mwisho iliweza kutolewa kunako lava site kwa askari wa umoja wa Mataifa waliouawa huko Beni. Wa kwanza kwa kuchukua masemi ni kamanda wa vikosi vya monisco jemedari Derick Ngwebi ametoa wazo la heshima kwa askari hawa na kwa jamaa zao vile vile kwa nchi yao. Derik Ngwebi amesema ya kwamba askari hawa wametimiza katika heshima na adabu ujumbe wao hadi kufikia kifo. Akichukua masemi kiongozi wa MONUSCO Maman Sambo Sidiku, yeye alisema mwenye kuhuzunishwa sana na mauaji haya, alisema ya kwamba haiweze kamwe kusaabika ndani ya jamaa na nchi ya askari hawa wa Tanzania. Kwa upande wake balozi wa Tanzania y jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alionyesha nia yake kwa serikali ya Kongo kuendesha uchunguzi kwa kuweza kumtafuta askari huyo wa, wa asili ya Tanzania aliyepotea wakati wa shambulizi. Waziri wa ukingo wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliyekuwa kunako sherehe hiyo alisema ya kwamba nia ya serikali ni kukomesha waasi wa ADF Nalu kabla ya kuweza kusifu ushujaa wa askari hao wa Umoja wa Mataifa. Samani, yale ni sauti yake Gabriel Wamenya wa ambaye ni mwakilishi wetu kunako fasi ambao kuliandaliwa maandamano ya sherehe ya mwisho ya kupatia heshima za mwisho kwa wasikari jeshi la Umoja wa Mataifa wazaliwa wa Tanzania waliyewawa pase muliki mtaani Beni, zinatoka kufanyika mjini Goma, nafasi ya hitao Lava City wakaaji wa Bogoro pa umbali wa kilometa makumi mbili na tano kusini mashariki wa muji wa Bunia wanashtumu kutoka kwa vikosi ya Monisco katika eneo hilo ambako kuliendeshwa mauaji ya ajabu. Kumepita miaka kumi na mine. Ilikuwa wakati wa vita ya kikabila jimboni Ituri. Ushuda yao jana siku ya nne mbele ya ujumbe wa Monisco ulifikishwa kwa wapasha habari, kama imeandika Jose de Chartemenga katika usomi wa Isaac Remoyope wakaaji walioujiwa na Monusco siku ya ine hawakubali kwamba Monusco itaondoka kwa Bogoro, iwe viongozi ya jeshi, pia ya siasa, wanawake na vijana. Habari iliyokuwa kama uongo inahakikishwa na msimamizi ya ujumbe wa Monusco Serge Kosi kwamba Monusco inaondoka hapo Bogoro. Kufuatana na hiyo habari, wakaaji wanaogopa kuona kwamba mauaji ya mwaka elfu mbili na tatu kurejea kwa hiyo eneo, sababu wanakuwa kwa mpaka na makao ya wapiganaji ya FRPI. Wanasema sehemu moja juu ya tatu ya raia walirudi wakitiwa moyo na kuweko kwa Umoja ya Taifa. Oni Sultani kwa muda ya grupu ma Benjamin Ruhigwa ananena kwamba kuondoka kwa Monisco kwa Bogoro itazuia wengine kurudi mjini. Upande wake Monisco inajulisha kwamba kambi ya Veba kwa kilometa makumi saba itabaki, lakini wakaaji wanasema hiyo kambi ni mbali na mji yao kwa kuwaokoa wakati ya mashambulio ya waasi toka Bunya. Izakre Moyope, Radio Okapi. Jimbo la Kivu ya Kusini kumeripotia msiba wa barabara ambao unasababisha kifo cha watu 15 na wengine 17 kujeruhiwa, miongoni mwao wawili wanalumia vikali sana. Leo asubuhi mbele ya saa moja kunako barabara kutoka Bukavu kwenda Bunyakiri, pale nafasi aitoapo Centre Bulambika, mtani Kale, gari lijaa na biashara kutoka Hombo Sudi ilipinduka pa mto Kayaya. Ushuhuda ya usika na kutetea haki za binadamu wa humu nyumbani Destino balie nangabo. Wakaaji walioujiwa na Monisco siku ya ine hawakubali kwamba Monisco itaondoka kwa bogoro, iwe viongozi ya jeshi pia ya siansa, wanawake na vijana. Huko batu kumi na tano ambao wamekufa, kumi na ine njo batite na mtoto moya alor na ile ajali, na jiprezante ku niveau ya Bulambika toujus mantre ya kuingia mocentre commercial ya Bulambika force ambayo banaita Kayaya mili ya chini ile kule ikaenda na gari, ilikuwa natokea Kukavu inaelekea Bonyakiri ti Hombo. Kuko matike za mili mingi zeneziomli mavyeki majivere mapombe. Tulishachoka, tunasema depuis Ushuhuda uliendelea wa kwamba kunaweza kutokea ajali ingine kufuatana na uharibifu wa fasi nyingi katika barabara hiyo Bukavu Bunyakiri Hombo. Destino Balyenangabo anaomba wahusika jimboni wafuatilie jambo hilo. Bruno Chibala alichaguliwa kiongozi wa UDPS upande wa Chibala tangu tarehe kumi Disemba iliyopita. Anajizuru kama kiongozi wa chama chake akataja na kigombolewa na Tarsis Loseke. Hakikisho yake mbele ya redio ukapikupitia osikaa mahusiano kunako UDPS yake Chibala. Kwa maoni ya Maurice Munyana muyananu waziri wa kwanza anaheshimia katiba. Tumusikilize alipojiwa na simu ya Paul Mate ni jambo iliyotangazwa vizuri tangu siku ya kwanza uchaguzi wake na mkutano mkuu wa chama ya kwamba ilipaswa lazimisho hiyo ya katiba itimizwe na jana ilifanyika. Lewe hii tuna Profesa Loseke aliyotolewa uwezo wote, anakuwa kiongozi wa UDPS mwenye kutolewa uwezo. Sheria ikatazi hiyo, hata katiba ya jamhuri ikatazi hiyo. Kwa, kwa kweli kwa memba wa vyama vya siasa katika mambo ya ndani wanapasha gobea katika mikusanyiko yao lakini sheria inakataza mchango wa uwezo katika serikali na vyama vya siasa e sheria ipo wazi ni kipengele makumi kenda na saba nukta ya pili bwana mpasha habari 97 alinea 2 euh monsieur le journaliste katika jimbo la Kasai Centrale, zaidi ya kesimia moja zinangojeo hadi leo zitatuliwe kwa kukosa wakata mashtaka. Kuna korte ya amani ya pale Ilebo. Kiongozi wa shirika la Observatoire Congolais des Droits Humains, OCDH maarufu alipo wasiri pale Ilebo, alishtumu matumikio mbaya ya humo jimboni. Mwakili Hubert Ngaludioko alihojiwa na simu ya Blaise Ndongala. Skouvre... korti ya Ilebo inaelekea mtaa mzima wa Ilebo, lakini kuna mwendesha mashtaka mmoja tu ambaye hawezi kutembelea jela zote, hawezi kuchungwa vibarua vyote kutoka polisi ya kisheria. Kinyume sheria inazembea. Kuna zaidi ya vibarua mia moja vinavyolindwa kwenye korti bila kuchunguzwa, sasa washtumiwa wanaachiliwa. Tunatoa lalamiko ili baraza za kula waendesha mashtaka liweze kuongeza waendesha mashtaka pa ile bo ni kwa ajili ya ukingo wa raia na kuendesha kazi ya sheria, kwani mambo yanasimamishwa, hakuna kinachofanyika. <muchilis> usalama ametambulikana nyuma ya mchana kunako soko kuu ya Kinshasa, kisha vurugeni ililetwa kati ya mwananchi wa DRC na mzaliwa wa Uchaina. Kwa masemu ya msemaji wa polisi, mzaliwa wa Uchaina ambaye alileta fujo amefungwa. Kanali Piero Mwanamputu aliongeza kusema ya kwamba wawafungue milango ya kazi wazaliwa hawa wa uchaina walileta fujo hadi ijulishwe kabisa kiini ya tatizo. Mzaliwa wa Kongo aliye aliyechomekwa kisu anapata matunzo hospitalini. Mwisho wa taarifa yetu. Asante kwa kututega sikio.