Radio Kapi oh, abagetu shukrani kwako kaki kewa, nimewasalimu wasikilizaji wapendwa wa Radio Kapi. Fuateni kwanza habari kwa kifupi pesa zenye kutoka mkila jimbo na kazi zinazofanya neno muhimu ya kikao cha mara sita cha maliwali kuandaliwa mjini Goma ambacho kilizinduliwa kirasmi na rais Joseph Kabila leo siku ya kwanza katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wameachiliwa huru viongozi wa vyama vya kisiasa vya upinzani ambao walialikwa leo asubuhi na kazi za husika na utafiti mjini Boma, jimboni Congo Central. Mapadri ya tawi la Saint Sacrement wanaomba wajulishwe kiserkali swala la shamba lao la pale Kasia Milimani Bateke kandokando na mbuga la shamba la Bukangalonzo katika jimbo la Kwilu. Mengi zaidi tutayafuta kupitia taarifa yetu hii ya habari, baki pamoja nasi ndugu. Naam. Kikao cha mara sita ya maliwali kimeanzishwa kirasmi leo siku ya kwanza mjini Goma na raisi Joseph Kabila yeye mwenyewe. Kwa hii siku ya kwanza, mazungumzo ilielekea pesa kutoka kwa kila jimbo na pia matumikio yayo. Kama tutasikia mwakilishi wetu nafasi haya Rosalie Zawadi. Siku ya kwanza asubuhi ni maliwali waliotoa kila mmoja hali ya jimbo lake kwa yanayohusu kukusanya pesa za jimbo. Baada ya mchana kati, ni mawaziri husika na mada ya kikao waliofasiria namna ya kukusanya na kutumia pesa za jimbo. Wafanyakazi wa jimbo zimoja wasema kama kuzungumzia mada hii bila serikali ya Kinshasa kurudishia majimbo pesa zilizopangwa, yaani retrocession, haitatoa matunda. Hao waongeza kwamba jimbo zimoja zatumika kwa shida, wafanyakazi wanakuwa na miezi bila mishahara sababu Kinshasa hairudishe pesa kwa majimbo. Kwa hii siku ya kwanza, waziri wa ulinzi alikuwa na mada kuhusu kuhamasisha pesa ajili ya usalama wa mpango wa uchaguzi. Kwa upande wake, presidenti wa seni alizungumzia shida za kupata pesa ajili ya uchaguzi. Kikao hiki kitakomeshwa siku ya pili jioni. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Kituo cha mazungumzo cha wakinamama wazaliwa wa Kongo ya Kidemokrasia kafuko marufu wanahuzunishwa na kukubaliwa kwa muradi wa sheria kusindikiza kalenda ya uchaguzi kunako baraza la wazee na lile la wabunge ya taifa bila kuingiza usawa kuelekea mwanaume na mwanamke wala swala la jenda. Shutuma zao zilijulikana siku ya kwanza, wakati wa kikao na wapasha habari munjini Kinshasa, kunako ofisi yao. Kama ilisema Bihoz Mutumbukiese, kiongozi wa muungano, anashutumu kusitoheshimia kipengele kya kumi na tatu kya katiba ya nchi. Katika jimbo la Equateur, wako watu watatu wanagombea kiti ya uongozi, wawili wamejijulisha kwa namuna ya kipekee ni Fredi Bompanze na makamu wake Donatien Iluku Nkulufa. Fredi Lankombo makamu wake Rachel Ekoto. Bobo Boloko anagombea kiti kwa upande wa wingi wa uraisi, yeye na makamu wake Tati Vikamba na mboyo ndombo bente Francis yeye amefika kugombea pamoja na makamu wake longoso nyepale natasha. Lakini wakaaji wa mji wa Mbandaka wanawaza nini kuhusu kiongozi atakaye wadumia mnamo siku za usoni? Baadaye tutarudilia tena te na swala hilo kujifamisha kwa wagombea kiti ya liwali jimboni Equateur maoni ya wakaji ni gani lakini pia kujifamisha kwa wagombea uongozi wa jimbo la Kasai Central maoni ya wakaji ni je kwani jimbo hilo liliteswa na wapiganaji wa Kamwina Nsapu siku za hapo nyuma viongozi wa vyama vya siasa vya upinzani munjini Boma pa umbali wa kilomita mia moja na muji wa Matadi waliitwa leo siku ya kwanza asubuhi kunako ofisi ya usika na kazi za utafiti hapa. Sasa wametoka kurudia kumakwao, kama imetoka kuhakikisha mbele ya redio kapi, mmoja wao akiwa katibu atendaye jimboni wa chama cha UNC pa muji wa Boma Jonase Chundu, Chundu. Anawatolea shukrani za heshima wahusika na kazi za utafiti mjini Boma katika jimbo la Chopo. Tumefahamishwa ya kwamba wanjane na yatima ya wa jeshi la taifa waliopoteza maisha yao mjini Kisangani wako zaidi ya mia mbili hawatapokea pesa ya mwezi wa kumi na mbili Sababu gani majina zao hazikuandikwa ndani ya daftari? Kutoka kwa viongozi wa askari jeshi kama walijulishwa na wahusika na row banke ya pali mujini Kisangani, wanapiga yowe, kama tutasikia Bi Alfonsine Matenga kwenye microfone ya Donatien Aliana Alipanagama. tanga yangu kila mwezi inatokaka napokeaka. Bwana yangu alikuwa premier serja major inatoka kucheke elektronike franga hakuna. Sasa franga inaenda wapi? tunaingia kwa gera gera, anasema ile maneno ainiangalie mie, inaangalia bakubwa yenu, mkubwa yenu mwenyewe iko anakuya, mwenye alikuya hapa asubuhi sana, mkubwa yenu alikuya hapa, ni major mwaka anakanakuya na riste enye alileta njo anakia kutupa, anasema ile riste njo ipokee franga ile ingine, anabloke pale, muko munasema franga yenu iko hapa ndani ya biro hapa ndani ya nani ya banki hayo anablokee hayo. Kana mkufanya nguvu ile franga mutaipata, asema kama munapenda mwende mfatilie kule kwa Etat Major kule, njo maneno yote ya franga iko inatoka. Mapadri watawila wa la Saint Sacrement wanashutumu kuibwa kwa kiwanja chao kinachopatikana pa eneo la itwayo kasa, Kasai kasia samani pale milimani Bateke katika jimbo la Kwilu kiwanja kinaazaniwa kuwa ndani ya buga la shamba la Bukangalonzo njo maana walitumia waziri mkuu kibarua cha sikitiko mnamo tarehe kumi na tano Disemba. Kama tutamsikia Padre Bambala Mazina Anacle, mkuu jimboni, mwakilishi wa Saint Sacrement inchini humu, alihojiwa na simu ya Jean Pierre Elali Ikoko. Enza serikali ya jamhuri iheshimu haki tunayo na iheshimu shurti katika unyang'anyi wa mali ya watu. Tunatamani tuarifiwe rasmi, sababu hatuandikiwa kamwe. Hata hivyo, tunapokea vitisho kutoka watumishi wa shamba kubwa hiyo. Kama serikali yatamani kunyang'anya udongo ule, tunapendekeza kuwa makubaliano kati yetu na serikali kuhusu haki tunayo na tunaomba kuweka misheni ya pamoja itakayochungua udongo wetu na kufahamu namna gani tutalipiwa. Upande wa wizara mkuu, wanaomba mapadre watulie, punde watapeo jibu kustahiri. Mbele ya kukomesha gazeti yetu turudilie kwanza, kwa kusema eti pesa zenye kutoka mkila jimbo na kazi zinazofanya neno muhimu ya kikao cha mara sita cha maliwali kuandaliwa mjini Goma ambacho kilizinduliwa kirasmi na rais Joseph Kabila leo siku ya kwanza katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Na tena wameachiliwa huru viongozi wa vyama vya kisiasa vya upinzani ambao walialikwa leo asubuhi na kazi za husika na utafiti mjini Boma katika jimbo la Congo Central. Mapadre ya tawi la Saint Sacrement wanaomba wajulishwe kiserikali swala kuelekea shamba la ola pale kasia milimani Bateke, kandokando la buga la shamba la Bukanga Lonzo katika jimbo la Kwilu. Kikao cha mara ya sita cha maliwali kimeanzishwa kirasmi leo siku ya kwanza mjini Goma na raisi Joseph Kabila ye mwenyewe. Kwa hii siku ya kwanza mazungumuzo ilielekea pesa kutoka kwa kila jimbo na pia matumikio yayo. Kituo cha mazungumuzo cha akina mama wazaliwa wa Kongo kafuko marufu wanahuzunishwa na kukubaliwa kwa muradi wa sheria kusindikiza kalenda ya uchaguzi kunako baraza la wazee wa bunge na lile la bunge la taifa bila kuingiza usawa kuelekea mwanaume na mwanamke wala swala la jenda. Shutuma zao zilisikilizwa leo siku ya kwanza, wakati wa kikao na wapasha habari munjini Kinshasa kunako ofisi yao, kama ilisema Birose Mtombokiese, kiongozi wao. Na katika jimbo la Equateur wako watu watatu wanagombania kiti cha uongozi. Wawili wamejijulisha kuna muna ya kipekee: ni Freddy Bompanze na makamu wake Donatien Iluku Nkulufa. Freddy Lankombo, makamu wake ni Rachel Ikoto. Bobo Boloko anagombea kiti kwa upande wa wingi wa uraisi yeye na makamu ni Tatibikamba na Mboyo Ndombo Bent Fransi yeye amefika kugombea pamoja na makamu wake Longoso Nyipale Natasha. Lakini wakaaji wa mji wa Mbandaka wanawaza nini kuhusu kiongozi ambaye atakao wahudumia mnamo siku za usoni? Kujifamishwa kulifanyika pia kuna kujimbo la Kasai Central. Maoni ya wakaaji ni je? sababu jimbo hilo lilikumbwa na shida kuletwa na wapiganaji wa Kamwina Nsapu, muna mosiku za, za, za hapo nyuma. Na pale Matadi, viongozi wa vyama vya siasa vya upinzani mjini Boma pa umbali wa kilomita mia moja na mji wa Matadi waliitwa leo siku ya kwanza asubuhi kunako ofisi ya watu wa kazi za usika na utafiti lsai wametoka kurudia kumakwao kama imetoka kuhakikisha mbele ya Redio Okapi, mmoja wao akiwa katibu atendaye jimboni wa chama cha UNC pamuji wa Boma, Jonase Chunduchundu. Na kwa kumaliza katika jimbo la Chopo, tumefahamishwa ya kwamba wanjani na wayatima wa jeshi la taifa waliyepoteza maisha yao mjini Kisangani wako zaidi ya mia mbili. Hawapata, hawatapokea pesa zao za mwezi wa kumi na mbili. Ni habari ambayo inaleta sikituko sana. Mwisho wa taarifa yetu. Aksanti kwa kuwa mumetutega sikio.