Abarbutu adoigoia mjambo, wasikilizaji wa sauti ya amani, popote mnajiunga na Radio Kapi, fuateni kwanza vichwa vya habari za jioni. Wahusika na ulinzi nchini Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia walitenda vibaya, lakini pia waasi wa Kamwina Nsapu tokea mwezi wa tatu hadi wa saba mwaka huu katika jimbo la Kasai, kama imetangazwa na ripoti ya shirika FIDH leo siku ya tatu mjini Kananga. Serikali jitolee kwa kukomesha bukomvi wa kikabila ambao unatatiza usalama katika eneo hilo la mutaa wa jugu jimboni Ituri. Siku moja imebaki kwa kuchagua maliwali wa ma, ma, na makamu wao katika majimbo za husika. Katika jimbo la Equateur shirika la raia limeshtumu upendelevu tambulikana upande wa wabunge wa upande wa wingi wa uraisi. Haya na mengine ni katika taarifa hii ya habari, baki pamoja nasi ndugu. Naam. Kupitia ripoti iliyotangazwa leo siku ya tatu, muungano wa kimataifa wa haki za binadamu FIDH walishutumu vitendo mbaya vya wahusika na ulinzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, tena yale ya uasi mbele ya raia mutani Kamonya jimboni Kasai tokea mwezi wa tatu hadi mwezi wa saba mwaka huu. Shirika ilijulisha ya kwamba vitendo mbaya viliripuka kama kwa kujibia waasi wa, wa Kamwina Nsapu. Joel Bofengo ametuandalia taarifa inasomwa humu studioni na Pascale Masirika bisimwa namu. Muungano wa kimataifa wa FIDH umearifiwa na kuwa ushuhuda mbalimbali mbali kutoka wakimbizi wa Kongomani wenye kuwa nchini Angola. Siku hizi watu hao walihofia maisha yao, kulingana na machafuko yaliyotukia mjini Kamonia. Muungano mkuu huo wa ifedash huo wenye kugombea haki za binadamu unahisi kwamba wakimbizi wakongomani hao wanaishi katika hali mbovu sana tangu miezi sita. Ripoti hiyo iliyotangazwa leo siku ya tatu mjini Kananga inashuhudia kwamba vijiji vingi sana, mahospitali na makanisa mbalimbali vimebomolewa na silaha nzito. Wakimbizi wanasema pia kwamba mnamo mwezi wa tatu mpaka mwezi wa saba mwaka wa elfu mbili kumi na saba, waki, wana, wapiganaji wa kikundi cha kamwanasapu askari eh, polisi na askari jeshi wamevamia vijiji vingi katika eneo hilo. Siku ya kwanza iliyopita korti ya kijeshi la pale Kaminae liliamua kesi kuelekea mtetezi wa watu wote mbele ya wa wapiganaji mnane wa zamani wa Awasi wa APCLS Nyatura. Wote wamepewa kifungu mpaka kufa sababu walishtakiwa makosa ya kuua watu wa kabila moja, wakati walikuwa wanaishi kunako kituo cha mpito na cha kuacha silaha kupatikana pa Kamina. Ilikuwa mwezi wa kenda wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Tawi la husika na kuunga mkono kazi za sheria pamoja na shirika la kimataifa PNUD waliwasaidia na vyombo kuhitajika kwa kufuatilia masambo haya. Bi Denis Maheo ametuandalia taarifa, inasomwa studioni na Bi Madeleine Waila kwenye kikao cha kisambo kilichoandaliwa siku ya kwanza, ambako chumba cha kisambo cha Kamina kimekamilisha kuhukumiwa kwa wapiganaji wa zamani munane wa kikundi cha APSLS Nyatura, miongoni mwao kuna wale wa ambaye wamehukumiwa kwa kifungo maisha yote, na hawa wamelazimishwa kulipa lumande kupitia serikali ya RDC kiasi cha milioni mbili elfu mia tano ya franka ya Kongo, wamejulisha wadai wao. Tukumbushe kama ofisi ya serikali imehukumu kwa kifungo cha milele washtakiwa saba, miongoni mwao kuna mmoja aliyeachiwa huru nao wadai wa washtakiwa hawa wanapendelea ofisi ya serikali kubadili mashtaka yao kwa kukataa mauaji ya kiolela na kusema kama wameandaa mauaji tu. Tujue kama wapiganaji wa APCLS Nyatura wamepigana na wale wa FRPI pale mji wa Kamina, pale kambi kuliko lindwa wale waliopokonyewa silaha mwezi wa Septemba, mwaka elfu kumi na sita. Ila Radio Kapi Mwaka wa elfu mbili na kumi na saba ulikuwa kabisa mwaka wa nguvu na wa shida nyingi kwa upande wa MONUSCO na pia upande wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia. Sauti yake ni ya msemaji wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wakati wa kikao cha leo siku ya tatu mjini Kinshasa. Hata vile mashirika zote za Umoja wa Mataifa kutumika nchini Jamhuri ya Kongo ya wa Kidemokrasia wanakusudia kuungana mkono kwa mkono kwa kustawishi amani na maendeleo nchini humo. Usalama ndogo unaendelea kutatiza wakaaji wa eneo la mtaa wa Jugu. Msemaji wa Jeshi la Taifa Jimboni Ituri alileta mfano ya waskari jeshi wawili walishambuliwa na wakaaji walishika mipanga na wakawanyanganya silaha yake kandokando la kijiji che takribani kilomita makumi sita kaskazini mwa mji wa Bunya. Duru za kuambatana kutoka vijiji mbalimbali mbali zimeripoti kulunguzwa kwa manyumba jana siku ya pili nyuma mchana na leo siku ya tatu asubuhi. Wakaaji wanapika yoe serikali ijitoleye kwa kukomesha ukomvi wa kikabila sababu unaweza kuleta tena shida jimboni humo. Siku moja imebaki tufikie siku ya kuchagua maliwali na wa makamu wao katika majimbo ya Equateur, ya Kasai Central na yale ya Mongala, kukusudiwa kufanyika kesho, siku ya ne tarehe makumi mbili na moja Disemba huu muji wa Mbandaka. Leo hii viongozi wa shirika la raia la Equateur wametoka kuandaa kikao na wapashaji wa habari kwa kushutumu upendelevu kutambulikana upande wa wabunge wa uwingi wa urawisi kwa manufaa ya chama chao. Hadi sasa, redio yenu Redio Kapi haikufaulu kupata jibu kutoka kwenye ofisi ya baraza la bunge jimboni. Katika jimbo la Lomami, wabunge wanahitaji Raisi Kabila ajitoleye ili irudiliwe kazi kunako baraza la bunge la jimbo kama walitangaza siku ya kwanza iliyopita. Wabunge wananungunika, haina maana kabisa hatua yake waziri makamu wa waziri mkuu akiwa pia ahusika na mambo ya ndani ya kusimamisha kituo hicho. Imebaki siku kumi kikomeshe kikao, bado hawayachunguza mradi wa kiango cha pesa cha kazi, bado barua ya kupinga kazi za liwali wa jimbo Haiyapata jibu. Kama ilijitetea mubunge Isidore Mukadi. Mawaziri wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia pamoja na ule wa Zambia wahusika na uchuruzi na viashara inje walichunguza matokeo ya mipango waliochukua mwezi wa sita iliyopita kuhusu viashara kati ya mainchi hizo mbili. Kwa leo waliamua kama Yanatatiza e biashara upande wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia kama vile pia upande wa Zambia, hasa kwa kupitisha miti ambao mwekundu pale Zambia, kama ilisema waziri wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ahusika pia na biashara nje ya nchi Jean Lucien Busa. <coughs> Hali ya kiutu inazidi kuharibika kwa waliyekimbilia fasi ngine wakaacha makao yao sababu ya vita humo mtawa Kabambare, katika jimbo la Manyema, kama imefasilia muungano wa mashirika ajili ya maendeleo ya mwanamke Renadef maarufu wakati wa kikao kia jana, siku ya pili, mjini Kinshasa. Kiongozi wa Renadef Marie Zaina Nyombo anaalika viongozi wa nchi wawatege sikio na kwa kukomesha. Taarifa yetu ingelikuwa heri turudilie tena vichwa vya habari, kusema eti wahusika na ulinzi nchini Jamhuri ya Kongo ya wa Kidemokrasia walitenda vibaya, lakini pia waasi wakamwina Nsapo nao walitenda vibaya tokea mwezi wa tatu hadi mwezi wa saba wa mwaka huu katika jimbo la Kasai. Ndiyo tangazo la lake FIDH leo siku ya tatu mjini Kananga. Na tena serikali ijitolee kwa kukomesha ukonjo wa kikabila ambao unatatiza usalama katika eneo kupatikana mutaani Jugu jimboni Ituri. Siku moja imebaki kwa kuchagua maliwali na makamo wao katika majimbo za husika. Tuseme jimbo la Equateur, pale shirika la raia limeshtumu upendelevu uonekana upande wa wabunge wa upande wa wingi wa uraisi. Na ni hapo ndipo tunakomesha habari zetu nikiwatolea shukrani kwa usikilivu wenu, Nawatakia amani popote mnajiunga hewani na sauti ya amani, Radio Okapi.