Radio oh, Kapi okay. Habari zetu Adolf Ngoy. Wasikilizaji wa Radio Kapi amjambo, yafuatayo hicho vichwa <muchos> vya habari Lui Mbonga Mugalu liwali wa jimbo la, la Mongala na makamu wake Eme Bokungu kwa kuingia kwenye kiti kilichobakia wazi miezi ya kutosha. Wabunge makumi mbili na tatu wamewateula leo asubuhi. Deni Kambayi kiongozi mupya wa jimbo la Kasai Central ana mgombo wa Alex Kande tangu leo asubuhi. Na Bobo Boloko amechaguliwa aliwali wa jimbo la Equateur. Mgombea wa uwingi wa uraisi alipambana na wapinzani watatu wa kipekee kiongozi. Wa waasi wa Nyatura FDDH aliwawa jana na wa FDLR stndr pale Bukama mtani Masisi. Kwa sasa wakazi wa usultani wa bashale mokoto wanahama wakihofia maisha yao. Haya na mingine ni katika taarifa hii, usikilivu mwema. Habari kamili: Deni Kambai liwali mpya wa jimbo la Kasai Central tangu leo usubuhi ameteuliwa na wabunge wa jimbo hilo kwa kumugomboa Alex Kande aliyeacha kiti tangu miezi mwezi wa kumi iliyopita. Taarifa ya Joel Bofingo katika usomi wa B Karin Damusu na sauti kumi na mbili, waziri wa zamani wa michezo Deni Kambai anashinda mpinzani wake Martin Kabuya anayechukua sauti kumi. Wanabunge makumi mawili na watatu juu ya makumi mawili na wanne walishiriki kwa uchaguzi cheti kimoja cha uchaguzi kilibaki wazi. Kama matokeo haya yanahakikishwa na korti ya mwito ya Kananga tarehe sita mwezi wa kwanza ujao, Deni Kambai atamgomboa Alex Kande. Ni wali mupya ataongoza jimbo lenye kuwa na matatizo mengi. Uwasi wa kamwi na sapu ulioshambulia eneo lote la Kasai ulianzishwa jimboni Kasai Central. Kufatana na kanisa ya Katoliki, zaidi ya watu elfu tatu walifariki katika eneo hilo. Karibu watu milioni moja na nusu walikimbia makao yao. Jimbo la Kasai Central sawa majimbo mengine linajaribu kusonga mbele. Uchumi wake unazembea. Mpaka na nchi ya Angola ambako biashara vingi vilikuwa vikipitia ulifungwa sababu ya mashambulizi. Wakiwa mbali na maeneo yao, walimaji hawakulima. Wenye kuendesha kazi za kiutu wana wasiwasi kwe ukosefu mkuu wa chakula. Jimbo la Kase Central linatatizwa pia kwa kupata maji na umeme, barabara zinaharibika. Kwa shida hizo zote, ndio liwali mpya atapashwa kutoa suluhisho. Kananga, Karinda Muso, Radio Kapi. Bobo Boloko amechagulia waliwali wa jimbo la Equateur leo kupitia sauti ya wabunge makumi mbili na moja yuli ya makumi mbili na mbili Mgombea wa wingi wa urahisi alipambana na wapinzani watatu wa kipekee. Wa kwanza alifaulu na sauti moja mtupu. Hakika wakazi walifurahishwa, kwa sasa wanangojea kazi kuletwa na liwali huyu. Bobo Boloko wa wingi wa uraisi, njoliwali mupya kama tunatoka kusema pale Equateur, ametoka kuchagulia mjini Mbandaka leo siku ya ne kama ilikusudia kufanyika na seni. Pamoja na makamu wake Tatibikamba, walifaulu na sauti makumi mbili na moja yulu ya makumi mbili na mbili. Ushindi wa wingi wa uraisi unaonesha roho nzuri ya MP kwa masemi ya mtetezi wa ubunge wa jimbo Germain Bileli kwa upande wa ubunge Jonas Benjamin Itungi: yale ni alama kabisa kuonesha umoja kati yao kisha uchaguzi kuandaliwa. Kuliandaliwa maandamano ya furaha munjini Mbandaka. Amechaguliwa liwali watano jimboni Equateur tangu mwaka elfu mbili na sita. Bobo Boloko alikuwa mwenye kufanya kazi za ujenzi munjini. Kwa leo wakaji wanangojea kuona maendeleo ya jimbo kunjia yake. Louis Mbonga wa wingi wa uraisi njo ameteuliwa eliwali wa jimbo la Mongala na Eme Bokungu wa chama cha MSR kama makamu wake. Louis Mbonga aliwina na sauti makumi mbili na mbili yuli ya wabunge makumi mbili na tatu wali yechagua kukatambulikana, sauti moja bila mpinzani wake Jean Lissasi alie mgombewa kwa kipeke alifaulu na sauti moja mtupu. Wakazi walamongala wanatumaini sana kazi za liwali mupya ambaye ni wapili kwenye kiti kya uongozi wa jimbo hilo. Kamanda wa kundi la kumiliki silala Nyatura FDDH aliwawa pamoja na wapiganaji wake wawili jana vusiku, na wapiganaji wa FDLR wa wapale Bukama eneo hilo linapatikana pa umbali wa kilomita takribani 15 na muji mdogo wa Kichanga katika usultani wa Bashali Mokoto, mtaani Masisi. Kifo cha kamanda kinahamisha wakaaji wa usultani wa Bashali Mokoto, wanakimbia pa Mweso, kufuatana na ushuhuda ya viongozi wa humo nyumbani, kama imeandika Denis Lukeso katika usomi wa Sifa Maguru. Kiongozi yule wa kundi ya Nyatura FDDH bwana Kasongo Kalamo, aliyejitaja pia jemadari, aliuawa katika shambulio la mtego lililoandaliwa na kundi la FDLR CNRD. Ilikuwa pasa moja unusu za usiku, ni katika vijiji vya Bukama na Mbui iliyokuwa ngome yake, ni kwenye kilometa 6 na Mweso. Alipoumizwa vikali, huyu alifariki kwa vidonda kisha masaa machache. Habari hiyo ilileta woga na wasiwasi ndani ya mgini na nakus bisha kukimbia kwa wakaaji wa vijiji vya Bukama, Mbuyi, Kashanje, Rugarama na vijiji vingine kando kando ya milima ya Mweso centre. Wakimbizi wale walio karibu maelfu wanasema kukimbia wakiogopa shambulio la Wanyatura wakijilipishia kisasi. Tukumbushe kama kundi la Nyatura FDDH linazibiti vijiji yapata kumi na zaidi katika grupma ya Bashali Mukoto tangu sasa miaka mingi na ambako wanafanya sheria yao. Hawa wananyanyasa wakaaji na kuwalipisha pesa nyingi zisizo halali, kama inavyojulisha habari kutoka huko Goma. Sifa Maguru, Radio Okapi. Tukibaki tu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tuseme eti watu watatu wanaozaniwa kuwa wa, wale wana tabia ya kupeleka watu nafasi isipojulikana, walifungwa leo siku ya nne na wanafunzi watatu wakaachiliwa huru. Yale ni matokeo kwa muda ya operesheni za kijeshi zilizoanzishwa siku ya pili katika sekta ya Kaseke mtaani Ruchuru pa umbali wa kilomita mnane na mji mdogo wa Kiwanja. Habari ilihakikishwa upande mmoja na ujumbe waliwali aliyetumwa pale Kichanga, upande mwingine na duru za kijeshi Gabriel Waminya operesheni hizo zinalenga kustawisha maeneo ya Kaseke na kandokando kando. Maeneo haya inalengwa zaidi na vitendo vya kubeba watu porini, ubakaji na jeuri zingine zinazoendeshwa na vikundi vyenye kumiliki silaha dhidi ya wakaaji, alijulisha mjumbe wa liwali. Jason Tawira amehakikisha kwamba operesheni hiyo imeanza kutoa matunda ya yake na kufurahisha wakaaji. Wanafunzi tatu ambaye wawili ni wa shule la sekondari ya Uchuru na mmoja wa shule ya sekondari ya Nyahanga waliotekwa mateka siku zilizopita waliweza kuachwa huru wakati wa operasheni hizo alijulisha mjumbe wa liwali. Kwa upande wake, msemaji wa operasheni sokola ya pili amejulisha kwamba zaidi ya wanamgambo tatu wa FDLR waliokamatwa mateka wakati wa operasheni siku ya pili. Askari FARDC waliweza pia kunyang'anya silaha mbili ya aina aka karanset kabla ya kumfata adui ndani ya maeneo ya Kaseke. Meja Njike Kaiko amejulisha kwamba operasheni hiyo inaambatana na lengo la jeshi la taifa ya kushambulia vikundi vyote vyenye kumiliki silaha ndani ya mtaa wa Rutshuru, ni sawa vile wapiganaji FDLR Nyatura na Maimai. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi na katika jimbo la Lachopo wafanyakazi kwa muda kunakoseni, ambao waliorozesha watakayechagua mnamo siku za usoni nchini katika mitaa saba ya jimbo hilo, wanashitaki ubaguzi kutambulikana kwa kulipa waliyetumika kunakoseni. Kibarua chabo cha manunguniko kwa waziri mkuu na kwa bibi katibu atendai kunakoseni ya jimbo, kwa masemi yao, malipo ya leo inaelekea tu waliyetumika mnjini Kisangani ndio maana wanaomba warudishiwe haki yao, kama iliandika Anselme Maswa katika usomi wa Jacques Mkonkole. Zaidi ya watu mia moja makumi kenda na munane walisaini kibarua hilo. Kati yao kuna wachunguzi wa kiufundi wa mitaa wene kutumia makompyuta, wanasheria na wanamemba wa vituo vya kuorozesha raia watumishi hawa hawajui juu ya nini hawalipiwe. Tangu mwisho ya operasheni hilo imepita sasa miezi tatu. Wanakumbusha yakama wakati prezidenti makamu wa kwanza wa shirika SENI Norbert Basengezi Kantitima aliowasiri mujini Kisangani pa mwanzo ya mwezi jana, alinena yakama alifika na fedha kwa malipo ya mishahara yote ya watumishi hawa jimboni, lakini wanalipa tu wale waliotumika mjini Kisangani. Mmoja wao anaeleza zaidi: niko ajent temporele ya SENI kuteritware Ubundu, tunashangala litulaka ke iko na lipa franga juu ya territoire yote. po sasa inatupatia mshangazo na yepe ke vice president alikuwa hapa analipa makuta tu ya Kisangani na kisha anakamata anaenda batu libere makuta yetu. Katibu mkuu wa Seni jimboni anashauria utulivu kwa vijana hawa. Bibi Emeli Haha anajulisha ya kama malipo yao imeisha anzishwa na inaendelea, watapata mshahara wao bila shaka siku zenye kuja. Muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi na kwa kumaliza taarifa yetu turudilie tena, kama sisi sote tulijua eti Seni aliandaa uchaguzi leo kwa katika majimbo tatu yani Kasai Central, Equateur na la Mongala kwa kuchagua maliwali mpya, na ndiyo maana Lui Mbonga Mongalu ameteulio liwali wa jimbo la Mongala, Deni Kambaye kama vile liwali wa jimbo la Kasai Central na Bobo Boloko ameteuliwa liwali mupya wa jimbo la Ekwateur. Mwisho wa taarifa yetu. Asante kwa kuwa mumetutega sikio, shukurani pia kwa wenzetu walinisaidia kutafsiri hili. hii habari ilifuatiliwa na mimi Engumba Mulongo, inawafikia kupitia ufundi wake Jean Claude Nsiala. Sisi wote chini ya uongozi wa Pelekipela Mondo, mimi nawatakia amani pamoja na sauti ya amani, Radio Okapi.