Radio habari zetu aigoa. Mjambo wasikilizaji wa redio Okapi, fuatini kuanza vichwa vya habari za mwisho za mwisho katika lugha la Kiswahili ku mwaka huu wa 2017 Mwaka wa elfu mbili na kumi na mnane ni mwaka muhimu wa ajili ya kisiasa kwa kufikisha nchi kunako uchaguzi itakapofanyika Disemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hotuba ya kuwatakia mwaka mpya toka kwa mama Mansidiku Sambo mwenyezi wa Monisco kwa wazaliwa wa Kongo mzima. Barua ya bila sahihi ya kualika waandamanaji wa washike silaha siku ya Mungu kusomwa na kamanda makamu wa polisi inaleta wasiwasi wasi kwa wakazi wa mji wa Goma. Inabidi wafanye angalisho, kama inashauria kiongozi wa shirika la raia jimboni Kivu ya kaskazini. Kushota jeshi wa moja wa moja kilole kwa kutatiza wakazi wa mji wa Bunya inatatiza kamanda wa jeshi la Ituri ambako kamisa wa polisi na meya wa mji wa Bunya walichukua hatua ya mji wa Bunya bila silaha. Haya na mengine ni katika taarifa hii, karibuni Habari kamili. Mwaka wa elfu mbili na kumi na nane mwaka wa muhimu wa kufuatilia mwenendo wa kisiasa katika Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, ilisema mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, Maman Sidiku, kwa wafanyakazi wa MONUSCO. Mafasirio nawe Jean Desire Kanyama, katika taarifa kuandaliwa na Jean Pierre Elali Ikoko katika tangazo yake kiongozi wa MONISCO amekumbusha kwamba wakongomani walisumbuka sana mwaka wa elfu mbili kumi na saba na MONISCO iliwatolea usaidizi na faraja. Jamaa ya Umoja wa Mataifa nayo ilipata ajali mbalimbali, wanajeshi wa Umoja wa Mataifa waliwawa kisha kushambuliwa, na tena wataalamu wengine wawili wali waliwawa kwa risasi. Mambo yale yote mabaya, mamani Mamanisidiku, yalisababisha mkazo wa ahadi ya MONISCO ya kuendelesha kazi yake katika sekta zote kwa amani, maendeleo ya kudumu, haki za binadamu na usaidizi wa kiutu. Kwake Maman Sidiku, mwaka ujayo utakuwa wa lazima katika mwenendo wa siasa utakaopelekea uandalizi wa uchaguzi kuambatana na kalendari ya seni. Monisco italeta usaidizi wake wa vifaa kando ya wa washiriki wa taifa na uo wa kimataifa, huo akiwa mwenye kukomesha wa uongozi wake mwisho wa mwezi wa Januari ijayo. Amefurahishwa na kutaja kuwa atakayeingia nafasi yake bibi Leila Zerigui sawa kiongozi wa Monisco. Mujini Goma kunatambulikana leo siku ya tano, idadi kubwa ya watu wahusika na ulinzi nchini wanashika silaha na vifaa vya kukataza fujo kupitia maeneo kubwa ya muji. Hawa wanaonekana nafasi nyingi, siku mbili mbele ya siku ya maandamano iliyotangazwa na walaiki wa kanisa ya Kikatolika mnamo tarehe makumi tatu na moja Disemba ijayo. Kiongozi wa shirika la raia jimboni Kivu ya kaskazini anaalika wakaaji kwa kulinda hekima Kwani jana siku ya nne, wakati wa mazungumzo ya na kamanda makamu wa polisi jimboni humo, alionyesha vibarua vya bila saini ambavyo kualika waandamanaji wa miliki silaha za kila aina ni mchokozi mtupu, kama ilisema Tome Dakin Mwiti. Mashirika pamoja na wahusika na kijamii na kisiasa katika jimbo la Kivu ya kusini wanalika kuweko maandamano ya amani mnamo tarehe makumi tatu na moja Disemba kwa kulazimisha iheshimiwe mapatano ya Saint Silvestre kama walijulisha jana mjini Bukavu wakati wa kikao na wapashaji wa habari. Msemaji wao Jean Chrisostome kijana anatoa waangalisho kwa viongozi wasitubie kukataza maandamano ambayo inajulikana na pia ina haki kutoka kwa sheria ya nchi. Yupo kwenye mikrofoni ya Jean Kasami fatana na hiyo maandamano tunabonesha kama tuna exige mkataba wa Saint Sylvestre wa 31 Desemba 2016 uweze kuheshimika na kuheshimiwa na pande zote yenye imesai hiyo makubaliano na kupitia hiyo maandamano tunataka pia kuonesha hasira yetu na kukataa hiyo sheria mpya ya uchaguzi yenye kwetu sisi ni sheria yenye inabagua Wakongomani wa moja wa moja. Na kupitia hiyo maandamano ni kuomba pia katiba ya nchi yetu iweze kuheshimika, kuonesha huzuni na hasira yetu kufuatana na hiyo mambo ya maisha mbovu yenye kusumbua wakongomani leo na mambo ya usalama mdogo yenye kukumba leo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nzima kutokea kaskazini magharibi mashariki na kusini leo. Amani haiko katika nchi yetu, watu wanauawa, kuna kuwa maisha mabovu, inaonesha pia kama tunakataa hiyo mambo yote. Tume huru ya uchaguzi seni inahakikisha kutambuka muda wa matayarisho ya kazi zake mjini Kananga, wakati alikomesha kazi za kurozesha watakaochagua katika mji mkuu wa jimbo la Kasai Central. Kwa masemi ya msemaji wao Jean-Pierre Kalamba, yale yote kufuata na hesabu ya waliyekusudia kuziorozesha, seni anaandika asilimia na kumi na nne watu ameziorozesha, kama alisema kunako microphone ya Francois Kadima katika mitani mitano yote ya jimbo la Kasai Central pa muji wa Kananga tulitambusha kipimo kwa leo. Tunaweza kuhakikisha eti muji wa Kananga ulifikisha hm, mia tatu elfu mia saba makumi munane na nane kuliko mia tatu elfu mia tatu makumi kenda na tano ambayo liongezwa inayolinganishwa na asilimia mia moja na kumi na nne ni kutambuka tena. Kila mtaa walitimiza yaliyokusudiwa, mi nahakikisha na ushuhuda kwa jumla, ambayo zitachagua pamoja, kwa kujua walijiandikisha mara pili ni wangapi, wenyewe walitupilia kwa sababu ya kosa fulani wako wangapi. Kwa hiyo hatua tulitosheka kwa kueneza zaidi ya idadi tulikuwa tukingojea katika eneo hiyo ambako tulikuwa na mashaka. Meya wa muji kwa muda anaunga mkono agizo hiyo, kwani itasaidia kwa kupunguza vitendo vya ukaidi ambavyo saa zi moja vinaweza kuongozwa na watu wa kuvaa sare za kijeshi. Jeshi la taifa linatupia shutuma hizo, kama tutapata mafasirio na marsia lekiza bia mungu katika usomi wa Isaac Remo yope Kulingana na matangazo ya polisi, lengo ya hiyo hatua ni kwa kuzuia silaha kuzunguka bila utaratibu. Jemadari Henri Capend anatoa muda ya siku kumi na tano kwa askari na polisi wote kujiandikisha. Anaahidi kutuma watumishi wake kufanya uchunguzi kisha hiyo siku kumi na tano. Kiongozi ya muji Bunya, Fimbo Lebilie, anaunga mkono hiyo hatua ya kufanya Bunya kuwa muji bila silaha kwa kuepuka wizi. Kwa mujibu wake ni vigumu kutambua askari polisi na raia. Hali hiyo ni hatari kwa usalama. Wakaji mtoa ripoti ya FARDC kwa Ituri anatupilia mbali hiyo agizo. Kwa mjibu wake, jemadari ya polisi hana mamlaka ya kukamata hiyo hatua kwa eneo ya vita, kwani inabidi waskari wawe tayari kila wakati. Anasema ilibidi kamanda ya polisi ajulishe viongozi wake kuliko kufanya matangazo. Polisi haikujulisha namna gani hiyo operesheni Bunya bila silaha itafanyika. Bunya, Izakare Moyope, Radio Ukapi. Korti ya kijeshi pa eneo la mji mdogo wa Uvira walisambisha kungazi ya kwanza waliyemuua jana siku ya ne Masambo kati ya mtetezi ya watu wote, na eme kuizera mzaliwa wa Burundi ambaye anaishi nchini Rwanda. Yeye na ive tuungane mzaliwa wa Kongo wanashutumiwa kuunda kundi la waasi. Wote wamehukumiwa miaka mikumi gerezani. Mjini Mbandaka tumesikia tu kutekwa nyara akiisha ku kuachiliwa uhuru kwa kijana memba wa shirika la mwananchi ajili ya mabadiliko lucha marufu siku ya tatu iliyopita. Jina lake Diege Ifaso anahakikisha kutekwa nyara kunako karta mbandaka ya kwanza, na watu walivaa wa asari za kufanana, walimfunga macho wakamutesa. Wakati wa mazungumuzo, huyu aliulizwa kuhusu kiongozi wa chama cha MLC Jean Pierre Bemba na pia pesa ya kazi wanazoendesha kwa kutatiza uongozi wa nchi wali ye mukamata wakamupoteza mafikiri kupitia dawa ya usingizi, mbele ya kumufikisha kukituo cha afya. Tumusikie kwenye mikrofoni ya Paul Richard Malingila nilipelekwa nafasi isiyojulikana nilikuwa mbole muji hapo Mbandaka. Ya kwanza niliona mtu aliyekuwa na vazi ya miandiko ya MLC akiniuliza kuhusu Lucha, kisha niliingizwa katika gari moja ya rangi nyeupe, nilielekezwa iyala nikifungwa macho na kuingizwa katika gari nyingine. Hapo waliniuliza uhusiano kati ya Lucha na Jean-Pierre Bemba, nilisema hatuna uhusiano wowote, mimi nilisema sikuwa askari jeshi nasifahamu kutumia silaha, na walihudilia swali hizo, na wakati nilikataa kujibu walinipiga. Kisha muda mfupi walitumia dawa yenye sifahamu, na walifikisha katika kituo cha afya nikiwa mwenye kupotea. Mganga aliita ali namba zilizokuwa katika simu yangu, na wenzangu walipatikana, walikuya nichukua, lakini tangu jana usiku na sikia maumivu katika macho. Tunabaki na msimamo wetu, tutaendelea kupigania Kongo ya mpya. Mwisho wa taarifa yetu ya habari katika lugha la Kiswahili mwaka huu wa elfu mbili na kumi na saba. Shukurani kwenye wote wasikilizaji wa Sauti ya Amani. Shukrani kwa timu yote ya lugha ya Kiswahili ya redio Ukapi kwa kuungana mkono katika kazi, bila kusahau wafundi wote wa redio ya Amani kwa kazi muhimu waliyofanya, sisi sote tukiongozwa na wakuu wa redio Ukapi. Kwa wote, mi nawatakia mwaka mpya wa amani, inshallah. Tutazidi kuonana mwaka kesho kupitia sauti ya amani Radio Okapi.