Radio Kapi. Oh, Kapi. Le journal en Swahili avec Martin Chebuzangi. Hamjambo, wasikilizaji wa Radio Kapi. Hii ni saa ya habari za Kiswahili toka mjini Kinshasa na hivi wanabunge toka upinzani ambao wanashiriki katika komishoni ya siasa waliondoka kazini. Hawa wanapinga sheria mpya kuhusu uchaguzi ambayo ilipelekwa kwenye bunge na serikali ya taifa. Matukio ya maandamano ya jana nchini yanaanza sasa kujulikana. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na haki za binadamu ilisema kama mtu mmoja aliuawa sehemu za Butembo na watu zaidi ya mia moja na makumi nane walifungwa Salamu tena wasikilizaji wapendwa wa, wa, wa Redio Kapi. Wanabunge toka upinzani ambao wanashiriki katika komishoni ya siasa waliondoka kazini. Hawa wanapinga sheria mpya kuhusu uchaguzi ambao ilipelekwa kwenye bunge na serikali ya taifa. Wanabunge hawa wanasema kama sheria hii haikubaliani na kanuni na itaweza kusukuma mabwana wengi wa siasa na hasa wale wa upinzani kutokubaliwa katika mwenendo wa uchaguzi. hawa mmoja kati ya wanabunge hawa Tusialonga aliambia redio Okapi ya kama sheria hii huenda sukuma pembeni mabwana wa siasa kama Mois Katumbi, Jean Pierre Bemba au Frank Diongo. Sehemu za jimbo la Lomami, wanabunge wa jimbo wanashutumu kitendo cha polisi cha kufunga ofisi yao tangu jana. Hakuna mtu ambaye anaingia huko tangu polisi ilifunga nyumba ya bunge la, ya jimbo. Wanabunge wa jimbo la, la Lomami wanaomba sasa gavana wa jimbo hiyo kuondoa polisi huko kwa ajili wafanyi kazi yao ya kutayarisha bajeti ya jimbo. Waziri wa jimbo la Lomami anayehusika na mambo ya ndani hakupenda sasa hakupenda hasa, hasa, hasa mpaka hivi kusema lolote kuhusu jambo hilo. Matukio ya maandamano ya jana nchini yanaanza sasa kujulikana. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na haki za binadamu ilisema kama mtu mmoja aliuawa sehemu za Butembo na watu zaidi ya mia moja na makumi manane walifungwa, kumi na mnane waliumizwa. Hii ni habari ambayo kiongozi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa anayohusika na haki za binadamu Bwana Aziz Chon aliambia Redio Kapi, na sehemu ya Polis ya Taifa inahakikisha kama mtu mmoja aliuawa na pia watu makumi nane wakafungwa katika Kivu ya Kaskazini. Ni kumeendeleshwa, kuna kuna leo mahakama ya mabwana ambao wanaiba ao kukimbia na watu sehemu za Rutshuru. Shirika za raia huko zinafurahishwa na mahakama haya. Taarifa hii ni kutoka mjini Goma na Bwana Gabriel Wamenya ni zaidi ya watu makumi mbili kati yao raia na askari ndio wanakabiliwa na makosa ya ubakaji, ubebaji porini, mauaji, ndio wanasambishwa tangu siku ya tatu mbele ya mahakama ya kijeshi ya Goma Paruchuru. Kwa upande wa shirika la raia mtaani humo, masambo haya ni mafundisho na alama sababu imeleta faraja kwa waanga, lakini kwa upande wao wanaoshutumiwa ni mahamzi tu ndiyo inaweza kuwaokoa. Chiza Ntamenya ile masambo si inatusaidia, populasio inafurahi, ni kufurahi kwa populasio. Ilipaswa kuwa maripizi ionekane, lakini ya kusema vanamsambishi leo apreemwa, anarudia haitulandeembo servisi siyo inatutesa sana. Shirika la raia limependelea masambo ya namna hiyo iendeshwe pia ndani ya miji zingine za mtaani Luchuhu, huko wanaozania kuwa majambazi waendesha kazi yao bila woga. Ni sawa vile Nyamili ma Nyanzale na Ntamugenga tujulishe ya kwamba mtaa wa Ruchuru wapambana na shida za ukosefu wa usalama, ijapokuwa kunaendeshwa operesheni za kijeshi. Goma, Gabriel wamenya hejo kapi, nilisema hivi kama sehemu za jimbo la Lomami. Wanabunge wa jimbo hilo wanashutumu kitendo cha polisi ya kufunga ofisi yao tangu jana. Hakuna mtu ambaye anaingia huko tangu polisi ilifunga nyumba ya bunge la jimbo. Wanabunge wa jimbo wanaomba sasa gavana wa jimbo kuondoa polisi huko kwa ajili wafanye kazi yao ya kutayarisha budget ya jimbo. Mmoja kati ya wanabunge wale, Jean Pierre Yangongo, anasema hivi tulikuwa na premier yetu le 29 Novembre, lenyer ile ilikuwa konsakre ku interpelation ya guvernema provincial. Gavana alileta ba reponse yake apre badepute bengine banaongeza ba ba question akalomba ya kusema aka makestion munanipa hivi nafika makumi mbili kunipatie 48 heures juu ya miku ya kuleta reponse. Tukompatia hata mbili akaitika, akatoka mes, tukasituka mpaka masasi inaanza kupikiwa kinyeji, ndio nafukusha population likuya kujua kupata pleniere tunapata mpaka message après deux heures kigawana hasta hasta rudi tena juu ya insecurité eh, jana ile le 30 kiresma tunakutanisha de yote iko antoure na bapolisier sale ya pleniere inabayaayamabe diburo na baburo administratif yote polisi ndio na kontrole, hakuna entree hata moja. Tuko bantu ya kimya, bantu ya pe, baituache tutumike kazi ile population alituweka hapa ya kudevelope province yetu. Turudi tena mashariki ya Congo. Tukiwa huko sehemu za Kisangani, ambao wa maimai walishambulia kijiji cha Opienge kwenye kilomita mia tatu na makumi tano na Kisangani, wamaimai hawa walipigana na jeshi la taifa mpaka kulifukuza huko. Sikilizeni masemi ya padri mkuu wa parokia ya Upenge, bwana Maximilien Lobanga kwenye simu ya Donatien Aliana alipanagama nge hali ni bovu sana. Tangu mwezi mmoja tuko katika vita e, ni tangu le 29 Oktobre, ndio wa ndugu wale wa pori wa tiata wa rebel tuseme mai, mai, walitoka pale mugini balobe, walishambulia kambi ya la FARDC, wao wakakimbia katika okenge na walitoa vitu vyote, walishambulia vitu na mali ya wafanyabiashara. Sasa pale wa wa, wakaji walianza aka bia kukimbia mpaka hivi eh, vitu ilikuwa yapiganiwa pale otenge me tangu jana, wandugu wale wa siasa walifika pale opienge asubuhi pa saa arobaini na tano na njo walianza kupiga matasi na hivi walianza kupigana kati yao na hata bon, hivi bo wale waneze tulikia kama wandugu w fdc walirudi dogo kwa kuweza kukamata polisio na population, bo population wako katika pori, wengine hatujui. Kamanda Jenerali Kabundi ambaye anaongoza jeshi sehemu hiyo alisema kama lazima jeshi linafuatilia jambo hilo jimboni Kivu ya Kusini, sehemu za Kalehe. Wafungwa kumi na kenda walikimbia gereza lao, moja tu ya wafungwa hao ndiye hakuweza kimbia. Sikilizeni taarifa toka Bukavu na Michel Chirimwami. Duru toka viongozi hapo zimejulisha kuwa wafungwa hao walitoboa wa ukuta wa msinji wa gereza kwa kutoroka jela kupitia nyuma ya jengo. Kiongozi wa wilaya amehakikisha kuwa yule mfungwa mmoja aliyebaki alikuwa peke yake katika chumba kingine hadi hapo. Mfungwa mmoja kati ya 19 utoroka, kamatuwa, na tisa waliotoroka ndiye amekwisha kamatwa na alikutwa hapo kijiji jirani cha Bushushu, siyo mbali na Kalehe Centre. Kiongozi wa wilaya ya Kalehe anataja kuwa ni mara ya tatu sasa katika siku za nyuma kuona wafungwa wanatoroka hapo, na anaona uhaba wa walinzi wa gereza ndiyo sababu ya kwanza ya hao kutoroka kila mara. Chumba ama jengo halina kasoro yoyote ya kusababisha kila mara kutoroka kwenyewe. Anasema mahakama ama sheria imefungua uchunguzi kuelewa chanzo cha hali hiyo. Na kiongozi wa Kareha anasema idara husika zimekwisha kuarifiwa vya kutosha kwa kutafuta wafungwa waliotoroka Bukavu. Mishel Chimwami, Redio Okapi. Tutabaki tena pia huko sehemu za Kivu ya Kusini tukisema kama udongo ulitingizika huko usiku ya jana. Mtaalamu mmoja aliweza kama mtingiziko ulitokea sehemu za Walungu. Maelezo na Jean Kasami. Matokeo kwa muda ni kwamba maafa mengi yalisababishwa na mtetemeko huo wa ardhi, ni hasa katika grupu ma Burhale na Nduba. Jengo la parokia ya katolika ya Burhale lilitingizwa sawasawa na lile la mapadri na mabikira. Shule ine za Burhale pia zilikumbwa, zimo ile shule mashuhuri Liseka Mangala. Nduba shule nyingi pia zilibomoka, zikiwemo lile la msingi la Nakago la Senke Mselpa. Emanuel Balolage, shirika la raia Walungu. Nyumba za mingi zilianguka, na kwa kwasai hatuyakuwa na maelemazo yote mueneo yote ya teritare ya Walungu. Kanisa ya sapelisi ya Burali imeanguka. Fasi fulani, nyumba fulani fulani pale pa Burali zimekuwa victim ya ile mtetemeko. Hakuyakika ajali fulani ya kifo ya mtu mwalimu na mtaalamu katika maswali ya mitetemeko ya ardhi Diedone wa Fula anaomba wakaaji wabaki makini. Wakaaji wanafasa kuelewa kama tuko dabuene mututumuko inalamuka kabisa, mnafaa kutasoanbalia jise isiko na eza manyumba. Anasema ujumbe wa jimbo unaohusika na maswali hayo utaelekea Walungu siku za usoni ajili ya kujionea. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Leo tarehe ya kwanza mwezi wa Disemba ni siku ya kupinga sida, na mjini Lubumbashi, katibu mkuu wa shirika la Penemeles alieleza kama, alieleza namna, anatueleza namna gani shirika hili la Penemeles linapinga magonjwa haya katika sehemu za Hokatanga. Tumusikilize bwana Salomo Kalongo Omicron anayesema kwenye microfoni ya Neli Kabena. Prevention combine ni mkatati ile iko nasaidia watu kupata kujikinga kwa magonjwa. Tunajua wote ya kusema kuvwala condom ni kitu kinasaidia kujikinga kwa magonjwa ya ukimwi, lakini kuzidi ya kuvwala kondom tunaweza kuongeza pia kupata matunzo, kupata dawa, kudipimisha, ili ya kupata kujua hali ya kila mutu, hata kupata kujua bwingi bwa vidudu ya magonjwa vilio ndani ya mwili. Ni ile mikakati yote tukiichange pamoja njoo inaleta ile concept imeitwa prevention combinée. Imekuwa sasa saa kumi na moja na dakika kumi na moja sehemu za Kinshasa, saa kumi na mbili na dakika kumi na moja sehemu za mashariki ya Kongo, na ni hapa tunatia nukta ya mwisho kwenye habari zetu hizi za Kiswahili. Nawatakia wa, wa jioni njema, asante.