Radio Kapi, oh, Kapi. Habari zetu Adolfi Ngoi amchambu kwenye wasikilizaji wa Sauti ya Amani ifuatayo, habari kwa kifupi. Leo kuliandaliwa maandamano ajili ya kuwatolea heshima za mwisho hawa vikosi vya umoja wa mataifa wazaliwa wa Tanzania waliofariki wakati wa mashambulio ya siku ya nne iliyopita mtaani Beni. Ubalozi wa Tanzania pamoja na mwakilishi wa umoja wa mataifa David Brisley, walioshiriki maandamano, wameshutumu kitendo hicho. Mujini Goma maandamano ya kimya ajili ya kupinga uharibifu wa haki za binadamu imeandaliwa leo na shirika la kimwananchi Lucha ambayo ilishambuliwa na askari polisi. Jibu la chama cha upinzani UDPS Limete, kuhusu nyumba ambamo wameweka ofisi ya chama chao pale Limete. Ndugu musikilizaji, haya na mengine ni katika taarifa hii habari. Baki nami pamoja. Sherehe ya maandamano kwa vikosi kumi na nane walioawa siku ya nne wakati wa mapambano na watu wanaozaniwa kuwa wa ADF pale ngome ya Munisco barabarani mbao Kamango imetoka kufanyika mchana leo kunako karta kuu ya Munisco Beni. Walikuwepo mwakilishi makamu wa katibu wa Umoja wa Mataifa ausika na kazi za kijeshi, ubalozi wa Tanzania nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na kamanda wa eneo la tatu la ulinzi la FARDC dakika chache baada ya sherehe za rambirambi, sanduku kumi na ine zinazomilia walinda amani waliouliwa zilionyeshwa zikivikwa bendera za Umoja wa Mataifa na za Tanzania. Ilikuwa ni mbele ya viongozi mbalimbali waliofika kwa kuheshimu maaskari wale wa Umoja wa Mataifa waliouliwa. Kamanda wa mgawanyo watatu wa ulinzi Jemadari Leo Mushale alishukuru ujasiri wa maaskari wale katika kupiganisha wanamgambo wa ADF, akisema tabaki mfano kwa jeshi la FARDC. Hakuna mapendo wapendo inayoshinda kutowa maisha zako juu ya kupenda mutu mwengine, ndio maana huyu msiba unapasha kuwa mfano utakawafwatwa na majeshi yote ya Kongo na mfano unapashwa kuandikwa katika vitabu vya hadithi ya taifa la Kongo. Tujulishe kwamba mili zile zilirejeshwa kwenda Tanzania baada ya sherehe za rambirambi. Beni Marcel, Papimukiba Radio Okapi. Jamuri ya Umoja wa Tanzania ilihakikisha kutumika upande wa Monisco kwa kukomesha wa ADF ambao wanatatiza muta wa Beni, kama ilisema mwakilishi wao nchini DRC wakati wa maandamano ya heshima, eshima za mwisho zilizotolewa na vikosi ya pata kumi na nne wazaliwa wa Tanzania waliwao siku ya nne na wapiganaji wanaozaniwa kuwa wa ADF kandokando na kilalo Semuliki barabarani mbao Kamango, kwa masemi ya Paul Inyasa. Mela, mashambulizi haiwezi kukataza inchi yake kupiganisha wa ADF. Tumsikilize kwenye microphone ya Martial Papimukiba. bado tunaendelea pamoja na kwamba tumeshambuliwa na tumepoteza vijana wetu kumi na nne, lakini bado tunaendelea. Kazi inaendelea kama kawaida. Kwa hiyo Tanzania haijawahi kusema kwamba inajitoa. Shambulio hili haliwezi kupunguza ari ya kufanya kazi, sana sana linaongeza ari ya kufanya kazi, na si mara ya kwanza Shambuliwa na si hapa Kongo tu, hata Sudani, hata Lebanon, hata Liberia. Kwa hiyo shambulizi hili sisi tunalilaani, waliofanya hivi ni waoga na wamefanya makosa ya kivita, kwa kizungu wanasema war crimes. Kitakachofuata ni kama kawaida, vijana wanajipanga kutekeleza majukumu yao na pia nyumbani watatoa maelekezo kuhusu tu shambulizo ya ngome la Monisco siku ya nne iliyopita katika barabara ambao Kamango inaonyesha maana kubwa ya barabara haya kwa kusaidia wapiganaji wanaozaniwa kuwa wa ADF kutatiza muta wa beni. Yale ni masemi yake mwakilishi maalum wa katibu mukuu wa Umoja wa Mataifa kiisha mandamano ya heshima kwa wanajeshi kumi na nne waliyepoteza maisha yao wakati ule. Kwake David Grisly, kuendelea kazi ya kupiganisha wa ADF njo alama kubwa ya kuonesha heshima kwa wale waliopoteza uzima yao ajili ya amani. Tujielekeza tu mjini muji wa Kisangani katika jimbo la Lachopo, tujulishe ya kwamba kijiji cha Opienge kilirudia nchini ya uongozi wa jeshi la taifa tangu siku ya inga, kilichovamiwa na wamaimai wanaoongozwa na, na Luc Yabili tangu tarehe 3 Novemba, kunako kilomita 350 mashariki mwa muji wa Kisangani katika mtaa wa Bafasende, Andre Kitenge Kufuatana na maabari kutoka miji wa Upyenge na Bafwasende, ni pasa moja na nusu za asubuhi ya siku la Mungu, ndiyo waskari jeshi wa FRDC walijingiza pale kijiji cha Upyenge kisha mapambano ya muda mfupi na wamaimai walikia bili. Kwa sasa ni ngumu kujua wenye kufariki na kuumia upande zote mbili kwa sababu operesheni ya vita imeendelea upande ule kufuatana na kamanda wa jimbo la jeshi ya makumi tatu na moja waskari jeshi wa frdc walishambulia kijiji opyenge asubuhi mapema kwake jemadari inosaka bundi lengo ya frdc ni kufukuza adui upande ule wa jimbo la chopo na kuharibu eta major lake tukumbushe ya kama wakati wa maimai waliki yabili walikamata kijiji opyenge tarehe makumi tatu mwezi wa kumi na moja ilituma wakaji wengi kukimbilia kijiji bafoa balinga, pa kilomita 232 kunako barabara ya RN4, muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. jimboni Kivu ya Kaskazini, maandamano ya kimya ya wanamemba ya shirika la kiraia la Lucha RDC Afrika ilisambazwa leo asubuhi na askari polisi mjini Goma, wakafunga yapata watu kumi mukiwemo mchijana mmoja. Hawa walishutumu sindikizo za kisiasa na uharibifu wa haki za binadamu. Ilikuwa wakati wa kumbukumbu -kumbu wa siku ya haki za binadamu tarehe kumi Disemba kila mwaka. Kama imeandika Gabriel Wamenya, tutafuata nawe Bernarde Nyangi wakikaa kwenye njia panda Bedegele na vitambaa vyao vinamoandikwa uhuru wa kuandamana wa kubaliwa na katiba. Vijana wale wa Lucha walikuwa wakiimba nyimbo za kushutumu shinikizo za kisiasa na utumiaji wa vifaa vya vita dhidi ya wanaharakati wa kisiasa na wale wa haki ya binadamu na pia zidi ya raia. Wakati wa maandamano kwa mwanzo walizingirwa na polisi, ila punde kidogo gari nyingine la waaskari polisi likaja eneo lile la maandamano na huko hali ikaharibika. Waandishi wa habari waliokuwepo wakafukuzwa. Vijana wale wa Lucha wakishikana mikono wakatekwa kwa nguvu, wakipigwa viboko na kuwekwa kwa gari ya polisi, na baadaye wakapelekwa kwa ofisi ya ujasusi wa polisi. Alipojiwa na waandishi wa habari kuhusu makatazo haya mengine ya maandamano, afisa mmoja wa polisi kaeleza ya kwamba maandamano yote yakatazwa kwa sasa. Pagoma na mea wa muji Goma, Bernardi Yangi, Radio Ukapi. Ujio wa kidemokrasia katika hatari humu nchini DRC, yale ni masemi kutoka kwenye vikundi vya kiraia. Leo siku ya kwanza, siku ya kusherekea ya mara makumi saba ya siku ya haki za binadamu katika ulimwengu. Neno muhimu mwaka huu ni tutumike katika usawa, sheria na kuheshimu mwanadamu. Walionyesha hali ya uharibifu wa haki za binadamu nchini na tena waliamuru kuendelewa kazi kadhaa. Kama tutasikia Jean Desire Kanyama katika taarifa kuandaliwa na Jeff Ngoi. Zaidi ya mashirika mia moja ya kiraia yanahoga waribifu wa haki za binadamu na wauru usije kuingia katika uongozi wa kinyume ya demokrasia. Mashirika yale yanapendekeza serikali ya jamhuri iache matengeneo yote yanayopinga hali ya taifa ya demokrasia. Mmoja wa watetezi wa haki za binadamu Irene Esambo amehakikisha yale, akashutumu waribifu mkale wa haki za binadamu kupitia mashambulio ya wananchi ya watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari, mauaji, ujeuri, ubaka Kufungwa bila sababu na kadhalika. Mashirika yanapendekeza serikali yaache ya matengenezo yote yanayopinga hali ya taifa demokrasia, kama vile amesema mmoja wa watetezi wa haki za binadamu Irene Esambo. E, bali hakuna alama mbaya peke yake ikiwa ni katika sheria mbalimbali e, na siyo mambo mengi ndiyo mazuri, alisema kiongozi wa kaj. Mfano, kuingia katika sheria ya nchi kwa tangazo wa haki za binadamu ni jambo mzuri, alisema Joshi Kapyamba. Hata hivyo, kwa watetezi wa haki za binadamu, kuingiza sheria katika, katika katiba ya jamhuri e, siyo kuruhusu wananchi wafaidishwe hakika, na ndiyo vita wanao kwa sasa. Muungano wa utetezi wa haki za binadamu mukiwe mu mashirika ya kiraia, wanaomba kwa serikali ya DRC ijitolee kwa kuheshimisha haki za binadamu kama tutafuata Bibi Irene Bahati kwenye microphone ya Paul Matendo. Naomba kwa watu wote pilasio mzima ya nchi ya Kongo, sisi wenyewe tunapasha kujua kama tuko wa defenseur wa, wa droit de l'homme jirani na jirani, iko defenseur ya mtu mwingine, kwa sababu kwetu kuna adage moya inasema kama jirani ya mtu njo baba yake, kwa sababu kama mimi niko jirani yako nikipata ajali ama shida namna gani, wewe jirani yangu ndio ambao utafikisha kwanza habari kubandugu yangu ambao wanapatikana mbali. Ndiyo maana ndani ya constitution yetu ya RDC na tu ukiangalia mambo ambayo inasemekana ndani ya deklaracion eh, universitari ya droit de l'homme inaonekana kwamba kama mtu yeyote iko defenseur ya droit de l'homme. Ndiyo maana naomba wa ndugu yangu tuangalie namna ya kuheshimisha dabo da nchi yetu. Tutaheshimisha nchi yetu namna gani? Kwa kulindiana usalama, si kwa sisi, kwa kuangalia eske huu ndugu yangu iko protege, kwa sababu tunaanza ona kama Mungu anabariki jirani, wewe ule jirani na wewe ndio ambao tenda kumwitia watu wa kumfanyia Tubaki tu, tu mjini Kinshasa tujulishe ambayo kazi zilizoendeshwa kunako chumba cha raia kuhusu sheria kuelekea uchaguzi. Tutasikia ya masemi yake mbunge Leo Mondole kwenye mikrofoni ya Michel Kifindangoe. Tunaandamana eh, kwa kuhimiza wazee wa bunge wanaochungua sheria ya uchaguzi ajili ya kuwatolea angalisho kwa kuopoa demokrasia. Najili kuwe na msingi mzuri swali eti jambo mulilo shindo kunako baraza ya bunge la taifa litapata jibu upande wa seneti jibu. Hatuzuie sheria yote na yote, sio mbaya. Tunatamani wazee wa bunge wafahamu kwamba awapashe unga mkono demokrasia wenye mali mashini hiyo itakayotumikishwa ni kwa magendo katika uchaguzi, na wasiunge mkono uwakilishi wa uchaguzi. Ni jambo litakalouwa vyama vidogo vidogo vya siasa, ikiwa hatua isiyo na uhuru. Mnafahamu mwaka wa elfu mbili kumi na tano seneti iliyopowa nchi, seneti iliyopowa demokrasia na tuna matumaini ya kwamba senate itaokoa taifa, nyumba ambayo ikiwamo ofisi ya UDPS mutani limete inaleta tatizo. Kama tutapata mafasirio na Bruno Chibala kwenye microphone ya Paul Matendo. Kama unatamani pata habari mzuri kuhusu gisi ofisi hiyo dpes iliuzwa, unaweza uliza Samiba Dibanga mwenye yupo tena katika chama a mwenye atakupatia jibu. Yeye anafahamu mtu aliyetumia kiongozi Tshisekedi wakati alikuwa hai franga kwa kuuza ofisi hiyo. Na sasa yeye, Bruno Tibala, unaweza muuliza mara ngapi alilipa mchango wake katika chama, eti hana kitambulisho hata vya zamani mtu nafahamu vizuri hata kwa kutengeneza jumba hii alipokea euro elfu tano katika mkono wa Etienne Tshisekedi. Ningapi alitumikisha alitumia yote? Anafahamu vizuri kwamba anaofanya leo hii ni kwa kufasiria fedha alizopata kwa Joseph Kabila ili amalize UDPS. Ndiyo kazi aliyopewa. Mkutano mkuu wa UDPS utapangwa siku za hapa karibu. Kamisheni moja ilisimikwa na katibu mkuu Jean-Marc Kabund na wazaubishi ule unakomeshwa. Je pense que ce débat-là est clos. Samani yalini ni sauti yake musemaji wa UDPS Augustin Kabuya tu, nani hapo, ndipo tunakomesha taarifa yetu. Aksanti kwa kuwa mwetu tega sikio, mimi nawaacha mikononi mwa sauti ya amani, Radio Okapi.