kwako kaki yakewa salamu zetu ziwafikie popote, munajiunga nasi wasikilizaji wa pendo kupitia sauti ya Amani. Ifuatayo muktasari wa habari kutayarishwa na Redio Ukapi. Umekubaliwa leo siku ya pili, kunako kikao cha wazee wa bunge sheria kuhusu muradi wa uchaguzi, kuyakatala ni kama vile kuchelewesha kazi za uchaguzi, kwa masemi yake Emmanuel Shadari, makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani nchini watu wayapata makumi mnane wamefariki gerezani katika jimbo la Congo Centrale tangu mwaka jana, kama imeitangazwa na ripoti yake ofisi ya Umoja ya husika na kazi za binadamu kunako Umoja wa Mataifa leo wakati wa kusherekea sikukuu ya haki za binadamu ulimwenguni. Shirika la usika na wahami ulimwenguni HTRA itaanza juma hii tunamo kazi za kufikisha pesa kwa wanyonge kuishi jimboni Kasai. Haya na mengine ni katika taarifa hii ya habari, baki pamoja nasi ndugu nam Kunako kikao cha leo siku ya pili, Seneti likubali muradi wa sheria ya uchaguzi yenye kuleta vurugeni miongoni mwa wafanyasiasa. Katika mujibu wake mbele ya maulizo ya wa senete ya kutupilia mbali wala kusitofuatilia swala hilo, waziri makamu ahusika na mambo ya ndani Emmanuel Shadari alionesha waziwazi ya kwamba kusitozungumzia swala la sheria ni kama vile kurudisha nyuma kazi za uchaguzi. Akaendelea kusema eti kuhusu idadi ya wawakilishi nchini ni jukumu lake ubunge wa taifa, sio la serikali, inabidi senete ichukue sehemu yake kama alisema mbele ya mikrofoni ya Michel Kifindangoi. Le gouvernement apale a serikali ilisemba kuhusu wakilisho wa asilimia tatu. Sio katika taifa bali katika eneo la uchaguzi na baraza ya bunge ya taifa ilikubali muradi ule wa sheria ikitia asilimia moja katika taifa. Ni nyinyi ndiyo wenye uwezo sasa, haifai senii iseme hakuna uchaguzi sababu hakuna sheria. Hatuwezi endelea kudanganya wananchi kila wakati, tukisukuma tena nyuma uchaguzi uliopangwa na senii mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili kumi na nane katika kupinga sheria yenye kuwa wazi kama vile unaona kwamba kuna mambo yanayokisirikisha, wazee wa bunge inaomba kuyatosha katika kamisheni. Kama munaweza shusha malipo ya ugombezi, ufanyeni hivyo. Namna gani tunaweza chagua kupitia mashini ya magendo? Ambieni wana bunge yale, na sio kusukuma nyuma hadi mwezi wa tatu. Ikiwa ni hatari kama uwakilishi haupo wa lazima, zungumuzeni nao, na baadaye yenye kubaki inapaswa chunguzwa kisiasa kati ya vyumba vya ubunge, tujulishe ya kwamba wakati wa kikao kya leo siku ya pili, wazee wa zewa, bunge walikubali pia sheria ya kuunga kuhusu shauri la nchi yenye inafuatilia mapatano. Hali ya haki za binadamu imetambulikana kuwa mbovu mjini Matadi hata katika jimbo Kongo Central mzima, kwa maoni ya msemaji wa ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa kuhusika na haki za binadamu mjini Matadi ripoti inatoka kutangazwa ya mjini Matadi leo siku ya pili tarehe 12 Disemba, wakati wa kusherekea sikukuu ya haki za binadamu limwenguni kila tarehe 12 Disemba ya kila mwaka. Walioshiriki sherehe hiyo karibuni mashirika makumi na manne za kutetea haki za binadamu, mashirika za kiraia, wenyezi wa tawi la husika na haki za binadamu jimboni, waskari polisi ya taifa wa husika na sheria ya kiraia na kijeshi. Kufatana masemi ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya husika na haki za binadamu, kumehesabiwa watu yapata makumi mnane wamepoteza maisha ndani ya jela na yapata makumi matano wamefungwa kiolela ni tangu mwaka uliopita. Tarifa yake Guy Roger Nyampala na we Jean Desire Kanyama tarakimu hizo zinahusu kipindi cha kutoka tarehe kumi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi tarehe kumi mwezi wa kumi na mbili elfu mbili na kumi na saba kwa mujibu wa Bwana Pichu Mbwala, afisa wa haki za binadamu wa Matadi na mmoja wa waliosimamia mkutano wa hii siku ya pili. Kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya usikayo na haki za binadamu Matadi, hali ya haki za binadamu inabaki ya kuleta wasiwasi wasi Matadi pia katika jimbo zima la Congo Central. Tarakimu za mwaka zilizotolewa na ofisi ya Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu kwa kipindi hicho cha mwaka mzima ni zaidi ya watu makumi nane na tano waliofariki ndani ya jela hasa katika gereza ya Matadi, Boma, Mbanzangungu na Chela. Uhaba wa malisho, shida za maisha gerezani na ukosefu wa usafi ndizo sababu muhimu kufuatana na ripoti hizo hizo hizo, zaidi ya watu makumi nne na tano ambamo mna wanawake watatu walikuwa wahanga wa kuvahamiwa na kuhatarishwa haki yao ya kuishi. Zaidi ya watu makumi tano na ine walipata shida ya kufungwa kiholela, kwa mujibu wa ushirika wa ofisi ya haki za binadamu Matadi. Wanaohusika katika ujeuri huo ni hasa viongozi wa serikali, askari polisi wa Kongo, wakifuatwa na askari wa taifa. Kunaongezeka pale wanasheria wa kiraia na wa kijeshi, pamoja na watumishi wa idhaa ya uhamiaji ANR. Samani wa ndugu, kama munatoka kusikia yale, ni sauti yake Michele Chirimwami toka muji wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Tumejulisha ya kwamba shirika la raia la Beni lina lazimisha ya kuhamishwa kwa viongozi wa jeshi la taifa na Monisco hadi Beni na tena pia wafahamishwe ngisi matumikio mapya itakao Kumesha tatizo kuletwa na wa ADF. Ni kama jibu kwa mashambulizi ya siku ya nne iliyopita ambao ilisababisha kifo cha waskari kumi na nne wa Umoja wa Mataifa na kujeuria kwa wengine. Tena shirika ilo linaomba uiongozwe idadi ya brigade na watalamu wenye kufahamu mazingira ya eneo hilo. Yale ilikuwa ni masemi yake mchungaji Gilbert Kambali. Jimboni Ituri watu 13 walijeuriwa mnane vikali kiisha mechi ya kandanda ya urafiki iliyopambanisha timu mbili katika usultani wa Walendu Bindi. Jambo hilo lilijitokeza siku ya inga usiku pa Avalu, eneo linalopatikana kwenye kilomita makumi mnane na mbili kusini ya Bunia ya mutani Irumu. Duru za hapo nyumbani zajulisha kwamba washabiki wa timu hizo mbili walipambana wakitumia silaha za kienyeji, kutokana na tabia isiyokuwa ya mzuri ya umoja wa wapendelevu kisha mechi. Wanajeshi wa FRDC walitolea usaidizi kwa kuepuka ujeuri mkali mingi. Na taarifa imeandikwa na Jean Claude Loki. Tutafuata na wewe, Sadiki Abubakar. Mechi hiyo ilibainisha timu la Nouvelle Image ya Kanyoro na Avalu ya kijiji jirani. Kwa mwisho, Avalu iliwina kwa noti mbili juu ya moja. Baada ya mchezo, mshabiki mmoja alichukua kabumbu ya timu jirani. Akayarusha porini. Jambo hilo ikasisimua hasira ya washabiki wa timu hiyo, wakaanzisha mapambano. Mawe yalitupwa huko na kule, watu wakasambaratika kiolela. Wamoja wakaaji wa eneo wakakimbia kuchukua mshale nyumbani mwao, wakirejea kwenye uwanja wa mpira uliogeuka uwanja wa mapambano. Jeshi la taifa ilikuja kurudisha hali tulivu. Watu 13 walijeruhiwa, kati yao watu wanane wana majeraha kubwa. Mtu mmoja alichomwa mshale katika tumbo wanawake wawili waliopigwa kama nyoka wameendesha matibabu kwenye hospitali ya eneo Sultani. Kwa muda wa uwasili wa walindubindi, Jerome Tabu ameahidi kujielekeza kwa eneo mwenyewe. Bunya, Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Juma hii tunamu tumesikia kwamba kamisa kuu ya Umoja wa Mataifa ya husika na wahami HCR marufi inakusudia kuanzisha kazi ya kufikisha pesa kwa wanyonge katika jimbo la Kasai Central na yale ya Oriental, kama ilitangaza leo. Kutuma pesa itafanyika kunjia ya shirika la Action Aid pamoja na yale na shauri ya Unorvejia ya husika na wahami Mafasiri ya upande wako Jean Desire Kanyama, katika taarifa kuandaliwa na Jean Pierre Elali Ikoko. Kwa yote jama elfu moja mia mbili zenye zaidi ya watu elfu kumi na sita zinafaidishwa na usaidizi ule wa kibinadamu kutoka shirika la Umoja Mataifa la wakimbizi aser. Ni wahami wa ndani, wanamemba wa jama zilizowakaribisha wahami wale na wahanga waliorudi watapokea franga na vikaratasi kwa kuuza vifaa vya lazima ya kwanza, wala tena franga kwa kuanza kazi za kiuchumi. Kwa mjibu wa ASER, maeneo yaliyopangwa ni yaliyoguswa na ujeuri wakati wa mapigano ya Kasai, hususan katika mitaa Dimbelenge na Kazumba huko Kasai Central na Kabe ya Kamwanga katika jimbo la Kasai Oriental. Kutosa yale jama mia mbili za mtaa wa Kazumba zitapokea pia usaidizi ajili ya majengo ya makao, sababu hiyo ni moja miongoni mwa magumu yanayozuia kurudi makwao kwa wahami. Zaidi ya watumishi makumi sita wa serikali ya Chimbulu jimboni Kasai Central wanashutumu mweka hazina wa hapo nyumbani Kasonga Dilonga kutosha franga katika mshahara yao wakati wa malipo. Mmoja wa watumishi wale wa serikali alijulisha kwamba franga zilizolipwa kupitia benki Tembe zinaanza lipwa na muweka hazina huyu tangu Januari, kutokana na mapigano ya uasi wa Kamwina Nsapu. Yupo njiani mwasimu na François Kadima tumetazama kwamba pesa zinapunguzwa kabisa katika mishahara ya watumishi wa serikali pachimbulu. Watumishi wa moja hawalipwe tangu mwezi wa kwanza mwaka tunayo ni tangu wawekazina walianza kutulipa. Watumishi wengine hawalipwe tangu miezi mitatu au minne, wakati wanadai mishahara yao. Mwekazina anasema kwamba pesa zimekwisha kuingizwa katika mfuko wa serikali bila vibarua vya benki. Pia hawaseme sababu wanapunguza kwa mishahara ya watumishi. Alipoulizwa mshtumiwa alijulisha kwamba hayatosha kamwe franga katika mishahara ya watumishi wa serikali wa Chimbulu. Malipo yanafanyika kufuatana na daftari kutoka kwa wakuu wake wa kazi. Kasonga Dilonga. That's, that's what... Pesa zinapunguzwa tokea Kinchasa ajili ya kodi, ni swali la tangu zamani. Wakati moja ilisimamishwa, sasa mambo yanaendeshwa tena sawa zamani. Wakati mtu analipwa, sisi tunafuata yenye kuandikwa katika daftari ya malipo yenye kutoka wizara za bajeti na fedha, inaonyeshwa wazi pesa zinakatwa ajili ya mwisho wa kazi na kodi, lakini wao waliwaza kwamba watalipwa pesa zote, kwani walijulishwa kwamba kuliongezeka pesa za kikongomani elfu makumi mawili ndio maana hatuelewani. Kwa kumaliza habari zetu, tujulishe ya kwamba jimboni Kiva ya Kusini, ajali ya merkebu zinazidi humo ziwa Tanganyika, upande wa mtaa wa Fizi. Siku ya Inga usiku, mashua ya itwao ulimwengu ya aina orbor ilizama ikiwa na vitu vingi, upande wa kisiwa cha Ubwari. Boti hiyo ilitokea nchini jirani Burundi upande wa Rumonge na kuenda Ubwari, wakati ilizama kutokana na pepo kali, kama tutafuata mafasirio ya Amani Mungazi Wakati yenye balikonstate kama mutumbu inakuwa deja en difficulte, ba passager bote bakavala majilet de sauvetage na ba membre d'equipage kisha kukakuya mapirogue de peche paske ilikuwa karibu na pasi yenye ya eskale, mais marchandise yote yenye ilikuwa ndani pamoja na anje ilizama paske bote ili embarquer maji ya mingi ikadepasser sasa charge ya bote. Yote balikuwa ndani balipona na ni bazima, na be kubalisha kufika deja ku destination yabo. Siweze kujua tone ngapi, sababu ile bote ilitokea muinchi nyingine ilikuwa yafika ingelifika ndio tungelijua alileta nini, lakini gisi haikufika. Ina revenir kwa ule mwenye alipakia hayo kuinchi ya Burundi, ndio anaweza kujua ilikuwa na tone ngapi. Inakuwa na milima ndani ya maji mawe, na ile majiwe inaweza boti jigonge, inapasuka. Ya lazima regi de voie fluviale ibalize mafasi yenye kuko ma danger, kutia maalama yenye ina orienter bale ba navigant kusudi ayue gisi ataepuka mwisho wa taarifa yetu ya habari aksanti kwako musikilizaji mupendwa, na kuacha mikononi mwa redio amani, Redio Okapi.