Radio Kapi. Oh, kapi. Habari zetu, Adolphe Ngoi. Mume Salimika, wasikilizaji wa sauti ya amani, fuateni kuanza habari kwa kifupi. Sheria imefunga viongozi wa moja wa usika na pesa za serikali mjini Kinshasa kama imejulishwa na mshauri maalum wa Raisi Joseph Kabila ku mambo ya uongozi bora kupiganisha rushwa na vibaya vingine. UDPS, chama cha upinzani, inaomba korti ya kikatiba itangaze kujiuzuru kazini kwa waziri wa kwanza Bruno Chibala kupitia kipengele cha makumi kenda na saba cha katiba. Watoto yapata elfu mia nne wanaweza kumbwa na ugonjwa wa malisho mbovu jimboni Kasai mwaka kesho, wasiopewa msaada wa kiutu. Yowe ni yake shirika la kimataifa UNICEF leo, siku ya tatu katika mkutano wa kila jumaa wa mashirika za umoja wa mataifa mjini Kinshasa. Haya na mengine ni katika taarifa hii, habari kamili. Wafanyakazi wa serikali mujini Kinshasa wengi walianguka mikononi mwa sheria. Mshauri maalumu wa kiongozi wa Kongo ya Kidemokrasia ku mambo ya uongozi bora, kupiganisha tabia ya kupana rushwa, yale ya kusaidia waasi kipesa na yale ya kudanganya kwenye pesa zilijitokeza, ameita viongozi na wakuu kunako tawi la husika na pesa za serikali mujini Kinshasa, Yaani Dejerka Marufi, katibu mukuu ahusika na ujenzi makao katika munji na manyumba mutani Gombe, pamoja na wenye wahusika na ujenzi kunako kiwanda cha kazi kubwa nchini karibu ya kampuni Zenith, Jean Desire kanyama Nyama. Taarifa ni yake, Jeff Ngoi. Wakuu wale wanashutumiwa makosa mengi kwa mjibu wa vitu vya kazi vya mshauri maalumu wa rais anayehusika na uongozi njema. Wakuu wa dejerka wanazaniwa kuiba mali ya serikali. Wanasema tena kuhusu uporaji na uuzishaji kwa bei ya chini wa jumba za serikali na katibu mkuu wa majengo na wakaaji, pamoja na kiongozi wa gombe wa mambo ya udungu, ni uuzishaji wa jumba la ghorofa usa kusitimiza kazi na kutumia vibaya fedha za ujenzi unaoruhusu watu kuvuka barabara Lumumba kwa kuenda kunako uwanja wa ndege wa Njili, ujenzi mbaya unaosababisha mauaji ya watu katika barabara hiyo, na yote ni katika mapatano na kiongozi wa shirika ASGT la makazi makubwa kunako shirika la ujenzi Zenite. Mambo mengine ya aina hiyo yanabaki bila jibu, hususa uchunguzi ulioandaliwa na Profesa Luzolo Bambi katika mabenki memba wa ACB Sawatembe, Standard Bank na Sofi Bank. E, kazi kuu ya mshauri huyo ni kushutumu kunako vituo vya sheria mambo hayo mabaya aliyoyarifiwa, na ni kituo cha sheria ndiyo kinayoweza kuandaa uchunguzi hadi kufungwa kwa wanaowaziwa. Chama cha upinzani UDPS kinaomba katiba itangaze kujihuzuru kazini kwa waziri wa kwanza Brino Chibala kama ameandikwa kupitia kipengele cha makumi tisa na saba ya katiba kufuatana masemi ya mshauri wa sheria wake marehemu Etienne Chisekedi. Akiwa pia mkuu kunako muungano wa upinzani Michel Eboma anahakikisha kufikisha kibarua cha kumushtaki waziri kunako korti ya usika na swala za kikatiba. Ba Tumusikilize yupo mbele ya microphone ya Jeff Ngoi la constitution au pied de l'article katiba la inchi kwenye kipengele kya makumi tisa na saba inakataza kuchanganya vyeo kwa mutu mmoja. Kuhusu Brinochi Bala ambaye anatoka mukukubali cheo kati ya chama lake, ambaye anatoka mukuunda yenye kuwa tofauti na idepes, ile inamwingiza kwenye utombozi na ukengeufu, yani umbalimbali na katiba la inchi. Anavunja kimakusudi sheria na katiba la inchi, na anapashwa kufatiliwa kisheria akiwa mwenye kufanya unajiti hata kusaliti katiba la Inchi. Katiba peke yake imetoa kwenye kipengele cha mia moja makumi sita na ine hadi mia moja makumi sita na tano, inayomupa mamlaka mgurugenzi wa korti kuu la sheria kwenye korti kuu leni. Kutegemeza katiba, tutaenda kwenye korti hii kwa ajili ya kesi hii na kumshtaki Brinoch Bala Nzenze apate kufuatiliwa juu ya kuvunja kimakusudi na kwenda umbalimbali na kinyuma na katiba la sheria inchini. Tuzungumzie tena swala kuelekea chama cha UDPS. Tufasirie ya kwamba UDPS ya hapo mji wa Mbujimai, jimboni Kasai Oriental, wanauzunika sana kusikia ya kwamba upande mmoja kumeandaliwa mkutano mkuu wa chama, upande wengine kutajwa kwa Bruno Chibala kama kiongozi wa chama nchini alikuwa ya kiongozi wa UDPS Pambujimai jana siku ya kwanza kwa wamemba wawa na wapendelevu wote te, eti wasubiri kikao kitaandaliwa mwezi wa pili mwaka kesho, na viongozi kustahili. Deni Kalombo mbele ya microphone ya Chris Mukonde tulisikia kwamba bwana Bruno Tibala aliongoza mkutano mkuu ambamo alichaguliwa mkuu wa chama etaula mbuzi mai nelinyi. Kuheshimu sheria na vimarwa vya chama, hatuwezi kubali mambo yaendeshwe katika aina hiyo tokea kufariki kwa kiongozi wetu. Tunafahamu wakubwa wetu yaani wenye kutumika ndiyo wana uwezo wa kuandaa mkutano mkuu. Haiwezekane watu wanaofanya uchunguzi wao na marafiki wao waamke asubuhi na kusema wanakuwa wakuu wa chama. E, tunasema taula mbuji maa ili na baki na msimamo wake. Tunasubiri mkutano mkuu unaotayarishwa siku za hapa karibu, mwezi wa pili, na tutatenda mambo vizuri na katika hali ya sawa. Shirika la itwayo Journaliste en Danger linaalika wapasha habari waheshimia haki za watu wote kwa kufahamishwa habari, hata kama sheria haiyachagulwa kunako baraza la bunge, sababu haki ya kufahamishwa inajulikana na tena inahudumiwa na katiba. Masemi ni yake katibu mkuu wa JEDE siku ya tatu, wakati wa kikao kilichozungumzia hatari kwa kujua kitu fulani ajili ya uchaguzi. Kwa masemi yake Chivise Chivwadi, kufamishwa kwa wakaaji utawasaidia wakati wa uchaguzi ujao. Jimboni Ituri watu wane waliuawa, na makumi nne na sita walipelekwa nafasi isiyojulikana wakati wa shambulio ya siku ya sita iliyopita pa na Wamaimai Simba Manu katika kijiji Mabuo ndani ya eneo la madini linalopatikana katika usultani wa Babila Babombi Mutani Mambasa, kwenye zaidi ya kilomita 118 kusini magharibi ya Bunya. Shirika la haki za binadamu na maendeleo kwa DPF Linajulisha kwamba wapiganaji wale walipora pia mali ya watu. Isaki Rimoyope. Shirika kutetea haki za binadamu KODEPEF inaripoti kwamba watu wale walifariki mtoni Ituri, mtumbwi yao ilipinduka wakati walikuwa wakikimbia mashambulio ya wapiganaji maimai mai. Wale wanamgambo walipora mali ya raia, waliteka nyara watu makumi ine na sita miongoni mwao kulikuwa wanawake wenye walihusika na kubeba mzigo. Kamanda makamu ya brigedi ya makumi tatu na moja Fardese kwa Mambasa anahakikisha hiyo habari. Kanali Philipe Fwata anasema waskari walichelewa kuwasili mahali ya mashambulio inaokuwa na makao ya FRDC bali waskari wanafuatilia wale wanamgambo. Kiongozi ya mtaa ya Mambasa anahakikisha mashambulio ya wale waasi bila kutoa maelezo zaidi. Toka Bunya, Izakre Moyope, Radio Okapi. Jimboni Tanganyika, vituo vya habari vinatangaza siku hizi kwamba wakaaji wengi wa mtaa wa Moba walienda katika ukimbizi katika nchi jirani usuzan Zambia na hiyo kisha kukimbia maovu ya wapiganaji wanaoshiriki katika ugomvi wa makabila hapo Moba. Kiongozi wa kiserikali anajulisha hali ya uharibifu wa usalama katika maeneo yenye kupatikana kwenye zaidi ya kilomita makumi sita na Moba centre. Kiongozi wa mtaa alisema yale wakati alipokea jana na ujumbe wa MONISCO. Kalimi Bienvenika Hinda Moni anahojiwa na Expedi Mwamba Mubi Ari ya usalama ndani ya tarafa yangu ya Moba si nzuri sana, lakini kwa upande kubwa situation ni kalme kule, ku vijiji vya pembeni ni kule tukingali bado na maprobleme hapa. Niko nasema sema, bwana journaliste, kuko ba na bashefe de groupement na bashefe ya chefferie na bashefe ya mavilage ma, ma localité ambayo beko humo mumoba centre juu kukimbia kukimbia situation sitwatyo kule kwabo Situation inakuwa ni nini? Inakuwa ni mareglement de compte, bali babandi benye bana bakia kule. Jadis balikuwa ni ba element juu ya kudefendre migini yabo, mashamba yabo, mafamii yabo, leo ni wale wale wanageuka tena, wanakuwa na jirabatre kundugu zao, population yenye nakatala kuadere kwa ile mouvement Ba mji wa Kananga kuliendeshwa mkutano moja kwa manufaa ya wanamemba wa kamati za ulinzi wa mji. Vituo vile vinasimikwa na sekta ya maswali ya ndani ya Monisko kwa kuboresha usalama na kuruhusu ustawi na mkazo wa amani. Joel Bofengo ametuandalia taarifa, inasomwa nawe Jean Desire Kanyama ende mkutano ulioandaliwa kwa kutoa habari kwa kamati tano za hapo nyumbani zenye kuhusika na ulinzi wa mji wa Kananga kuhusu maswali aina haki za binadamu wala ukingo wa raia. Kila kamati inasimikwa katika mitaa tano yote ya mji, wanamemba wake wanaarifu serikali wala washiriki wake kuhusu vitisho zidi ya usalama wa watu wala wa mali yao. Shabaha ikiwa kuzu ya kuzuia uharibifu wa haki za binadamu, alijulisha kiongozi wa mambo ya kiraia wa MONUSCO pa kananga s huyo alisema kazi ya kamati ya ulinzi ni ya kupinga waribifu wa usalama. Na kwake Arthur Padinganyi, katibu mtendaji wa shirikisho jimoni Kasai Central ya mashirika ya haki za binadamu, kamati za ulinzi za hapo nyumbani ni za lazima sana kwa kuharifu vitendo vyote vya waribifu wa haki za binadamu. Kutoshwa Kananga, kamati hizo zinasimikwa pia katika mitaa ya Luiza, Bulungu, Chimbulu katika jimbo hilo la Kasai Central. yapata zaidi ya milioni mbili watoto wazaliwa wa Kongo ya kidemokrasia wa umri chini ya miaka mitano ya kuzaliwa watakumbwa na ugonjwa wa malisho mbovu mu mwaka wa elfu mbili na kumi na nane ujao. Miongoni mwao yapata elfu mia nne wanaweza kupoteza maisha humo jimboni Kasai wasiposaidiwa kihutu Yowe ni yake shirika la kimataifa UNICEF leo siku ya tatu mjini Kinshasa kupitia msemaji wa OCHA wakati wa mkutano wa mashirika za Umoja wa Mataifa ya kila Ijumaa. Ivon Edunmu mbele ya mikrofoni ya Honoré Misenga Kalala. Au moins 400 000 enfants de moins de 5 ans. Karibu memba wa jama elfu mia ine za watoto wa chini ya miaka tano wa Kasai wanasumbuka na ukosefu wa malisho na huenda wanaweza fariki mwaka wa elfu mbili kumi na munane kama wapate usaidizi wa kibinadamu. Ni UNICEF mfuko umoja wa mataifa kwa watoto ndio unatowa ngalisho hiyo na kujulisha kwamba maeneo makumi mawili na tano ya afya na magumu ya chakula hali hiyo ni matokeo ya kushuka kwa mazao ya kilimo na ukosefu wa chakula kutokana na uhamishaji wa watu wengi miezi kumi na mnane iliyopita katika majimbo ya Kasai. Malisho mabaya ni matatizo makali yenye kusumbua watu katika DRC. Makumi na tatu asilimia watoto wa chini ya miaka tano wana ugonjwa wa aina hiyo, na UNICEF inaweza kwamba zaidi ya wa watoto milioni mbili huenda wanaweza hugua vikali mwaka wa elfu mbili kumi na mnane duru hizo hizo zinajulisha ya kwamba mwaka huu tunao UNICEF pamoja na wanaotumika naye walitunza zaidi ya watoto elfu makumi tano jimboni Kasai. Hesabu siyo kabisa sawa kulingana na maelfu ya watoto kuhitaji musaada, lakini pesa zinakosekana. Kwa kifupi, tujulisha ya kwamba juma imetimu bila moto wa umeme katika makarta zi moja mjini Kinshasa. Moto iliripuka siku ya ne, kuaidia eti timu yake ilijiandaa kwa kutengeneza kila kitu kwa ni viwanda ya Rejidezo kupatikana pale Njili. Makarta za, za Limete zote zimepata faida, ila tu wakaaji wa Masina, Njili, Kimbanseke, Makala Kalamu na Ngiringiri mpendwa