Radio Kapi, oh, habari zetu. Adolphe Ngoi, salamu zetu ziwafikie popote. Munajiunga na sauti ya amani kupitia Radio Kapi. Ifuatayo muktasari wa habari tunaleta. Uchunguzi wa muradi wa sheria ya uchaguzi na senete unakumbwa na vizuizo tatu kubwa, yani uwakilisho, malipo kwa kukuwa mugombea na pia masini ya kuchagua, kama ilisema kiongozi wa senete Leon Kengo wa Dundu, kuna kikao cha leo siku ya nne. Kumeanzishwa leo mujini Kasindi mkutano wa viongozi wa jeshi la Kongo na wale wa Uganda. Ukomo wa kikao kicho ni kujadiliana ngisi ya kukomesha wapiganaji wa ADF na kulinda mipaka ya nchi hizo mbili. Jimboni Kivu ya kusini, wakaaji wakavumu wanafurahishwa na adhabu ya kifungo iliyopewa kwa Batumike na wapiganaji wake walioshutumiwa mauaji na ubakaji wa watoto. Upande wao, waliohukumiwa wanasema kwamba korti ya jeshi imefanya kazi vibaya. Haya na mengine ni katika habari zetu za jioni. Karibuni habari kamili. Uchunguzi wa mradi wa sheria ya uchaguzi na wazee wa bunge kamisheni ya kisiasa na sheria inasema kwamba inazuhuliwa kunako nukta tatu kubwa: uwakilisho, malipo kwa kukuwa mgombea na mashine ya kugawa ya kuchagua. Kamisheni hiyo inaomba msimamo kutoka kikao cha baraza ya wazee wa bunge jambo inayopelekea kiongozi wa seneti leo Kingo wa Dundu kupendekeza wakati wa kikao cha leo hii vipengele hivyo viandikwe upya kwa kupata masikilizano ya kisiasa kuhusu viziwizo hivyo. Mkusanyiko set unaounga mkono marehemu Etienne Chisekedi unaunga pia mkono mradi wa sheria ya uchaguzi inaochunguzwa kunako Senete. Wakati wa mazungumuzo na waandishi wa habari jana mjini Kinshasa, Roger Lumbala alihakikisha kwamba ni sheria yenye kuwa mzuri, na hiyo katika kuepuka uwingi wa vyama vya siasa na kuwa na idadi kamilifu kwa wagombea wa vipindi mbalimbali mbali. Wakati ule Roger Lumbala alijulisha kusimamishwa kwa shirikisho la Sete kuingia katika mikutano ya mikusanyiko na wa upinzani tawi la Kasavubu. Tumusikilize, yupo kwenye mikrofone ya Richard Junior Kamunga. Je trouve que la loi electoral... Hey, mimi naona kwamba sheria ya uchaguzi ipo sawa na inasafisha mazingira ya kisiasa ya nchi yetu Sababu na vyama mia saba bali kwenye meza ya waziri wa mambo ya ndani kuna vingine mia mbili makumi nane na tano vinavyosubiri ruhusa, na kama tunakubali yale, tutafikia vyama elfu moja na wata leo hii. Pamoja na uwakilisho wa moja asilimia, ni jambo lenye kuwa sawa? Uwakilisho ni idadi ya wanaochagua kuzisha moja asilimia, eti ni jambo la sawa? kwa viti mia tano tuwe na wagombea elfu kumi na kenda Sawa. mwaka wa elfu mbili kumi na moja marahaba, tutakuwa na wagombea elfu makumine kwa viti mia tano? Ndiyo na wapelekea Roje Lumbala kukubali leo shurti hizo, siyo sawa. Mkusanyiko wa upinzani katika eneo la katanga kubwa unakubali kalenda ya uchaguzi iliyotangazwa na CENI, tume ya taifa ya uchaguzi huru, lakini kiongozi wake anaomba jumuiya ya kimataifa ichungue operesheni za uchaguzi. Gabriel kumwanza anajulisha kwamba lazima ya upinzani kwa sasa ni uchaguzi. Ndivyo alijulisha jana, wakati wa mkutano na waandishi wa habari katika makao yake mjini Lubumbashi. Tumusikilize mbele ya tunaona vile vile komunaté international ina prendre act na itika ile date ii, tunasema bo hatuna tena bukomvi bwa ile dona yeye. Wakati hapa tulikuwa na bukomvi bwa lwi electoral maneuvre yote ile wanafanya me date ile tunasema tusipoteze tena wakati, tufanye nguvu, barafiki yetu wale banatusaidiaka balete makuta juu ile kontrente itoke itokeko, twende kwa maelektion, bo inakuwa bukomvi unitiri juu itatofair traine, twende kuilenye date yao banasema. Jimboni Kivu ya Kasikazini kumeanzishwa leo siku ya ne kisha mchana pale mjini Kasindi Lubihiria kwenye umbali wa kilomita makumi kenda na muji wa Beni mukutano wa viongozi wa jeshi la Kongo na wale wa Uganda. Ukomo wa kikao icho ni kujadilia na ngisi ya kukomesha wapiganaji wa ADF na kulinda mipaka za inchi izo mbili. Maelezo mengi na mwandishi wetu Marsial Papimukiba. Mkutano huu inakusanyisha baadhi ya maafisa wakuu wa jeshi la taifa FRDC pamoja na wale wa jeshi la Uganda UPDF. Ujumbe wa jeshi la Uganda unaongozwa na Brigadier Michael Kabango, kiongozi wa mgawanyo wa tano wa infantry ya jeshi la Uganda, na ile ya FRDC inaongozwa na Jemadari Marcel Mbangu, kiongozi wa Operation Sokola ya kwanza ya Kaskazini. Kwa mjibu ya duru za usalama, majadiliano inahusu usalama wa mipaka kati ya Kongo na Uganda lakini pia juu ya swala la kundi la silaha la ADF. Kwa mujibu wa duru hiyo, wakati wa mkutano huu FRDC na UPDF kujadili ili kuendelesha mipangilio na mwanzo wa operesheni za pamoja kati ya Congo na Uganda zidi ya ADF katika eneo la Beni, habari ambazo hadi sasa bado hazihakikishwe ama kukataliwa na duru za kijeshi. Tujulishe kuwa mkutano huu kati ya jeshi la Uganda na jeshi la Congo inafanyika wa kati tangu Jumatano vikosi mpya vya jeshi la taifa FRDC tokea Kisangani vinafika katika eneo la Beni Beni. Marcel Papi Mukeba, Radio Kapi. Kwa kifupi tujulisha ya kwamba inchi ya Tanzania iliwomba leo siku ya ne uchunguzi ajili ya uwaji wa, wa, na wawasi wa Uganda wa ADF wasikari wa nchi yake yapata kumi na ne walikuwa wakitumika kunako Umoja wa Mataifa inchini Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia kama ilisema waziri wa kwanza wa Tanzania Kassim Majaliwa leo pamuji Dar es Salaam, wakati wa sherehe ya heshima za mwisho kwa mili ya wa marehemu zilizofikishwa siku ya kwanza. Tunatumaini umoja wa mataifa watatumika kwa haraka, iliendelea kusema Jean Pierre Lacroix, kiongozi wa kazi za kulinda amani kunako umoja wa mataifa. Kiongozi wa vikosi vya Tanzania jemedari Venance Mabeyo alisema ya kwamba mpaka siku ya leo kunakosekana jeshi mmoja, na wengine makumi nne na nne, wanapata matibabu hospitalini. Kumeandaliwa sherehe ingine kesho mjini Goma, wakati Jean Pierre Lacroix anakusudia kuongea pamoja na wakuu viongozi wa DRC kumwisho wa juma. Habari tumearifishwa kutoka jimbo la Kivu ya Kaskazini, eti jeshi la taifa ambao walienda kutumika kunako eneo la Rugari na lile la Rumangabo pa umbali wa kilomita makumi nne na makumi tano kaskazini wa muji wa Goma wanashutumiwa kutatiza raia mutaani Ruchuru. Kumepita miezi miwili tangu askari hawa walifika wakitokea kitona katika jimbo la Kongo Central. Kwa leo hawa wanaanza tatiza raia kwa kuiba chakula ya mavuno kwa wanyanyasa pesa na simu za mikono na kadhalika, kama ilisema viongozi wa mikoa ya asili pamoja na shirika la raia la humo nyumbani. Eneo la kazi za kijeshi za Sokola ya pili lilihakikisha kuanzishwa kwa uchunguzi ili watenda mabaya wahukumiwe kufuata na sheria. Giselle Cage ametuandalia taarifa, inasomwa na Gabriel Wamenya hatujue la kufanya. Mazao yetu sawa vile maragwe, viazi vyote vimeporwa ndani ya shamba zetu au kunyanganywa kwa wakaaji ambao wanavibeba, alijulisha kiongozi moja wa Rumangabo. Vijana hawa askari sawa vile wanawaita uko rugari na Rumangabo hawahacha hata kitu moja kupita tangu waliweza kutawanywa hivi sasa miezi miwili ndani ya maeneo haya, wakitokea kitona usiku sawa vile mchana, wananyang'anya simu, pesa na kuiba hata nyama za ufugo. Uongo wa operasheni Sokola ya pili umehakikisha kupata malalamiko haya na kujulisha ya kwamba uchunguzi umekwisha anzishwa. Meja Njike Kaiko: tulipata hiyo makelele, ingawa ni kweli majeshi wako wametenda vitendo kama hivyo ambavyo haviruhusiwe, wajue kwamba watafidia vikali. Tayari ujasisi ulishaingia hiyo sehemu yote, kutafuta kujua kama ni kweli hiyo vitendo viko vimetendewa na majeshi. Kwa upande wa viongozi wa jeshi ndani ya maeneo yale. Askari hawa ambao wametoka Kitona hawana pesa kwa ajili ya chakula, kwa sababu hiyo waendelea kuishi kwa mgongo ya wakaaji. Lakini kwa upande wake meja Njike Kaiko, askari hawa wapokea mishahara yao na hakuna chochote ambao kinaweza kujulisha mwenendo kama huo. Uamuzi uliotangazwa jana na korti ya kijeshi ya jimbo la Kivu ya Kusini mpaka vumu ilisababisha maoni kutoka wakaaji wa eneo hilo la mtaa wa Kabari. Wengi wanafurahishwa na uamuzi huo na kusema sheria ilifanyika. Batumike na wenjake walishutumiwa maovu ya kibinadamu kutokana na ubakaji na mauaji, kushiriki katika uwasi na kuwa na silaha na risasi bila kuruhusiwa. Bukavu, Bukavu, imeandikwa na mwenjetu Jean Kasami. Kwa awali kumi na munane walioshtakiwa mwanabunge jimboni Frederike Batumike amehukumiwa kifungo cha maisha pamoja na wanamemba wengine kumi wa kikundi chake cha uasi jeshi la Yesu. Wakaaji wengi Wakavumu wahanga wa usumbufu ulioendeshwa na kikundi hicho wanatumahi ujio wa siku za maisha matulivu matulivuiima imekondane mwenyi alifanya makosa yake na imelibere batu sawasawa na vile bameona kila mutu ametoka mudosie bila problemu. Tuna imani kama amani tarudi. Mwenyekiti wa korti ya kijeshi jimboni Kivu ya Kusini ambaye alitamka hukumu yenyewe, anaomba waliohukumiwa, ikiwa hawakurizika, kuweza kupeleka mashtaka yao mbele ya vyombo vingine vya sheria vilivyo na mamlaka zaidi luteni kanali, mashtaka Kisele Muke alitangaza hukumu hivi Batumike Rukibanya Magaju Mushagalusha Bufole Polepole Zilimingi Shamboko Shamavu Tindula Musa Sumaili Zaiwa. Korti ilionyesha kuwa silaha walizotumia waasi wa kikundi cha Frederike Batumike zilitokea Burundi Bukavu. Mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Radio Okapi. Jimboni Kasai Santral, vituo vya ulinzi wa watoto vilihuzuriwa jana pa Kananga, mkutano wa kufundisha watu hatari yenye kuletwa na mabomu. Mkutano uliandaliwa na shirika ya Movement pour le Developpement Integral katika usaidizi wa UNICEF. Kiongozi wa shirika ya MDI kama ilifasili, ya Rose Meta Okito kwenye microphone ya François Kadima Ondo la tunapashwa kwanza kutambua mabomu, kwani kama si hivyo, hatutaweza kujikinga. Mtoto anataka kujua zaidi na kuokota kila kitu, ndio maana tunataka kujulisha wazazi mabomu yanayoweza kupasuka, kusudi waijulishe watoto na waweze kuwakataza wasiguse, wasicheze na wasikaribie vifaa vile, ili kuepuka ajali. Tumetazama kwamba kuna mabomu yaliyotupwa wakati wa vita, lakini hayakupasuka pa Matamba mtani Kazumba, msichana mmoja aligonga bomu wakati alikuwa akiokota avoka. Papo hapo bomu ilipasuka na kumuumiza vikali. Inaonyesha kwamba kuna mabomu watoto wasiohimizwa wanaweza kuzigusa. Kwa kifupi tujulisha yeti kwa kuwa na maendeleo ya kudumu katika miji na vijiji ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, ya Kidemokrasia mufanya biashara ku sekta ya viombo ya mawasiliano Orange analeta muradi mupya inaitwa Orange Energy, ni kwa ajili ya wateja wake wazaliwa wa Kongo ambao wanatumia nguvu za umeme kuletwa na mwangaza ya jua. Muradi ulitangazwa kiserikali leo siku ya neye tarehe Disemba mbele ya waandishi wa habari ya wa mji, wa Kinshasa kunako chumba cha Romeo Golf. Kufuatana maseme ya Akimi Musimwa aliyepanga muradi, si kusema muradi unanyanyasa fasi ya moto wa umeme, lakini kwa ajili ya kuleta mabadirisho ndani ya majamaa. Mwisho ya taarifa yetu. Asante kwa kuwa mmetutega sikio.