Habari zetu oh, adisalamu adi, adi, adi, adi. Zetu ziwafikia popote mnajiunga nasi kupitia Radio Kapi. Fuatani kwanza habari kwa kifupi idadi ya wafungwa kwa kesi ya Abbas Kayonga imeongezeka kisha uchunguzi watu makumi tatu na mbili kuliko makumi mbili na kenda. Korti ya Bukavu imejitambua kuwa na madaraka ya kufuatilia kesi haya. Leo siku ya tano, wafungwa walijifahamisha kunako chumba kiliandaliwa ajili ndani ya hoteli rezidansi mtaani banda pamuji wa Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini waisome maradufu sheria kuelekea uchaguzi ujao nchini hawa wabunge wa taifa, ombi ni lake chama PLD mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini. UNICEF shirika la kimataifa linasaidia watoto wasiyesindikizwa na wazazi wa humo eneo la Pweto tangu miezi miwili. Mafasiliyo zaidi tutafuata na mwenjetu Kolenjuma Musompo kupitia simu yake nam Korti ya kijeshi ya jimbo la Kivu ya kusini ilianzisha masambo ya kesi ya Abasi Kayonga na wenjake jana siku ya ne, wakati mwezi wa kumi na moja uliopita korti hiyo ilizihuzuru masambo iliandaliwa ndani ya chumba cha mikutano cha hoteli Residence mtani Banda. Kikao cha leo, wafungwa wote makumi tatu na mbili walijifahamisha kila mmoja aliyealikwa kwa masemi ya mahakama wa kijeshi kunako korti wafungwa. Idadi ya wafungwa imeongezeka kutoka kwa makumi mbili na kenda hadi makumi tatu na mbili pamoja na kufungwa kwa maofisa wenye walishiriki swala la Abbas. Kisha Ki kazi za uchunguzi, kanali wa avara kwenye mikrofoni ya Michele Chirimwami. Leo tunaanza audiense ya basi na bakundi lake. militaire ina militare ina identifie ma prevenu tukumbusha ya kwamba kiongozi wa chumba cha husika na kazi za kupinga wizi njimboni humo alifungwa mwezi wa kumi na moja kisha kupigana masasi na walinzi wake aliposimamishwa kazini na liwali wa jimbo. Mapambano ilisababisha kifo cha karibu watu sita. Shirika la bila malipo kwa jina la APD, yani Action Paysanne pour le Developpement, wanaomba serikali ya nchi ichunguze swala kuhusu mauaji iliyoendeshwa ndani ya usultani wa Bwito, na pia serikali ya andaye barua ya kutafuta kimataifa kila kiongozi ambaye aliamuru mauaji kati ya eneo hilo, wa wawahukumu wanaosukuma vita ya kikabila katika majamaa zenye kuishi mutaani Ruchuru. Denis Lukeso, Denis Lukeso ametuandalia taarifa inasomwa na si Shirika hilo laonyesha picha mbaya ya hali ya usalama pale Bwito na kusema kama hali hiyo haiwezi kukubaliwa. APD linashutumu tena kuwepo kwa makundi yenye silaha na ya majambazi ambayo inasababisha mauaji, kuunguza kwa nyumba, kukamata watu mateka na ujauri wa kila aina. Kwa mfano, tangazo hilo lasema kama muda wa siku makumi mbili na nane ni watu kumi na moja ndio waliuawa. Salomo Mukandira Chandi ni kiongozi wa shirika hilo. Wanamgambo wa FDLR Nyantura, SNRD, FDLR Rudi na Wamaimai Mazembe imeendelea kuzukisha vifo eh, na kubebwa kwa watu ndani ya pori na zaidi ya yote ni haya ambayo yametokea kwa mji wa Bambu hapa karibuni. E, watu kumi na tatu wameweza kutekwa nyara na Wamaimai Mazembe na kubebwa porini asubuhi. Wa, wane wao wameweza kugunduliwa tayari wamekusha kufariki, alafu jambo hili na wengine kenda mpaka hivi wanakuwa kwenye mikono ya hawa waasi. Kwetu sisi tumekutana kama ni ni unyanyasi wa haki za binadamu ambao hatuwezi kunyamazia. Inabidi tuuseme kwa sauti kubwa ili kwamba wakuu viongozi na wengine wote waweze kuangalia lini wanaweza kufanya. Alafu tena shirika hilo laomba korti kuu ya kimataifa liendeshe uchunguzi kuhusu mauaji mengi inayotendeka huko siku za leo. Goma, Sifa Magoro, Radio Kapi. Tubaki tu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tujulishe ya kwamba leo siku ya tano waziri wa mambo ya ukingo nchini Tanzania, Daktari Hussene Alimwinyi amekomesha ziara ya kazi ya kufariji watu ambayo ilimupeleka jimboni humo, aliposafiri siku ya nne iliyopita. Mjini Beni alijielekeza sehemu ya Semuliki ambako wanaozaniwa kuwa wa ADF walishambulia mnamo tarehe 7 Disemba iliyopita ngome ya vikosi vya Umoja Mataifa, wa Mataifa wahusika na kazi za haraka kuna MONUSCO wazaliwa wa Tanzania. Shambulizi lisababisha kifo cha jeshi ya pata 14. Hussein Ali anaomba oni aanzishe kazi za uchunguzi kwa kujua kosa gani, pamoja na wahusika, na ukingo wa DRC wale wa FIB pamoja na MONISCO ili ikomeshwe lote hatari kuletwa na vikundi vya silaha. Yupo kwenye mikrofoni ya Christian Mapindano. Kwanza tumeitaka Umoja wa Mataifa wafanye uchunguzi wa hili tukio tutapata taarifa kamili ambayo itaonyesha ni mapungufu gani yalikuwepo mpaka ikapelekea hali hiyo. Tutajipanga kurekebisha yale mapungufu ambayo yapo kwa upande wetu sisi kama Tanzbat, lakini kwa upande wa FIB na kwa upande wa Munusco vilevile vile. Kila mmoja ana jukumu lake na tunatakiwa sote tuhakikishe kwamba tunaweka vitu vizuri ili matukio kama haya yasituathiri kama ambavyo yametuathiri kuyapunguza au kuzuia kabisa, na yakitokea basi tuwe tumejipanga vizuri zaidi. Sisi kama walinzi wa amani wa wa tuko hapa kwa ajili ya wa kusaidia Wakongomani, na ni jukumu letu kufanya ulinzi. Lakini ni jukumu la serikali vile vile. Kwa hiyo, uh, wito wetu ni kwamba tuendelee kushirikiana kati ya majeshi ya Kongo pamoja na majeshi ya FIB na MONUSCO kwa ujumla ili kuhakikisha kwamba tunarudisha amani na tunashughulika na hivi vikundi vya uasi kama ambavyo tunatakiwa kufanya kwa mujibu wa jukumu letu chama cha itoacho Parti Liberal pour le Développement APEL de Marufu wanadai kuendeshwa mara tena usomi wa sheria ya uchaguzi kuna bunge la taifa. Kama walimwandikia Raisi Joseph Kabila siku ya pili, mwakili Jean Paul lumbulumbu -lumbu, kiongozi APEL d mbele ya microphone ya Rosalie Zawadi, ni ya muhimu sana na tena sana kusoma mara ya pili sheria ya uchaguzi kwa sababu uchaguzi ni kitu ambayo inaomba wagombea kuweza kuelewana kwanza kuhusu sheria ambayo inahusu uchaguzi. Mnajua kwamba bunge la taifa wamemaliza kazi yao na hakuna makubaliano hata moja kuhusu sheria ambayo inahusu uchaguzi, ni kuhusu hiyo wanaita sede representativite, kuhusu hiyo wanaita kosion electoral, na hiyo mashina vote ambayo inaogopesha raia wengi sana, kwa sababu ya wizi ambao unaweza kukuya. Katiba inapatia rais wa nchi mamlaka ya kuweza kurudisha hiyo sheria kunako bunge waweze kuisoma kwa mara ya pili na lengo la PLD tulimwandikia, kusema ya kwamba inaomba hiyo sheria inasoma mara ya pili. Lengo yetu ni kusema inafaa kukue makubaliano ama consensus katikati ya majorite presidentielle na opposition kuhusu hiyo sheria, na bila hiyo makubaliano ni nguvu kabisa kupatikana uchaguzi wa amani na uchaguzi ambao wakongomani wote wataitika. Shirika la Umoja wa Mataifa la husika na watoto UNICEF maarufu lianza kuleta pesa tangu miezi miwili kwa kusaidia kiafya watoto wasiosindikizwa na wazazi. Pamuji mdogo ndogo wa Pweto, APD anahakikisha kwamba UNICEF anatunzisha yapata watoto makumi tatu waliyejeuriwa wakati wa mapambano kati ya wantua na wantu pa Pweto centre pa umbali wa kilomita 45 na muji wa Lubumbashi katika jimbo la Okatanga Kole Njuma Musompo kupitia simu yake OCHA kazungumzia kwamba wapatanishi wanaohusika na jambo la ukingo watoto wa watoto wamehesabia karibu mia tatu makuma na saba ambao umejikuta upande wa vijiji Kansabala, Kasama, Kipeto, Lukonzola, Mutabi pamoja na Mwenge na hapo uchunguzi umezidi kuendelea miongoni mwa wakimbizi wanaojikuta maeneo hiyo walioachanishwa na majamaa zao kuhusu jambo la mzozo wa kivita unaodumu maeneo hiyo. Ocha kaongeza kusema tena ya kwamba mradi huu utakomesha mwezi huu wa Desemba mwaka wa elfu mbili kumi na saba, bali wataalamu wamewazia kwamba hesabu ya watoto hawa itazidi kuongezewa kwenye siku za usoni kwamba usalama umekosekana upande wa Peto ambako watoto wanaokosa msaada wowote wa. Na hapo kiasi cha dala ya Amerika alfu makumi saba umengojewa ili wapate kukamilisha mradi kwa kusaidia watoto hawa alfu kumi na mnane mia tano ndani ya teritoria hiyo ya Peto, na wameishi katika hali ya fifu. Mradi unayeitwayo espace ami nfan kwa watoto wa umri ya miaka tano na Konsomo sitoye, jina la kampuni iliyoanzishwa tangu jana siku ya nne tarehe makumi mbili na moja Disemba, na muungano wa kutetea watumiaji ODC marufu kwa kusaidia wakazi wa mji wa Kinshasa na pia wale wa majimbu za nchi wafanye hange kwa kuuza biashara hasa chakula kujaa masokoni wakati huu wa kusherekea sikukuu ya mwisho wa mwaka. Kwacha tabia ya kuchimba madini kupitia vyombo vya kienyeji kwa wachimbaji wa madini wa viwanda ndogondogo. Yale ni shaba ya Mazali, kiwanda cha madini Muungano. Waatembeza gari kwa kipekee, nchini Kongo Centrali, wanatoa angalisho kwa kila dereva wa njia Matadi Mwanda, haheshimu kanuni za njia, tutawamusikia. Basi bwana eh, masia la Conde Jerome kwenye microphone ya Gi Roger Nyampala tungependa tutoe angalisho kwa wenzetu madereva, watembeze na utaratibu sababu barabara imekarabatiwa, mekarabatiwa na Liwali Jacques Mbadu Situ. Tulikuwa wahanga wa barabara haya sababu ya kuharibika kwayo siku za hapo nyuma, sasa mekarabatiwa, tutembee vema. saa moja na nusu tunafika Mwanda. Matadi Mwanda ni saa mbili na nusu, mbele ilikuwa ni masiku na tena kwa shida. Tunamshukuru liwali kwa hiyo, madereva watembeze kwa zamiri kwa kuepuka misiba. Tumeamua leo eti kunafanyika misiba nyingi siku hizi, wakati wanatengeneza njia, madereva wanatembeza mbio sana. Vijana wafanyakazi za serikali ngazi ya Tanu ya yata tatu kunako shule la serikali nchini wanapiga yowe, kama umujawabu alikatala kusema jina lake, alijitetea kwenye mikrofoni ya Marco Mulumba. bana twatilia vile mpaka baba yero anza kututosha mu manyumba, atujue sasa twende wapi? Ndio maana leo tukasema twende ku primature, tumuulize baba premier ministre atusaidie kabisa, ile situation ikwe dekante. Ndio maana tuko hapa. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, aksanti kwenyu wote.