Oh, aba Kaki akewa sikukuu njema kwako. A mujambo, amujambo wasikilizaji wa Radio Kapi. Habari kwa kifupi na sema eti Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wa kitongozi cha Nyakakoma walihama makao yao kaskazini mwa mtaa wa Rujuru, wanaofia usalama wao, kufatana na mashambulizi za wapiganaji wenye kuongozwa na Charles Kakule. Jimboni Tanganyika, watu wane wamefariki na wengine kumi na wane kujeuriwa. Hayo ni matokeo ya upepo mkali waitwayo Mulula, ndivyo imesemwa leo mjini Kademie. Kutaendeshwa siku ya Mungu ijayo maandamano ya Wakristo mjini Kinshasa kwa ajili ya kuomba urekebishwe makubaliano ya kisiasa ya mwaka jana. Kamati ya uongozi yasema kwamba itakuwa maandamano ya ukimya. Naam. Mutani Ruchuru tumesikia eti asilimia makumi tano ya wakaaji a pale kijiji cha wavuvi nyaka koma pa umbali wa kilomita makumi mnane kaskazini mashariki ya muji mkuu. Mutani huu kupatikana katika mbuga la wanyama la Virunga. Duru upande wa wafanyakazi ya serikali wa humo nyumbani wanasema ya kwamba wakazi wamekimbia kuharibika kwa kazi za uvuvi sababu ya usalama ndogo kuletwa na wamaimai wa kundi la Charles Kakule katika ziwa. Mengi pamoja nawe Freddy Ignace Bikumbi Siku ya ine iliyopita walinzi wa mbuga la wanyama na hao maimai walitupiana risasi na kufanya watu watano kufariki kati ya wavuvi, miongoni mwa wanamke mmoja. Maimai hao walikuwa wamekamata mutumbwi ya wavuvi wa huko Nyakakoma, na ndivyo wawili kati yao nao waliweza kufariki, yajulisha duru zetu za habari. Hiyo siku tu kwa kasirani maimai walishambulia kijiji hicho cha Nyakakoma na kuiba mafuta ya gari iliyokuwa ya wenyezi mitumbwi na kubomoa ofisi ya kamati ya wavuvi Ili iliripotiwa kuwa maskari wawili walikamatwa nyara na hao maimai mai, kabla waachiliwe siku moja baadaye. Wanajeshi wa FRDC pamoja na walinzi wa mbuga la wanyama toka Lulimbi walifika hapo kwa msaada, ila kisha tukio hilo, alisema mmoja kati viongozi wa mahali. Habari toka huko tu ni kwamba kufuatana na machafuko hayo, wenyezi mitumbwi wengi wao wamekimbia kijiji cha Nyakakoma pamoja na jamii zao, isipokuwa watu mia moja, hivi ndiyo wamebaki huko katika eneo hilo lililokuwa likizalisha samaki nyingi zenye kuuzishwa mjini Goma na hata huko Ruchuru. Goma, Freddy Ignace Bikumbi, Radio Okapi. Serikali ya jimbo la Ituri kupitia liwali wa jimbo inaomba wanamgambo wa FRPI waache kutatiza wakaaji wenye kuishi kusini mwa mtaa wa Irumu. Hotuba yake mbele ya Redio Kapijana, liwali aliomba tena kwa majamaa na makabila wapatane kwa kuinua amani, ili jimbo nyipya hii isonge mbele. Mulio ya risasi ulisikika usiku ya siku ya kwanza kukuchia siku ya pili kunako karta pompage ya pale muji mdogo wa Kasumbalesa. Siku moja mbele wevi waliiba ndani ya manyumba makumi mbili na wakapora vitu vya samani vya wakaji. Hawa wanaomba ukingo. Kama tutasikia uh, Gloire Mwando kutufasiria mengi zaidi Ushuda wa watu wengi toka maeneo hiyo usema kwamba kuna usiku mmoja inaweza kupita bila masasi kusikilika. Ni kama usiku wa jana, wakaji walilala katika shida kubwa. Ya murupuku wa masasi ilisikilika usiku wa Jumapili kuamkia siku ya kwanza, nyumba karibu makumi mbili ilishambuliwa na majambazi walioshika silaha, na ni hapo waliweza kupora vitu vya watu wengi, pamoja na hesabu kubwa ya pesa asa zaidi hapo kwenye karta golf, wakaaji wa karta hiyo wamelalamika wakiwa wakiomba eti usalama kurudishwa maeneo wanayo ishi, kwani kila siku wamelala na woga. Kwa upande wake administrete makamo wa teritoria ya Sakanya aliye ojiwa bwana Zakari Kilonge kusema ya kwamba leo miezi mbili yamepita sasa, muji wa Kasumbalesa ipo katika ukimya. Lubumbashi, Mwando, Radio Kapi. Ujumbe wa kamati ya usalama la humo jimbo la Kivu ya kaskazini ulitembelea muji wa Butembo, hasa pale kijiji cha Musienene jana siku ya pili kujionea kinyume kisha shambulizi na kulunguzwa kwa makao ya raisi Kabila, umbali wa kilomita makumi mbili kusini magharibi mwa muji wa Butembo, mutaani Lubero. Kumepita siku tatu, kisha liwali wa jimbo anatoa waangalisho kwa kila mutu yoyote anakusudia kutatiza mji wa Butembo na pia muta wa Lubero. Marcial Papi Mukeba Ujumbe ya kamati ya usalama ya jimbo ya Kivu ya Kaskazini imetembelea Pamusienene kwa kutasmini hali baada ya shambulio na kuunguzwa kwa moto kwa makao ya rais wa nchi. Duru za usalama zinasema kwamba nyumba tatu na gari moja zilichomwa na moto na polisi watatu kuuawa. Jilie Paluku, kiongozi wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini ambaye anaongoza ujumbe huu, anatoa wito kwa raia wote kujitenga na vikundi vya silaha katika eneo la Beni na Buti. Tangu siku nyingi watu wamezoea kuua raia na kufanya vitendo vya ugaidi na tumekuja na mipango mikali sana. Mtoto yoyote ambaye angali na silaha nyumbani, ambaye mzazi atamruhusu kubaki na silaha nyumbani, mipango imetoa ni kali kwa kumkamata yeye na wanaomficha wote waweze kuwekwa mahakamani. Kwa mujibu ya duru za usalama, uchunguzi unaendelea ili kutambua wahusika wa shambulio hilo ya makao ya raia wa inchi pamusi enene Beni Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Na katika jimbo la Tanganyika, siku tatu kisha mpepo kali ya itwayo Mulula, tunasikia eti katika mji wa Kalemi kulifariki watu wanne na wengine kumi na nne wakajeruhiwa. Tena kumeripotiwa kwaribwifo wa vifaa vingi. François Xavier Mibe, utufasilie mengi zaidi ni kata ya Dav na mmoja wao wa kata ya kichanga kituku triko na Victoria iliyogusika baada ya kupita kwa Mulula. Kati ya waliouawa kuna direkta wa somo la msingi na watoto wake wawili, ndani ya ubomoko wa nyumba yao. Kuna pia kijana anayejitajarisha kwa mitihani ya serikali wa jeuri 14, pia mganga wa kituo cha afya dr Jacques Kisubi anatangazia anatangaziakupokea so watu wawili kijana mwanamke na mwengine mwanaume. Mwanamke alipata matibabu ila mwanaume alifariki. Pepo hii kali imesababisha maribiko ya nyumba ndani ya kata ya muji wa Kalimi. Ni jumla ya makumi ya nyumba kubomoka, yengine pa yao kubebwa na kutupwa mbali. Ngambo moja ya kata ya Dav imekosa umeme tango siku ya Noeli, kama anavyohakikisha mshuhuda huyu: nyumba ikatigizika kweli, pona sharpan yangu ikatoka parapre, tunakua kujistukia ke, tunakua muwazi katika historia ya mulu kuzula pepo hikali kutoka ziwa Tanganyika mara baada ya miaka tatu au nne eneo ya jimbo la Tanganyika. Na ripoti Kalemi, François Jabembe, Radio Kapi. Jamhuri ya Kongo ki ki ya Kidemokrasia kwa kipekee inachunga asilimia makumi sita ya mwitu, lakini pia uchunguzi wa siku za hapo nyuma ulionyesha ya kwamba uharibifu wa misitu unaongezeka asilimia kwa asilimia kila mwaka toka mwaka elfu mbili mpaka mwaka elfu mbili na kumi ilikuwa sifuru nukta makumi ne tangu mwaka elfu mbili na kumi mpaka elfu mbili na kumi na ne uharibifu ya pata asilimia moja nukta makumi mbili na tano Hesabu ilitangazwa leo siku ya tatu tarehe makumi mbili na saba Disemba na shirika la kimataifa FAO, wakati wa kikao cha uchunguzi wa daftari ya idadi ya matangazo kuelekea swala la mwitu na mapori za DRC. Michel Disonama Sindo anayetumika pamoja na mwakilishi wa FAO nchini tumfuate, yupo kwenye microphone ya Honore Misenga Kalala Uchunguzi ulioendeshwa hapa a na FAO katika mpango wa Red Plus ulonesha kwamba moja ya sababu kubwa ya kukosekwa mwitu ni mlima unaomba kukata miti wakati wa kilimo. Katika vijiji vyetu watu wanakata miti kwa kulima wanaonguza mwitu na mwaka ujao wanakata nafasi ingine na kumaliza mwitu moja kwa moja, na hiyo ndiyo sababu kubwa ingine. Lazima ni miti ya umeme mji mkuu sa wa Kinshasa, kama munaangalia vizuri ngambo na ngambo, hakuna mwitu sababu walikata miti yote kwa kutengeneza makala, na pia kuna utumivu ambao katika kazi mbalimbali, mfano jimbani Katanga kuna mwitu wa miombo unaoharibisha kutokana na kazi za madini. Uh, kamati ya uongozi wa kanisa ya Kikatolika kuhusu maandamano, wanakazana kuhusu maandamano kukusudia kufanyika mnamo tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka elfu mbili na kumi na saba uendeshwe kati katika kimya ilitangaza jana siku ya tatu mbele ya wapashaji wa habari wa muji wa Kinshasa ya kwamba polisi na kazi zingine za husika na usalama zitakuwa kwa kusindikiza waandalizi barabarani popote watakapopitia. Taarifa kuandaliwa na aleyerungu Mushinji, imetafisiriwa na we Jean Desiré Kanyama. nyama kamati ya malaiki katoliki wa kikatoliki inaalika wakongomani wasikubali aina yoyote ya ujeuri, yaani hakuna kuunguza magurudumu, hakuna kusimika vizuizo vizu katika mabarabara, hakuna masemi ya vitusi, hakuna kutupa mawe na wote ubaya wote kaza wakati wa maandamano mandamano tarehe kumi na tatu na moja Disemba ijayo. Waandalizi wanaomba wakristu wasitazame ya askari polisi askari jeshi wala watumishi wa mashirika usalama sawa maadui wao mano kamati ya malaiki inajulisha kwamba siku hiyo wanawake na wanaume wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo watatembea katika kimya, wakisali na kuimba nyimbo wakiwa na Biblia, tasbihi, yani sapule, misalaba matawi ya amani na kadhalika. Uh, mwishowe, kamati hiyo inaalika Wakongomani watembee katika kimya tangu nafasi watakuwa siku hiyo hiyo ya tarehe Disemba ijayo, kabla mafasirio mengine yatolewe na kutangazwa. Siku za hapa karibu, mkuu wa husika na vibarua ya serikali mjini Kinchasa katika wilaya ya Moamba pamoja na katibu wake waliachiliwa huru tangu jana jioni, kama ilisema duru zilizofuatiliwa swala hilo. Huyu ameachiliwa kwa kukosa ushuhuda ya mashtaka. Roje Mbangu alifungwa tangu siku ya Mungu iliyopita tarehe makumi mbili na nne Disemba ajili ya kiichwa nguvu. Roge Mbangu alikatala kuweka sai na kukubali barua ya chama cha UDPS upande wa Chibala, sababu UDPS Chisekedi alikuwa mutumia barua mbili za kupinga tuwa yenyewe kusahi. Barua mbili zenye kuwa na jina imoja ni makosa kabisa, kamalisema. Na ni hapo ndipo tunatia nukta kwa habari zetu za jioni. Shukurani kwenye wote wasikilizaji wa sauti amani na watakia jioni njema kupitia Redio Okapi.